[Funland] Mỗi cây mỗi hoa

Lá_Xanh

Đi bộ
Chào các Cụ mợ, em là nữ.
Khi em còn là đứa bé chưa đi học, nhà em đã là gia đình khá giả nhất nhì vùng vì bố em làm lái xe có tiền. Tuy nhiên em lại lao vào học để quyết tâm thoát khỏi ngôi nhà suốt ngày nghe tiếng khóc, chửi rủa, tiếng mâm bát loảng xoảng của bố mẹ..

Những trận đánh nhau xảy ra chỉ từ chuyện bé như: phích nước hết, nấu mặn nhạt, nhà hết tiền ko có tiền đi chơi bài mà Bố em lột sạch dây chuyền vàng trên người mẹ, còn đánh cho mẹ em nhừ tử: Nhẹ thì sưng má, bầm tím , có khi chảy máu răng, chảy máu đầu, gãy xương ngón tay, ngủ dưới bếp tro, ngủ ngoài vườn cây là chuyện như cơm bữa.

Mẹ em thì nhẫn nhịn vì em và em em 😭😭😭 Chính vì vậy em rất thương mẹ, và ác cảm với bố, mặc dù bố luôn quý em, cưng chiều em. Nhưng có khi em sai thì cũng đánh cho lên bờ xuống ruộng.

Và rồi sau 12 năm đi học em cố gắng cũng vào đc ĐH, có ng yêu rồi lập gđ xa xứ. Em tưởng sự trưởng thành của em sẽ khiến người lớn thay đổi. Nhưng ko. Bố em vẫn cặp kè hết người phụ nữ này đến người khác rồi về đánh mẹ. Ngày đám cưới em, má mẹ em vẫn còn sưng. Càng ngày em càng hận ông ấy.

Thỉnh thoảng mẹ em gọi cho em khóc, rồi hàng xóm gọi cho em mách bố mày đánh mẹ em, giờ đang trốn ở nhà hàng xóm.

Lúc đó em đang mang bầu, cũng ráng đi xe đò về thăm nhà ntn. 2 VC về thăm nên Mẹ em về nhà lại, về thì bố em đánh đuổi, túm tóc ghì xuống sân, đạp vào mặt ngay trước mặt em và con rể. Em đã uất ức và tuyên bố mẹ phải ly dị bằng đc bố. Bố em thì dây dưa nhưng cuối cùng cũng ra toà.

Tài sản em để bố mẹ chia đôi, chị em em từ chối ko tham gia. Bố em lấy vợ 2 và vẫn chứng nào tật nấy, đánh đập và cờ bạc ngày qua ngày. Tài sản hao mòn, cứ cái to bán đi mua cái nhỏ hơn, rồi nhỏ hơn nữa. Từ tài sản trị giá hàng tỷ giờ còn ngôi nhà 200 triệu. Hàng xóm cười chê, nhưng bố em vẫn vỗ ngực ta đây là 1 thời hào hùng, ko ai qua mặt được.

Mẹ em thì thoát khỏi cảnh áp bức nên đâm ra sinh nông nổi. Lại lao vào lô đề rồi cũng bán hết tài sản, lúc em biết thì chuyện đã lỡ rồi. Tay trắng đi làm giúp việc. Dịch Covid nên đang ở với VC em.

Bố em Sức khỏe đi xuống, vợ 2 bỏ, cặp kè linh tinh, em gửi có ít tiền là chơi bài, còn cái xe máy em để lại cho đi cũng đem đi cầm đồ. Ai thuê làm gì cũng làm # 1 tháng xin nghỉ.
Bố em giờ 60 tuổi, mà mỗi lần em ra đường nhìn mấy ông bà 70-80 tuổi cần mẫn làm sửa xe, bán bó...rau em thấy thương còn cho thêm, mà nghĩ tới bố mẹ em chán chả buồn nghĩ.
Em còn có thằng em học hành dở dang, tính như bố em, ham chơi nhác làm, cũng đang ở cùng VC Em😞. Dịch nên thất nghiệp, hồi bố em còn tiền cũng cho nó bộ máy ảnh cả 100 triệu ( vì nó nói đam mê nhiếp ảnh, nói vậy thôi chứ em ko thấy nó cố gặng chịu khó học hỏi gì cả). Thế nên 1 thời gian sau máy ảnh cũng bán từng thứ 1 để phục vụ tiêu xài của nó. Em bày vẽ cho cái này cái kia tự học để hết dịch đi làm mà nó cũng ậm ừ không thích.

VC em cũng cố gắng làm có dư dả, có địa vị và uy tín trong nghề, thu nhập của em hơn chồng nhưng em không thể đưa tiền cho bố mẹ hay em em khi họ không thay đổi lối sống. Chẳng khác nào ném tiền qua cửa sổ cả.
Bố mẹ thì nhất định ko chịu về ở lại với nhau. Giờ Gđ mỗi người 1 nơi, bố thì ốm đau, em út thì lông bông, mẹ em vẫn còn hận bố.
Xin mọi người cho em lời khuyên.

BS: Có 1 vấn đề mà em quên nói, em cũng mất 1 em trai năm 2008 khi nó 18t, cũng hy vọng sau đó mà bố mẹ thay đổi. Tuy nhiên mỗi lần cãi nhau bố em lại luôn chì chiết nó mất do mẹ em ( nó cũng bất mãn với bố mẹ nên chơi bời, bị đâm nên mất ).
Bố em có nghề Lái xe, bố cũng thích nghề này nhưng tuổi cao , mắt kém nên em không yên tâm .
Trước đây cũng làm bảo vệ vài tuần rồi nghỉ , không lấy đc lương vì chủ toàn quỵt tiền do nghỉ sớm quá.
Hiện giờ bố em muốn nhờ em mua 1 cái xe oto, bố em dạy cho em trai và 2 bố con chạy xe.
Thực sự lo 1 chiếc xe cho bố đối với VC em khá nhiều tiền. Mà nói bán nhà mua xe thì ko còn chỗ ở nữa.

Chỉnh sửa cuối:

hưvô

Xe lăn
Nếu đúng như mợ nói thì nhà mợ sưu tập đủ bộ chuyện bi kịch trần gian, klq nhưng ko thấy mợ tả về chồng nhỉ, có vẻ chồng mợ là người tốt đấy

7vienngocrong

Xe tăng
Vc e nên chạy xa khỏi bố mẹ và e trai ngay. Kệ họ tự sinh tự diệt. K chạy ngay mai mốt thèng rể là chồng e nó bỏ e chạy thoát thân chứ dính dô cái gia đình kinh dị quá

toxic82

Xe điện
Con cái ko có quyền chọn cha, mẹ :(
Nhưng mợ số khổ thật :(

jafwm

Xe điện
Nhà cháu vào đọc... chả biết khuyên gì!!!

Biết là máu mủ ruột già nhưng quan điểm cá nhân của em luôn là mỗi người hãy tự chịu trách nhiệm về cuộc đời mình, mợ ạ. Mợ như vậy là cũng quá tình quá nghĩa rồi, ở đây còn may mắn hơn là thu nhập tốt hơn chồng. Chứ không thì rồi cũng có lúc gia đình nhỏ của mợ tan nát thôi.

Đúng là mỗi nhà mỗi cảnh, chúc mợ mạnh khỏe bình an vượt qua khó khăn trong cuộc sống.

duongnhatvnn

Xe tăng
Sói nhà mợ cũng giỏi chịu thật. Đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh

tientung000

Xe điện
Em mà là chồng thì em cũng phải tính bài này thật. :(
Em chắc cũng thế, bỏ ngay nếu chưa có con.
Được đồng nào rồi vợ cũng gián tiếp ném sông ném biển hết; chưa kể chắc chắn ảnh hưởng không tốt cho F1 sau này.
Dứt khẩn trương nhóm trên 18 tuổi!!

BKG

Xe tăng
Nghe sợ quá, phục chồng mợ. Rất tốt và nhẫn nhịn. Con e láo nháo e còn ko chịu nổi, huống chi e ck, e vk

7vienngocrong

Xe tăng
Em chắc cũng thế, bỏ ngay nếu chưa có con.
Được đồng nào rồi vợ cũng gián tiếp ném sông ném biển hết; chưa kể chắc chắn ảnh hưởng không tốt cho F1 sau này.
Dứt khẩn trương nhóm trên 18 tuổi!!
Cái tội a chồng này lấy vợ k xem tông đây. Nói gì nói chứ thật gia đình mợ chủ phức tạp quá, cha thì gái gú rượu chè vũ phu, mẹ thì cờ bạc, e trai thì lười biếng... Tội ô con rể, cưới con vợ khuyến mãi thêm gia đình nhà vợ đầy tệ nạn thì gánh còng lưng.

battai

Xe buýt
Hai vợ chồng mợ là người hướng thiện, sống nhiều về nội tâm nên sẽ có nhân quả tốt ạ.

Tony_Le

Xe container
Thuê nhà cho mẹ và em trai ở riêng, trả tiền nhà 6 tháng và bắt đầu kệ họ tự bươn. Hãy giúp khi thực sự cần thiết còn không cứ kệ họ, nếu không thì sẽ hỏng thêm gia đình nhỏ. Việc của bố, hãy cứ kệ ông ta, lâu lâu giúp tý cho đủ tình để không cảm thấy mình vô trách nhiệm là được.

cưỡi chổi

Xe lăn
Vc e nên chạy xa khỏi bố mẹ và e trai ngay. Kệ họ tự sinh tự diệt. K chạy ngay mai mốt thèng rể là chồng e nó bỏ e chạy thoát thân chứ dính dô cái gia đình kinh dị quá
Nói hơi phũ nhưng thật đấy. Gái đi lấy chồng thì có phận rồi. Thương bố, thương mẹ thì cũng chỉ báo hiếu được phần nào thôi chứ. Giờ lại thêm cả thằng em cậu nữa thì chịu rồi. Mợ xem thế nào thì lo mà chấm dứt cái cảnh này đi chứ không thì thằng chồng nó chạy mất đấy. Nó cũng còn gia đình bên nhà nó, cũng còn gia đình riêng chứ

Lá_Xanh

Đi bộ
Bây giờ lực kinh tế gđ em không phải lo nữa. Được cái chồng em cũng hiền lành, thương em nên không nặng lời với em, chỉ đôi lúc cũng có thở dài.
Em biết không thể để cảnh này kéo dài, VC cũng đau đầu từ hồi về ở với nhau vì chuyện này, chúng em cũng không yên tâm làm ăn, càng không thể nuôi cậu em mãi được. Vì vậy mới lên đây nhờ các cụ mợ có cách gì giúp em. Em thật sự bế tắc.

tranmanhha

Xe điện
Hoàn cảnh như chủ thớt, em tưởng chỉ có trên báo.
Đúng là người thân không thể bỏ được, sẽ áy náy vô cùng.
Thôi thì coi như mợ chủ kiếp nạn này chưa qua, nhưng tương lai sẽ được bù đắp.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Khổ vợ chồng mợ, máu mủ nói dứt là dứt được đâu :(

Lá_Xanh

Đi bộ
Nếu đúng như mợ nói thì nhà mợ sưu tập đủ bộ chuyện bi kịch trần gian, klq nhưng ko thấy mợ tả về chồng nhỉ, có vẻ chồng mợ là người tốt đấy
Tuổi thơ của em bị ám ảnh chuyện bố mẹ cãi nhau, hồi nhỏ đi đâu cũng nghe người quen hỏi : Bố mẹ mày nay còn đánh nhau không?
Từ đó rút kinh nghiệm sống cho mình.

Lá_Xanh

Đi bộ
Bây giờ bố em còn cái nhà trong ngõ #200Trieu để thờ ông bà ( ngày xưa ở mặt đường, đất đai nhà cửa khang trang lắm)
Mẹ em thì ko còn nơi để về, thằng em nếu về ở quê với bố cũng ko biết làm ăn cái gì, vì giờ ở quê còn nghèo mà đang dịch dã, càng khó làm ăn.