[Funland] Mời các cụ cho ý kiến về chất lượng giáo dục phổ thông & đại học của VN, chứ em hoang mang quá

phongvu199x

Xe hơi
Bao giờ bên kỹ thuật có tỷ lệ này em mới giật mình, chứ từ thời em khối kinh tế, xã hội tỷ lệ ra trường khá giỏi đã nhiều rồi, mặc định là loại khá, đứa nào bằng trung bình mới phải giật mình, chứ bên kỹ thuật trung bình là quá bình thường, khá mới giật mình, giỏi thì dạng khủng long.
Giỏi đa số là các bạn nữ được thầy cô ưu tiên cụ nhờ. Vẫn nhớ ông thầy em nói các anh không được tị nạnh với cái Mai. Cả lớp mình nó là con gái, học kĩ thuật đã khổ rồi, sau này ra trường nó có nhiều khó khăn hơn các anh, nên là phải ưu tiên cho người ta 1 tý.

phongvu199x

Xe hơi
thế là phần nào bố mẹ bao bọc con quá thì hỏng
đáng ra phải nói vs nó sau khi học xong bố mẹ hết trách nhiệm chu cấp rồi, thì cái tâm thế sau đi làm của nó sẽ khác
Con dại thì cái mang mà cụ. Không thể giống phương Tây là 18 tuổi đuổi nó ra ngoài được, chứ giờ nó thế bố mẹ lại hắt hủi đuổi nó ra ngoài chẳng may nó nghĩ bậy cái thì làm sao cụ :(

thientudolong

Xe container
Con dại thì cái mang mà cụ. Không thể giống phương Tây là 18 tuổi đuổi nó ra ngoài được, chứ giờ nó thế bố mẹ lại hắt hủi đuổi nó ra ngoài chẳng may nó nghĩ bậy cái thì làm sao cụ :(
ý e là phải nói chuyện vs nó, bạn bè con ngoài kia đã đi làm tự nuôi thân tách ra tự lập rồi, con không thể ở với bố mẹ mãi cơm ngày 3 buổi là xong đc :D

Rivers

Xe container
Giỏi đa số là các bạn nữ được thầy cô ưu tiên cụ nhờ. Vẫn nhớ ông thầy em nói các anh không được tị nạnh với cái Mai. Cả lớp mình nó là con gái, học kĩ thuật đã khổ rồi, sau này ra trường nó có nhiều khó khăn hơn các anh, nên là phải ưu tiên cho người ta 1 tý.
Khoản kia em không rõ, nhưng bên kt,xh lượng kiến thức thấy nhẹ hơn, thi cử thầy cô cũng châm chước hơn, chứ khối kỹ thuật các thầy cô rất nghiêm khắc, không cẩn thận là đánh trượt thẳng cẳng, ngày xưa nhiều đứa quen thân nhau cũng vì hay học ,thi lại cùng nhau :))

Matxech

Xe container
Trong các nghề mỗi nghề gv là sướng nhất
Ko phải chịu trách nhiệm với sp mình làm ra

xe7chonganbao

Đi bộ
Đúng là bệnh thành tích, ngoài ra giáo dục còn là mảng kinh doanh lợi nhuận rất khá, nên việc các trường đua nhau phong khá giỏi là chuyện xảy ra từ ngày xưa, hồi em tốt nghiệp ĐH chơi bời tẹt ga nhưng làm quả luận văn tốt nghiệp điểm cao thế là thành khá hehe..
Theo em cứ trừ lùi đi là ra thực chất: xuất sắc thì tương đương giỏi .. giỏi thì tương đương khá.. khá thì tương đương trung bình.. Thế là cũng ra được bức tranh tương đối chuẩn.
Thi tốt nghiệp THPT đỗ 99% rồi mà vẫn chưa thoả mãn. Sở GD&ĐT tp Hà Nội họp bàn để tăng tỷ lệ tốt nghiệp (chắc muốn đỗ 100%)

TrumVietnam2

Xe tải
Hồi em học ĐH thì khóa bọn em (130 sv) chỉ có đúng 2 đứa đạt loại giỏi. Các ngành khác trong trường cũng thế, tầm 1-2 cho 1 khóa.
Còn hồi cấp 1 cả trường 5 khối, 20 lớp, có duy nhất 1 đứa hs giỏi. Lên cấp 2, 4 khối 16 lớp, thì đứa giỏi này chuyển đi mất nên ko còn đứa nào 🤣 cấp 3 cả trường 1500hs được mười mấy đứa giỏi.
Bây giờ hs giỏi nhiều như lợn con, bài thi toàn 8 9 10. Mỗi khi đưa ra 1 câu hỏi trắc nghiệm thì hs chọn đúng đáp án rất nhanh, nhưng bắt giải thích vì sao đáp án này đúng, vì sao 3 đáp án còn lại sai thì hầu như ko đứa nào giải thích được.
Em có đứa cháu họ, trước có lần đi nhờ xe xuống HN cùng nên hỏi nó là SV mới ra trường ở 1 ĐHSP (khoa Sử) - bằng cũng Giỏi luôn. Hỏi sao giỏi vậy? Nó nói lớp 21 đứa thì gần như cả lớp như vậy vì trường nương điểm cho ra trường do Yêu cầu tuyển dụng xét hồ sơ phải là ưu tiên Giỏi.
E hỏi Chủ tịch nước hiện tại tên gì ? K biết
Thủ tướng tên gì ? K biết

Napolong

Xe điện
Thi tốt nghiệp THPT đỗ 99% rồi mà vẫn chưa thoả mãn. Sở GD&ĐT tp Hà Nội họp bàn để tăng tỷ lệ tốt nghiệp (chắc muốn đỗ 100%)
Nó đúng là thế đấy. Tốt nghiệp THPT là đánh giá vào đại trà mà cụ. Tính theo số lượng sẽ ra con số kha khá.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Ngày xưa đi học chí có quay cóp, ban bài
Giò, học thuê, thi thuê, làm đồ án thuê, cũng là 1 nghề

xe7chonganbao

Đi bộ
Có gì đâu mà hoang mang. Cũng chỉ là phổ cập hệ thống thôi mà. Nói đến chuyện phổ cập này thì chính quyền HN phải cảm ơn ĐH Mở, chả là em đi bầu cử chuyên soi trình độ học vấn các đại biểu :)). Giờ mà có thống kê khéo trường có tỷ lệ làm quan nhiều nhất phải là ĐH Mở
Với dân số 100tr dân. Giờ VN có 230 trường ĐH, 425 trường Cao Đẳng, trong 5 năm tới sẽ phổ cập bậc đại học