Mời các cụ I tờ Pro vào phán

mr_chipheo

Xe buýt
Máy tính Mac bắt trộm.... bằng webcam

Hai tên trộm bị webcam chụp ảnh.
(Dân trí) - Webcam tích hợp trên máy tính xách tay MacBook của Apple đã chụp ảnh hai tên trộm, giúp cảnh sát tóm gọn được kẻ gian và trả lại 5.800 USD cho chủ nhân.

Kait Duplaga, cô sinh viên 19 tuổi từ trường trở về phòng trọ ở bang New York hôm 27/4 thì phát hiện 2 máy tính xách tay, 2 màn hình phẳng, 2 máy nghe nhạc iPod, đầu game console, DVD và một số đĩa game máy tính mà cô dùng chung với 2 người bạn cùng phòng đ㠓không cánh mà bay”.
Nhưng sau khi ăn trộm máy tính, kẻ gian đã dùng máy tính Mac của Duplaga để lên mạng. Một người bạn của cô đã thông báo rằng máy tính của cô đang ở chế độ online. Ngay sau đó, Duplaga vốn rất am hiểu về công nghệ đang làm việc tại cửa hàng Apple Store đã đăng nhập tài khoản vào một máy tính Mac khác để kích hoạt chức năng “Back to My Mac”, khởi động webcam để chụp ảnh từ xa kẻ gian.

Hình ảnh của 2 tên trộm được gửi đến cảnh sát và ngay sau đó, hai tên đạo chích Edmon Shahikian, 23 (tuổi) và Ian Frias, 20 tuổi đã bị cảnh sát còng tay.
câu hỏi đặt ra là tại sao, bằng cách nào mà em này chụp trộm được 2 tên này, và làm thế nào mà 2 thằng này lại để bị chụp mà không biết
2 tên này đã dùng chương trình gì mà bọn apple no biết đang online
Lí do em đăng bài này vì tò mò +1 chút cay cú {vì em không phải Pro, em có giải thích qua cho vợ em, vợ em phán 1 câu xanh rờn :Không có sức thuyết phục, lại chê em dốt I Tờ nữa} :mad: :^)

Các bác cho em xin tí :thuyết phục với ạ

Chỉnh sửa cuối:

quyt

Xe tăng
Các lí do đây bác

1. Hai thằng trộm này dốt về IT
2. Apple có công nghệ quản lý và support sau bán hàng quá đỉnh.
Có thể họ quản lý theo Serial máy, do đó khi vác máy đấy lên mạng nếu tại bộ phận hỗ trợ kích hoạt hệ thống tìm kiếm (dĩ nhiên với điều kiện được chính chủ mua máy cho phép) họ sẽ dò tìm và có thể điều khiển được máy đó --> cho xem xxx còn được huống chi là bật webcam.

Nhưng ở VN chắc không hi vọng vì toàn xài bàn quyền 8K/CD lấy đâu ra súp với bót. hehee

bes

Xe lăn
Các lí do đây bác

1. Hai thằng trộm này dốt về IT
2. Apple có công nghệ quản lý và support sau bán hàng quá đỉnh.
Có thể họ quản lý theo Serial máy, do đó khi vác máy đấy lên mạng nếu tại bộ phận hỗ trợ kích hoạt hệ thống tìm kiếm (dĩ nhiên với điều kiện được chính chủ mua máy cho phép) họ sẽ dò tìm và có thể điều khiển được máy đó --> cho xem xxx còn được huống chi là bật webcam.

Nhưng ở VN chắc không hi vọng vì toàn xài bàn quyền 8K/CD lấy đâu ra súp với bót. hehee
Em tưởng máy MAC thì toàn hệ điều hành xịn chứ nhỉ. Trừ mấy thằng hâm cài Windows như em.

quyt

Xe tăng
Em tưởng máy MAC thì toàn hệ điều hành xịn chứ nhỉ. Trừ mấy thằng hâm cài Windows như em.
Ọc, em gái em có cũng dùng Mac (Mac OS 9.1) xong chán quá nhờ em cài Mac X ... ra chợ mua cái đĩa 8K về cài cho nó :21: :21: :21: , thế là được bữa cơm với rượu

suti

Xe buýt
Có khi chỉ đơn giản là bọn trộm bật máy lên, trong máy đó cài YM, đặt chế độ auto login và lại bật sẵn cả Web cam nữa. Bạn cô chủ thấy báo nick của cô chủ online liền bảo cô chủ chui vào, xem webcam rồi capture lại. Hehe, em đoán nó đại khái như thế, không phải YM thì cũng là một cái gì đó tương tự, chỉ có điều chắc chắn là bọn trộm hơi ếch, ko biết gì về I Tờ. Báo chí mình sưu tầm, dịch qua dịch lại có khi sai toét.

Mà tiện đây vừa xem đoạn phim Chạy Án trên VTV1, thấy chú gì nhân vật chính demo quả khôi phục file bị xóa hài vãi, đếch hiểu đoạn đốt giấy hơ qua ổ cứng làm gì không biết.

suti

Máy tính Mac bắt trộm.... bằng webcam

Hai tên trộm bị webcam chụp ảnh.
(Dân trí) - Webcam tích hợp trên máy tính xách tay MacBook của Apple đã chụp ảnh hai tên trộm, giúp cảnh sát tóm gọn được kẻ gian và trả lại 5.800 USD cho chủ nhân.

Kait Duplaga, cô sinh viên 19 tuổi từ trường trở về phòng trọ ở bang New York hôm 27/4 thì phát hiện 2 máy tính xách tay, 2 màn hình phẳng, 2 máy nghe nhạc iPod, đầu game console, DVD và một số đĩa game máy tính mà cô dùng chung với 2 người bạn cùng phòng đ㠓không cánh mà bay”.
Nhưng sau khi ăn trộm máy tính, kẻ gian đã dùng máy tính Mac của Duplaga để lên mạng. Một người bạn của cô đã thông báo rằng máy tính của cô đang ở chế độ online. Ngay sau đó, Duplaga vốn rất am hiểu về công nghệ đang làm việc tại cửa hàng Apple Store đã đăng nhập tài khoản vào một máy tính Mac khác để kích hoạt chức năng “Back to My Mac”, khởi động webcam để chụp ảnh từ xa kẻ gian.

Hình ảnh của 2 tên trộm được gửi đến cảnh sát và ngay sau đó, hai tên đạo chích Edmon Shahikian, 23 (tuổi) và Ian Frias, 20 tuổi đã bị cảnh sát còng tay.
câu hỏi đặt ra là tại sao, bằng cách nào mà em này chụp trộm được 2 tên này, và làm thế nào mà 2 thằng này lại để bị chụp mà không biết
2 tên này đã dùng chương trình gì mà bọn apple no biết đang online
Lí do em đăng bài này vì tò mò +1 chút cay cú {vì em không phải Pro, em có giải thích qua cho vợ em, vợ em phán 1 câu xanh rờn :Không có sức thuyết phục, lại chê em dốt I Tờ nữa} :mad: :^)

Các bác cho em xin tí :thuyết phục với ạ

lengkeng

Xe tăng
He he, công nhận quả đốt dây đấy rất vô lý... vợ em hỏi nó làm gì thế, mình bảo ko biết, vợ nhìn lại với ánh mắt rất coi thường :mad: Tổ sư bố thằng đạo diễn :21:

lengkeng

Xe tăng
Còn chuyện lấy lại máy MAc bác Suti và 1 số bác nói đúng nhưng đó là theo cảm tính và trên Windows thôi làm gì mà bọn Mac nó lắm nhọt như thế được :21:

Còn trên Macintosh nó có chương trình gọi là Back to my Mac giống kiểu như là Remote Desktop trên Windows Khi 1 máy online là nó sẽ đang kí vào list và từ các máy khác có thể login vào máy mình 1 cách dễ dàng... vì thế khi thằng cu ăm trộm kia online thì cô gái mới login vào máy của chính mình từ xa và tất nhiên là cô đó có thể bật webcam hay làm bất cứ cái gì cô ấy muốn... Back to My Mac chỉ làm việc trên hệ điều hành Leopard chở lên :21:

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện
Em nghĩ đơn giản giống phương án của bác Suti thôi, éo cần lằng nhằng đề cao quá đáng cái thằng Mac OS với chả Macbook đâu

Còn không phải như thế thì câu trả lời quen thuộc là:

Ờ, thế mới tài chứ

:)) :)) :)) :)) :)) :))

lengkeng

Xe tăng
Bác chắc ko am hiểu lắm về IT nên nghĩ đơn giản thế cũng được :21:
Bác nào am hiểu về IT đọc giải thích của em thì sẽ hiểu ngay bản chất vấn đề thôi (l) Mà em vừa đọc lại xong, bọn phóng viên nó đã dịch rõ là dùng phần mêm "Back to my Mac" đấy thôi, thế là chuẩn đới bác à (y)
Em nghĩ đơn giản giống phương án của bác Suti thôi, éo cần lằng nhằng đề cao quá đáng cái thằng Mac OS với chả Macbook đâu

Còn không phải như thế thì câu trả lời quen thuộc là:

Ờ, thế mới tài chứ

:)) :)) :)) :)) :)) :))

lengkeng

Xe tăng
Tiện thể đây em cũng nói luôn với các bác để đề phòng, kẻo có ngày vợ nó quay hêt cảnh các bác léng phéng với thư kí qua Webcam :21:

Ngay trên Windows XP của các bác, để chuột phải vào My Computer và chọn Properties, nó sẽ hiện lên màn hình Sysstem Properties. Các bác nhấn vào Tab Remote và đánh dấu vào Allow user to connect remotely to this computer và chọn nhưng user nào được phép connect... Các bác sang máy khác trong cùng mạng LAN và click vào Start, chọn Accessories, chọn Remote Dessktop Connection rồi đánh tên máy của bác vào và nhấn Connect, sau khi đăng nhập bằng username và password thì coi như bác đang ngồi làm việc trên máy của chính bác (y) chỉ khác mối màn hình, bán phím và chuột là bác đang dùng nhờ máy khác thôi :)

sv_ngheo

Xe điện
Bác chắc ko am hiểu lắm về IT nên nghĩ đơn giản thế cũng được :21:
Bác nào am hiểu về IT đọc giải thích của em thì sẽ hiểu ngay bản chất vấn đề thôi (l) Mà em vừa đọc lại xong, bọn phóng viên nó đã dịch rõ là dùng phần mêm "Back to my Mac" đấy thôi, thế là chuẩn đới bác à (y)
Vầng, em ngu lâu dốt dai, cứ phán bừa thế để dọa các bác khác thế thôi. :21:

mr_chipheo

Xe buýt
Còn chuyện lấy lại máy MAc bác Suti và 1 số bác nói đúng nhưng đó là theo cảm tính và trên Windows thôi làm gì mà bọn Mac nó lắm nhọt như thế được :21:

Còn trên Macintosh nó có chương trình gọi là Back to my Mac giống kiểu như là Remote Desktop trên Windows Khi 1 máy online là nó sẽ đang kí vào list và từ các máy khác có thể login vào máy mình 1 cách dễ dàng... vì thế khi thằng cu ăm trộm kia online thì cô gái mới login vào máy của chính mình từ xa và tất nhiên là cô đó có thể bật webcam hay làm bất cứ cái gì cô ấy muốn... Back to My Mac chỉ làm việc trên hệ điều hành Leopard chở lên :21:
Bác cho em hỏi vậy trong Mac thì cái phần Back to my Mac nó nằm ở chỗ nào ạ, đê nếu mà em có lỡ tay chôm được thì còn biết cách mà tắt nó đi, em sợ bị tóm lắm

tqt77

Xe điện
@lengkeng: Túm lại thì do 2 thằng trộm kia nó quá ngu, chứ bác lengkeng cứ cài đặt các kiểu vào máy của bác rồi đưa cho em dùng , em đảm bảo online 24/7 xem bác có tìm được em ko? mất máy luôn ấy chứ. he he

lengkeng

Xe tăng
Ko phải bọn nó ngu mà bọn nó chưa biết thôi, đấy ko phải là nghề của bọn nó... :P
@lengkeng: Túm lại thì do 2 thằng trộm kia nó quá ngu, chứ bác lengkeng cứ cài đặt các kiểu vào máy của bác rồi đưa cho em dùng , em đảm bảo online 24/7 xem bác có tìm được em ko? mất máy luôn ấy chứ. he he

lengkeng

Xe tăng
Bác tự vào trang web của nó tìm hiểu đê, đơn giản thôi mà :)
Bác cho em hỏi vậy trong Mac thì cái phần Back to my Mac nó nằm ở chỗ nào ạ, đê nếu mà em có lỡ tay chôm được thì còn biết cách mà tắt nó đi, em sợ bị tóm lắm

huancongtu

Xe tăng
ngoạn mục quá