Mời các cụ cùng tự làm Camera tiến và lùi nào có em làm chuột bạch đây

Công Nông

Xe điện
Cuối tuần rảnh rỗi em tháo tung xe ra lắp Camera trước và sau. Sơ đồ đấu thế này là chuẩn:

Em làm cái hộp điều khiển 2 Camera dùng 2 relay 5 chân và 2 con diode 1 chiều:

Bên ngoài hộp cũng làm 8 chân cắm như người nhớn:

Bật công tắc nhìn cam trước quay vào bánh trước bên phụ, gạt số lùi thì ưu tiên Cam lùi xịn như LS460.

Tổng chi phí 2 Camera hết 800k, 2 relay 5 chân hết 20k với hai chai bia (b)

Mời các cụ máu cùng chiến!

qmha

Xe tải
Chúc mừng cụ công nông.
Cái khác thì em theo sau cụ. Nhưng còn cái này thì em về đích trước cụ rồi. Em dùng cả năm nay rồi. Cũng làm gân như của cụ. Chỉ có điều không cần phải dùng diot ạ. Chắc là sơ đồ em up lên đâu đó thôi. Không nhớ link nữa :D
Cụ có cái gì hay nữa không chia sẻ cho anh em đi. Thấy cụ có nhiều cái hay lắm mà.

Rickyman

Xe điện
-Cái sơ đồ của cụ không chỉ rõ sơ đồ chân rơle, nên dùng đế cắm để khi cháy role còn thay nóng được, chỉ rõ chiều diot để anh em còn tự đấu đá. Mấy cái jack ở "hộp đen" :D cũng phải có cái ghi chú đề phòng cắm nhầm nữa chứ nhỉ...

Chỉnh sửa cuối:

giangcoi28

Xe tải
chúc mừng cụ.Đúng là hàng made in Việt Nam*-:)

Pitt

Xe điện
Chi phí không nói rõ hộp đựng rờ le là bao nhiêu nữa. :P. Em cũng đang về cái Cam wireles cho GPS. Khó khăn kêu kụ nhé. Đặt rồi mới nhớ bác đang thưa Ca.

Công Nông

Xe điện
Chúc mừng cụ công nông.
Cái khác thì em theo sau cụ. Nhưng còn cái này thì em về đích trước cụ rồi. Em dùng cả năm nay rồi. Cũng làm gân như của cụ. Chỉ có điều không cần phải dùng diot ạ. Chắc là sơ đồ em up lên đâu đó thôi. Không nhớ link nữa :D
Cụ có cái gì hay nữa không chia sẻ cho anh em đi. Thấy cụ có nhiều cái hay lắm mà.
Em đấu thêm diode là đơn giản nhất cụ ạ để điện nó chỉ vào từng Cam một, nếu ko lại phải thêm cái relay nữa để khi bật cam trước ngắt điện cam sau thì phức tạp hơn. Để em nghĩ xem có cái gì hay hay lại khoe các cụ:) Chỉ vì hôm trước em lắp thêm cái công tắc vào cái ổ chờ nên mới phải chơi thêm cái cam này cho đỡ phí cái công tắc:)

-Cái sơ đồ của cụ không chỉ rõ sơ đồ chân rơle, nên dùng đế cắm để khi cháy role còn thay nóng được, chỉ rõ chiều diot để anh em còn tự đấu đá. Mấy cái jack ở "hộp đen" :D cũng phải có cái ghi chú đề phòng cắm nhầm nữa chứ nhỉ...
Chân relay thì đơn giản chỉ là khi có lệnh thì nguồn nó nhảy từ chân nọ sang chân kia cụ ạ, trên thân relay nó có sơ đồ rồi hoặc trước khi đấu thì nên test trước, cái relay em dùng là hàng xịn em mua ở Taiwan nên chắc bền lắm, 5 chân nó bố trí giống hệt sơ đồ em vẽ cụ ạ.

Diode một đầu nó có vạch sơn trắng, dòng điện chỉ đi từ đầu này sang đầu kia chứ ko đi ngược lại được, cụ cứ làm chập điện rồi vặn ở main máy tính ra nhiều lắm:) em vặn 1 cái mainboard ra được 1 đống linh kiện, hình nó thế này

À quên cái sơ đồ em vẽ ở trên đường màu đỏ là điện, đường màu đen là tín hiệu AV. Để em in tên các chân cắm rồi dán vào cho nó giống chuyên nghiệp chứ mình em dùng thì ko cần.

Cam trước bé bằng đầu ngón tay em khoan lỗ lắp dưới vỏ gương chỉ hơi nhô ra tí, em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ

Ấn công tắc bật cam trước nhìn nó thế này

Rickyman

Xe điện
Cái vụ lắp cam trước em thấy hữu dụng đấy...Chỉnh lên phía trước một chút thì bao quát hơn

gia doi

Xe điện
Cụ làm ngon vào xong sx đại trà và kiêm lắp cho các xe cững thu được ối xiền đấy :P

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Các cụ lên Taobao mà đặt cái modul 4camera về mà nghịch pro hơn nhiều
Đạp phanh và gạt xi nhan bên nào camera bên đó bật,ko phải dùng công tắc nữa,nếu thích đặt loại có copy thì nó lưu lại luôn

Công Nông

Xe điện
Cái camera system 4 cam đấy nó là cái control box có chia hình phải ko cụ, em cũng xem cái đấy rồi hay phết nhưng có lẽ xe to như bus dùng thì tốt bật phát lên 4 hình.

Em cũng câu dây để gạt xinhan thì bật cam nhưng mà xe em nó lại có cái đèn xinhan bên sườn xe nên nó cứ nhấp nháy trên màn hình thế là em lại phải dùng công tắc. Xe cụ nào ko có xinhan sườn chơi 2 cam 2 bên bật bằng cần gạt xinhan là tiện nhất.

kduc

Xe Cứu Trợ
Oánh dấu phát, Hôm nào rảnh bổ xung cho LAC nhà e

riang153

Xe tăng
Oánh dấu phát nèo!

PoBeo

Xe điện
Hay nhể! Phục cụ thật đóa vì em đọc mà em vẫn chưa hiểu gì :( dốt quá hic hic.....

tuyenvpt

Xe tăng
nếu cụ dùng cái GPS có đường A/V làm màn hình thì chỉ cần 1 rơ le và 1 công tắc thôi cụ ạ ko cần thêm 2 đi ốt nữa

Chỉnh sửa cuối:

Getz5324

Xe điện
hôm nào, rảnh công công làm cho anh cái nhể :D

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Cái camera system 4 cam đấy nó là cái control box có chia hình phải ko cụ, em cũng xem cái đấy rồi hay phết nhưng có lẽ xe to như bus dùng thì tốt bật phát lên 4 hình.

Em cũng câu dây để gạt xinhan thì bật cam nhưng mà xe em nó lại có cái đèn xinhan bên sườn xe nên nó cứ nhấp nháy trên màn hình thế là em lại phải dùng công tắc. Xe cụ nào ko có xinhan sườn chơi 2 cam 2 bên bật bằng cần gạt xinhan là tiện nhất.
Có đủ loại luôn,chia 4 ,chia2 và không chia ưu tiên 1 là camera lùi,lệnh chuyển là đạp phanh và gạt xin nhan,cam trước là hadzad
Cả bộ đâu khoảng hơn 800 tệ có gồm cả camera hình như 3 cái

Coltplus2008

Xe điện
Có đủ loại luôn,chia 4 ,chia2 và không chia ưu tiên 1 là camera lùi,lệnh chuyển là đạp phanh và gạt xin nhan,cam trước là hadzad
Cả bộ đâu khoảng hơn 800 tệ có gồm cả camera hình như 3 cái
Cụ có cái thùy link, chỉ em phát. Em cũng máu. Hiện có 2 camera rồi, nhưng thợ đấu tùm lum mà không ưu tiên gì cả. Chưa biết sửa chỗ nào.