Mời các cụ nghe đôi dòng tâm sự

kochit

Xe tải
Cháu lang thang đọc được bài này:http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/Tu-van/2010/11/3BA238FD/
Mời cả nhà xem.
Vì sao tôi mua xe Hàn Quốc?

"Mới mua ôtô hả? Chúc mừng chú em! Tưởng mua xe Đức, Mỹ, hay ít ra cũng Nhật chứ? Đã lên xế hộp thì chơi cho nó ngon ngon một chút. Xe Hàn thì đi taxi còn hơn…"

Đây là câu nói của sếp cũ, trong lần chúng tôi "trà dư tửu hậu". Nói thật tôi cảm thấy buồn cười cho một người chỉ đi toàn xe "dân biểu" (taxi) và chưa hề sở hữu ôtô. Tôi cười và đáp nửa đùa nửa thật: "Quan trọng em thích và phù hợp với khả năng kinh tế thôi. Từ từ em sẽ lên đời. Cố quá ngay từ đầu có khả năng thành quá cố!"
Tôi thích ôtô, từ lúc còn đi xe gắn máy cách đây 10 năm. Khi đó chỉ để ngắm, để tưởng tượng và để tạo động lực để phấn đấu làm việc thôi chứ kinh tế chưa cho phép.
Và rồi năm ngoái tôi cũng đã cưới được "vợ hai". Hơn một năm sử dụng, cảm thấy rất hài lòng với "nàng". Nàng có quốc tịch Hàn Quốc, dòng họ Daewoo sau khi kết thông gia với GM nhưng được sinh ra ở Việt Nam. Cũng thuộc tầng lớp bình dân như tôi thôi - môn đăng hộ đối mà (khả năng kinh tế có hạn).
Nàng nhỏ nhắn xinh xắn và lâu lâu hay "cau có" vì bệnh òa ga, bệnh di truyền của dòng họ. Nàng tên là Gentra SX.
Sống và làm việc tại TP.HCM, thành phố mà đám bạn khuyên không nên dùng xe hơi. Nhưng đi làm mỗi ngày là niềm vui các bác ạ. Tôi như bao chuyên viên văn phòng khác, sáng 8h là có mặt ở cơ quan và chiều 6h mới rời văn phòng. Buổi sáng mất 45 phút để đến cơ quan và đi bộ gần 500 m từ bãi gởi xe. Mất hơn một tiếng nữa để về nhà. Nhiều đồng nghiệp nói đùa "đi xe hơi khổ nhỉ, mỗi ngày cuốc bộ 1 km". Với tôi đó là niềm vui vì đi bộ vừa tập thể dục và vừa ngắm cảnh phố phường của mình.
Hạnh phúc đôi khi rất đơn sơ phải không các bác!
Chỉ hơi buồn với những người có quan niệm mua ôtô là cho đáng, cứ phải Âu, Mỹ hay Nhật. Chứ Hàn mà họ vẫn gọi là Hàn “xẻng” thì không đáng, trong đó có sếp cũ tôi. Tại sao phải khổ vậy? Mua xe là để có phương tiện vừa hiện đại, hiệu quả, an toàn cho gia đình và người khác khi tham gia giao thông. Xe mới thì lại càng an toàn và tiện lợi chứ. Quan trọng là thích và phù hợp với khả năng. Còn khi nhiều tiền hơn, ai chả muốn lên đời.
Hạnh phúc là mỗi ngày cùng với em Gentra đi làm, cuối tuần vi vu với gia đình, bạn bè, mở rộng mối quan hệ. Ai hỏi cuộc sống và công việc thế nào, tôi vẫn ca bài "Cuộc đời vẫn đẹp sao".
Tất nhiên, vui và hài lòng với những gì mình có để chia sẻ, lấy đó làm động cơ phấn đấu. Mục tiêu của tôi là cưới thêm vài "em" nữa, nâng cấp dần từ tầng lớp "trung lưu" lên "thượng lưu" và có thể tới cả "dòng dõi hoàng tộc" (siêu xe). Có ai đánh thuế giấc mơ đâu, vấn đề là có thực sự muốn hay không mà thôi?
Vài lời chia sẻ. Chúc các bác tận hưởng niềm vui khi có ôtô và lái xe an toàn!

matiz-se

Xe buýt
Hay quá!

Em đang tìm mau matiz để đi làm đây. Đơn giản vì em mua để nó phục vụ mình chứ ko phải mua về để mình vật mặt ra làm phục vụ nó.

Em cần một thứ để đi trong nội thành, 2 tháng thì đi 90km đường 5 về quê 1 lần thăm các cụ, cuối tuần đưa vợ con đi siêu thị, đi công viên hay thăm bà con bạn bè ở loanh quanh đâu đó mà không ngại nắng mưa bụi bặm. Với mục tiêu đó một em matiz se là đủ.

Dẫu rằng với thu nhập tầm 35 triệu/ tháng của 2 vợ chồng em thì em cũng có thể mua 1 em hoành hơn nhiều. Nhưng, em chỉ cần có thế là đủ, tiền em còn nhều việc khác để làm có ích và có lợi hơn.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Chuẩn rồi. Bên em có Spark Van 200 triệu cả thuế và biển (khi thuế còn 2%). Tầm tiền này có mui trần hai bánh SH 200 triệu.
Em so sánh nhé.
1/ SH hơn spark Van ở chỗ là đỡ tốn diện tích để xe hơn, đi trong phố nhanh hơn, không yêu cầu khả năng lái xe ô tô.
2/ Spark Van hơn SH ở điểm: Tránh được mưa nắng, an toàn hơn, khi dừng không bị đổ, chở được nhiều người hơn.
Còn các yếu tố còn lại như xăng cộ thì tương đương nhau, mức độ sang trọng thì chắc nhiều người nghĩ SH sẽ hơn nhưng về giá trị sử dụng thì Spark Van mang lại nhiều ưu thế hơn.

bnnkhardcorelic

Xe tải
Chuẩn rồi. Bên em có Spark Van 200 triệu cả thuế và biển (khi thuế còn 2%). Tầm tiền này có mui trần hai bánh SH 200 triệu.
Em so sánh nhé.
1/ SH hơn spark Van ở chỗ là đỡ tốn diện tích để xe hơn, đi trong phố nhanh hơn, không yêu cầu khả năng lái xe ô tô.
2/ Spark Van hơn SH ở điểm: Tránh được mưa nắng, an toàn hơn, khi dừng không bị đổ, chở được nhiều người hơn.
Còn các yếu tố còn lại như xăng cộ thì tương đương nhau, mức độ sang trọng thì chắc nhiều người nghĩ SH sẽ hơn nhưng về giá trị sử dụng thì Spark Van mang lại nhiều ưu thế hơn.
Quang trọng là SH sẽ có chân dài ngồi sau còn Spark Van thì không vì SH là top của xe máy còn Spark Van là bottom của ô tô ;))

Đùa chứ dân VN thiếu hiểu biết và thiếu thực dụng tới mức khó tin. Ví dụ như người ta nhìn và GM Daewoo và nghĩ đó là xe HQ nên phải lởm hơn Camry mà không biết bản chất đó là một chiếc xe Mỹ sản xuất ở HQ so với một chiếc xe Nhật sản xuất ở Đài Loan. Đó là về thương hiệu đã thiếu hiểu biết rồi chứ chưa nói tới chất lượng.

Những thương hiệu yếu hơn hẳn GM Daewoo như Kia hay Huyndai còn làm đình làm đám ở Mỹ chứ chưa nói tới Việt Nam. Người Mỹ giờ tiêu thụ xe hàn nhiều vô kể và doanh thu xe Hàn không ngừng tăng. Các bác tưởng tượng với giá trị doanh nghiệp lên từng ngày thì vài năm sau muốn mua một chiếc xe Hàn như bây h sẽ phải trả thêm một đống tiền thương hiệu.

Vào những năm 1980s những người mua xe Nhật tại Mỹ bị chê bai thế nào thì sau này họ được tôn sùng như thế. Và với em những người Mỹ hiện tại mua xe Hàn thế nào thì 5 năm sau họ sẽ được tôn sùng như họ đã từng mua xe Nhật. Em thấm thía câu nói của một doanh nhân ô tô "Hàn Quốc hiện tại đang làm cho Nhật Bản cảm thấy y hệt như những gì Nhật Bản làm cho Mỹ vào những năm 1980s".

Và với cái tính chuộng thương hiệu và ít thực dụng như vậy thì không biết khi những chiếc xe mang thương hiệu Việt Nam đầu tiên được sản xuất thì người Việt nào sẽ mua chúng nhỉ :-s

peroxide

Xe buýt
Em xin phép phản biện ạ. Em hâm mộ xe Nhật. Em không so sánh với mẫu xe hạng trên 30k.
Các cụ nói cũng đúng, mua 1 chiếc xe là để nó phục vụ mình các nhu cầu cần thiết nhất (công việc của em không cần Hawaii ạ). Nhưng em không mua Matiz mới, không mua buổi sáng hay Gét hoặc Forte. Em chọn mua chiếc sedan hạng trung Mazda 626 đời một chín hồi "chơi vơi" với giá tiền chưa bằng 1/2 chiếc buổi sáng mới tinh đăng ký đầy đủ. Lý do thì rất nhiều, em là 1 người thực dụng hay đi tỉnh nên hầu như ngày nào cũng phải đi 4b nhưng tại sao em lại không chọn xe Hàn? lý do (bỏ qua cái túi tiền đi)
- Mẫu mã thì đẹp nhưng hệ thống lái thì không thật (năm ngoái em lái kia Forte 2009 suốt, chạy trên 90km/h 1 tý mà xe tròng trành như đang ngồi trên tầu hỏa (giá lại rẻ hơn Altis cùng phân khúc. Xe em lên chăm mốt mà cảm giác lái ngon choẹt.
- Công nghệ vật liệu chắc chắn là kém xa xe Nhật và Châu Âu (vật liệu thép cho khung, gầm. Mà ở xe Hàn tỷ lệ nội địa hóa chưa được 50%, các khâu vật liệu quan trọng đều phải nhập). Xe em khung gầm chưa thèm mọt 1 tý nào luôn, trong khi đó chiếc Leganda cùng phân khúc đã rỉ tung tóe ra rồi.
- Lượng tiêu hao nhiên liệu thì chiếc 1.6 Hàn = 2.0 Nhật. Xe em 2.0 mà tiêu hao có 7.8L/100km đường hỗn hợp (tắc đường, leo dốc, cao tốc, em không ép côn đi số thấp đâu nhé).
v.v
Nói nhiều + nói dai = nói dại, nói tóm lại là em cứ đi xe cũ của Nhật cho nó lành he he

Chỉnh sửa cuối:

crod

Xe tăng
e tự hỏi sao bọn mẽo hay châu âu toàn gà à? xe hàn bên đó bán ngon mà, còn bảo hành những 5 năm?? chắc đồ xuất sang VN như kụ nói thì toàn lởm??

xetrau1973

Xe hơi
Iem xin lưu ý cụ nào mà đi SH thì nhớ mặc áo giáp không thì chúng chặt cổ cướp vợ đấy, 4 bánh thì xem ra an toàn hơn chút!

30U_9097

Xe buýt
Em xin phép phản biện ạ. Em hâm mộ xe Nhật. Em không so sánh với mẫu xe hạng trên 30k.
Các cụ nói cũng đúng, mua 1 chiếc xe là để nó phục vụ mình các nhu cầu cần thiết nhất (công việc của em không cần Hawaii ạ). Nhưng em không mua Matiz mới, không mua buổi sáng hay Gét hoặc Forte. Em chọn mua chiếc sedan hạng trung Mazda 626 đời một chín hồi "chơi vơi" với giá tiền chưa bằng 1/2 chiếc buổi sáng mới tinh đăng ký đầy đủ. Lý do thì rất nhiều, em là 1 người thực dụng hay đi tỉnh nên hầu như ngày nào cũng phải đi 4b nhưng tại sao em lại không chọn xe Hàn? lý do (bỏ qua cái túi tiền đi)
- Mẫu mã thì đẹp nhưng hệ thống lái thì không thật (năm ngoái em lái kia Forte 2009 suốt, chạy trên 90km/h 1 tý mà xe tròng trành như đang ngồi trên tầu hỏa (giá lại rẻ hơn Altis cùng phân khúc. Xe em lên chăm mốt mà cảm giác lái ngon choẹt.
- Công nghệ vật liệu chắc chắn là kém xa xe Nhật và Châu Âu (vật liệu thép cho khung, gầm. Mà ở xe Hàn tỷ lệ nội địa hóa chưa được 50%, các khâu vật liệu quan trọng đều phải nhập). Xe em khung gầm chưa thèm mọt 1 tý nào luôn, trong khi đó chiếc Leganda cùng phân khúc đã rỉ tung tóe ra rồi.
- Lượng tiêu hao nhiên liệu thì chiếc 1.6 Hàn = 2.0 Nhật. Xe em 2.0 mà tiêu hao có 7.8L/100km đường hỗn hợp (tắc đường, leo dốc, cao tốc, em không ép côn đi số thấp đâu nhé).
v.v
Nói nhiều + nói dai = nói dại, nói tóm lại là em cứ đi xe cũ của Nhật cho nó lành he he
Bác phân tích như TÍCH PHÂN, ở đây đang nói đến sự kém thực dụng và tính xính thương hiệu của đông đảo người tiêu dùng Việt Nam, ví dụ như đủ tiền mua SH nhưng lại chọn mua Matiz vì nó thực dụng hơn. Trường hợp của bác khác, bác đang so sánh Mazda cũ của bác với Forte mới thì bố ai chấp nhận được. Nếu bác so sánh Mazda cũ của bác với Leganda thì em chắc chắn với bác, nếu đổi ngang thì xe bác phải đổi được 5 em Leganda cùng đời... em thề

MeogiaTL

Xe tải
Thực ra thì nên dựa vào nhu cầu, sự hiếu biết và điều kiện để có sự lựa chọn tối ưu nhất. Xe Hàn bây giờ đã cải thiện quá nhiều về chất lượng, còn mẫu mã thì khỏi phải bàn. Vấn đề với người tiêu dùng là anh có biết những tiến bộ đấy không (hay là vẫn duy ý chí coi Toy là nhất), có đủ điều kiện tài chính và những yêu cầu liên quan khi có xế hộp hay không. Các cụ để ý sẽ thấy người Việt ta và đặc biệt người Nam bộ từ lâu khái niệm xe máy với họ là Honda. Kiểu nói rất phổ biến như: xã nhà em vừa mua cái Hông đa hiệu Yamaha. May mà khái niệm oto là Toy chưa kịp len lỏi vào suy nghĩ của dân ta. Nói cho cùng thì trong một xã hội toàn cầu hóa thì cũng không nên phân biệt xe Nhật, xe Hàn hay xe Đức. Phù hợp với mình là giải quyết thôi, các cụ nhỉ?

tnhn

Xe máy
e tự hỏi sao bọn mẽo hay châu âu toàn gà à? xe hàn bên đó bán ngon mà, còn bảo hành những 5 năm?? chắc đồ xuất sang VN như kụ nói thì toàn lởm??
Em công nhận cụ này nói đúng vì bên Mỹ giá xe Hàn ngang với MAZDA, CIVIC (cùng phân khúc)

kochit

Xe tải
Em so sánh nhé.
Cụ nói chuẩn. Mời cụ 1 ly vodka.

joyride

Xe điện
Xe Hàn thì sao? xe Nhật, Mỹ, Châu Âu thì sao?

Của bền tại người thôi. Có cái xe nào các cụ chắc chắn 100% linh kiện xuất xứ cùng 1 nơi không?

Cái xe là phương tiện và cũng là sở thích. Tùy người, tùy túi tiền.

lenamhung83

Xe tăng
Tôi cũng nghĩ của bền tại người thôi. Cùng 1 giá tiền thì tôi chọn xe Hàn 0 tuổi so với xe Nhật 5 - 6 tuổi

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn

cukiss

Xe điện
v.v
Trời ôi, xe Nhật vẫn là đỉnh mà bác. Mà Altis bác phải đem so với Bim hay Mer chớ >:) Altis của bác đóng lên 170 cân gạo vẫn êm ru chứ đừng nói giề trăm mốt. Em chưa có xe nên nói ngắn thôi, không nói dai huyền được như bác ...hehe

Cảnh sát G.T

Xe điện
Chẳng biết dư lào chớ mấy ổng VAI ỘT, MÁT ĐA ngồi lên LÁC nhập của em vẫn khen nức khen nở! Đi êm và đỡ ồn hơn nhiều! Thậm chí có ông Camry 3.0 2003 đi xe em xong còn nói là ngồi sướng hơn xe của ông ấy!
Với mức xiền bỏ ra mà có chiếc xe như vậy em nghĩ là quá được rồi!

matizdo

Xe tăng
em cũng đi xe hàn xẻng, lành như đất :-bd

Hung_insurance

Đi bộ
Bác không phải suy nghĩ làm gì cho mệt, có xe đi như bác cũng là mơ ước của em rồi đó ! Em cũng mới đăng ký thành viên trên diễn đàn này cũng vì mới học lái xe và có ý định phấn đấu lên đời 4 bánh trong năm nay. Chúc bác gặt hái được thành công trong công việc với cô vợ hai mới của mình ngày xưa thời chiến có câu "Tiền tuyến Thành Đồng Hậu phương Lũy Thép" mà he he.

mr_lonely_fk

Xe hơi
Website
www.autodynamic.com
1) GM Daewoo and Chevrolet là 2 hãng xe thuộc tập đoàn General Motor. -> Gọi là xe Mỹ luôn đi, đừng gọi xe Hàn chi nữa
2) General Motor là tập đoàn xe lớn nhất trên thế giới vào thời điểm hiện tại.
Từ 1 và 2 suy ra xe Daewoo hay Chevy đều có chất lượng rất ổn, không thua gì xe Nhật đâu. Chẳng qua Daewoo và Chevrolet ở VN có giá rẻ là vì họ phải bán rẻ hơn chút mới cạnh tranh được. Suy cho cùng cũng do định kiến của người tiêu dùng mà ra.
Cuối cùng, điều kiện sử dụng xe ở VN làm bảo hòa đi sự chênh lệnh về độ bền của xe đến từ nhiều hãng khác nhau. Xe ở VN chạy quá ít. Chưa thấy xe nào chạy đc nửa triệu km trở lên. Còn chẳng hạn ở Mỹ, xe 4 5 năm tuổi hầu hết ODO của xe đều ở khoảng 200k-300k km. Lúc này mới biết được xe nào bền xe nào cùi.
Kết luận, mua xe ỡ VN thì cứ thấy hợp lí, hợp túi tiền thì mua, nên loại bỏ cái định kiến xe Nhật xe Hàn là vừa. Không phải lăng tăng về độ bền.

Cho em hỏi ngoài lề tí, rổ rá em Cruze cũ tầm bao nhiêu vậy các bác.

Chỉnh sửa cuối: