[Funland] Mời các cụ cho ý kiến về chất lượng giáo dục phổ thông & đại học của VN, chứ em hoang mang quá

VuNgoanMuc

Xe điện
Bệnh thành tích nặng quá, ung thư di căn rồi
Đúng là bệnh thành tích, ngoài ra giáo dục còn là mảng kinh doanh lợi nhuận rất khá, nên việc các trường đua nhau phong khá giỏi là chuyện xảy ra từ ngày xưa, hồi em tốt nghiệp ĐH chơi bời tẹt ga nhưng làm quả luận văn tốt nghiệp điểm cao thế là thành khá hehe..
Theo em cứ trừ lùi đi là ra thực chất: xuất sắc thì tương đương giỏi .. giỏi thì tương đương khá.. khá thì tương đương trung bình.. Thế là cũng ra được bức tranh tương đối chuẩn.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Guide cho SV thôi cụ, còn các trường thì kệ xác họ, họ có value thì họ sẽ tồn tại ;))

Tất cả chỉ là một vở diễn thôi. Tất cả cùng diễn và cùng nhau chấm theo kịch bản.
Nhưng đời đâu phải như trong film hay trong kịch.
Cho nên tôi biết nhiều SV khá giỏi nhưng chẳng biết làm những thứ căn bản. Rất nhiều SV khá, ở các trường top phải đi làm các công việc chẳng liên quan đến chuyên môn. Thậm chí SV khá ĐH BK phải đi làm công nhân may. Đến ĐH BK còn vậy, còn các trường khác thì cử nhân chạy grab đầy đường.

robertlang8282

Xe tải
Các trường kinh tế thì bằng khá giỏi nhiều hơn lợn con. Các trường kĩ thuật top đầu như BK, xây dựng..... tỉ lệ bằng giỏi chỉ 2 3%, bằng khá 15-20% thôi. Còn lại là trung bình và ở lại học tiếp

thientudolong

Xe container
thế hệ trẻ ngày càng thông minh nhanh nhạy hơn, tiếp cận với thông tin dễ dàng hơn....trong khi chương trình chưa thay đổi nhiều thì nó giỏi hơn thời trước có gì lạ đâu nhỉ, hay các cụ trên of này cứ muốn con cháu chỉ bằng kém mình mới vui :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Em cũng thấy như mợ. Các bạn trẻ giờ được đào tạo đầy đủ, kĩ năng tốt. Các cụ nhà off cứ phải bắt các cháu học trung bình mà làm việc giỏi cơ
Mặt bằng chung ai cũng điểm cao thì tự có cách khác đánh giá năng lực. Dù sao học và làm nó cũng chẳng liên quan mấy. Tính cách của từng đứa cũng rất khác nhau, làm sao tuyển dc ng giỏi thì đó là nvu của nhân sự và qly. Có đứa thực sự là nó ko giỏi, nhưng cầu tiến, ham học hỏi cũng rất đáng quý. Đầy đứa đi làm nhưng sếp fai nịnh cơ, bảo ban cv mà ko nhẹ nhàng nó cũng nghỉ ngay đấy

PhongFood

Xe điện
Các cụ phải xem các quy định đánh giá điểm của họ (Trường FTU), thì hay chém (Lều bào nó viết bài lung tung câu view). Em không thấy từ nào GIỎI :))
SV Ngoại thương đầu vào toàn Top các trường thì đầu ra SV giỏi cũng nhiều là chuyện bình thường. Với tiêu chí 90-100 đ thì SV đạt xuất sắc và 8-90 đ là khả thi.
Tiêu chí phân loại.

Kết quả học tập
10 điểm
2.0 - 2.192.2 - 2.492.5 - 3.193.2 - 3.593.6 - 4.0
2 điểm4 điểm6 điểm8 điểm10 điểm
Điều 5. Phân loại kết quả rèn luyện

1. Kết quả rèn luyện được phân thành các loại: xuất sắc, tốt, khá, trung bình, yếu và kém.
  2. Phân loại kết quả rèn luyện:
  3. Từ 90 đến 100 điểm: loại xuất sắc;
  4. Từ 80 đến dưới 90 điểm: loại tốt;
  5. Từ 65 đến dưới 80 điểm: loại khá;
  6. Từ 50 đến dưới 65 điểm: loại trung bình;
  7. Từ 35 đến dưới 50 điểm: loại yếu;
  8. Dưới 35 điểm: loại kém.

Sand

Xe hơi
Chất lượng đào tạo những trường CĐ ĐH khối KHXH NV thật sự đáng báo động. Vẫn theo chiến lược quả mít, nhồi nhét kiến thức và càng ngày càng xa rời thực tế.

phongvu199x

Xe hơi
Em có con bạn học sinh giỏi quốc gia, tốt nghiệp xuất sắc kinh tế đối ngoại FTU, chưa làm ở đâu được quá 6 tháng. Giờ thì ở nhà gia nhập đội Hikikomori được tròn 4 năm rồi. Theo em, học tập ở trường nó chỉ là cái nền thôi, tự học và tư duy sau này quan trọng hơn nhiều ạ!

thientudolong

Xe container
Em có con bạn học sinh giỏi quốc gia, tốt nghiệp xuất sắc kinh tế đối ngoại FTU, chưa làm ở đâu được quá 6 tháng. Giờ thì ở nhà gia nhập đội Hikikomori được tròn 4 năm rồi. Theo em, học tập ở trường nó chỉ là cái nền thôi, tự học và tư duy sau này quan trọng hơn nhiều ạ!
những bạn sv có cv quá đẹp đôi khi các nhà tuyển dụng cũng ko thích, vì thường đòi hỏi lương cao và ko có sự chăm chỉ cần mẫn và trung thành với doanh nghiệp :D
bản thân các bạn ấy cũng hay bị vỡ mộng khi đi làm nên mới ra cơ sự đó

phongvu199x

Xe hơi
Các cụ phải xem các quy định đánh giá điểm của họ (Trường FTU), thì hay chém (Lều bào nó viết bài lung tung câu view). Em không thấy từ nào GIỎI :))
SV Ngoại thương đầu vào toàn Top các trường thì đầu ra SV giỏi cũng nhiều là chuyện bình thường. Với tiêu chí 90-100 đ thì SV đạt xuất sắc và 8-90 đ là khả thi.
Tiêu chí phân loại.

Kết quả học tập
10 điểm
2.0 - 2.192.2 - 2.492.5 - 3.193.2 - 3.593.6 - 4.0
2 điểm4 điểm6 điểm8 điểm10 điểm
Điều 5. Phân loại kết quả rèn luyện

1. Kết quả rèn luyện được phân thành các loại: xuất sắc, tốt, khá, trung bình, yếu và kém.
  2. Phân loại kết quả rèn luyện:
  3. Từ 90 đến 100 điểm: loại xuất sắc;
  4. Từ 80 đến dưới 90 điểm: loại tốt;
  5. Từ 65 đến dưới 80 điểm: loại khá;
  6. Từ 50 đến dưới 65 điểm: loại trung bình;
  7. Từ 35 đến dưới 50 điểm: loại yếu;
  8. Dưới 35 điểm: loại kém.
Xếp loại thì không vấn đề gì nhưng theo em ra đề cần phân loại được học sinh. Chứ 90% giỏi, với xuất sắc là xuất sắc so với cái gì ạ! Trước em học phân phối chuẩn nói rất hay, nếu bạn nằm trong vùng 70-80% thì chỉ ở mức TB-Khá thôi, trong vùng 5-10% phía trên thì mới là giỏi, còn trong vùng 5-10% phía dưới sẽ là TB-yếu, tương tự trong vùng 1-5% trên cùng thì mới là xuất sắc

phongvu199x

Xe hơi
những bạn sv có cv quá đẹp đôi khi các nhà tuyển dụng cũng ko thích, vì thường đòi hỏi lương cao và ko có sự chăm chỉ cần mẫn và trung thành với doanh nghiệp :D
bản thân các bạn ấy cũng hay bị vỡ mộng khi đi làm nên mới ra cơ sự đó
Cũng không hẳn cụ ạ! Nó từ bé đã bị nhồi nhét cái chủ nghĩa hoàn hảo vào đầu, rất sợ làm sai. Nên đi làm, làm sai bị sếp mắng cái nó xin nghỉ luôn. Dần dần nó thất vọng với bản thân dần thu mình lại và ở nhà luôn. Nghĩ cũng buồn mà chẳng biết làm sao để khuyên nó cả :(

thientudolong

Xe container
Cũng không hẳn cụ ạ! Nó từ bé đã bị nhồi nhét cái chủ nghĩa hoàn hảo vào đầu, rất sợ làm sai. Nên đi làm, làm sai bị sếp mắng cái nó xin nghỉ luôn. Dần dần nó thất vọng với bản thân dần thu mình lại và ở nhà luôn. Nghĩ cũng buồn mà chẳng biết làm sao để khuyên nó cả :(
nó là 1 dạng như e nói vỡ mộng khi đi làm đó :D, kiểu nghĩ môi trường phải năng động trẻ chuyên nghiệp sếp vui tính đồng nghiệp thân thiện......nhưng đa số sv ms đi làm toàn cho làm việc tay chân le ve là chính :D

xe7chonganbao

Đi bộ
Về cơ bản thế hệ Genz nhảy việc nhiều. Tuy nhiên phần lớn cử nhân tốt nghiệp FTU thường hay ngộ nhận ( tỷ lệ NEU thấp hơn), cái quan trọng là chưa hiểu đc giá trị bản thân. Vì vậy chặng đường dài thì tỷ lệ cử nhân Neu thành công cao hơn Ftu

thientudolong

Xe container
Về cơ bản thế hệ Genz nhảy việc nhiều. Tuy nhiên phần lớn cử nhân tốt nghiệp FTU thường hay ngộ nhận ( tỷ lệ NEU thấp hơn), cái quan trọng là chưa hiểu đc giá trị bản thân. Vì vậy chặng đường dài thì tỷ lệ cử nhân Neu thành công cao hơn Ftu
cái này cụ lại quy nạp cảm tính rồi :D
so sánh giữa các bạn trong 1 lớp còn khó nữa là so sánh 2 trường đh vs nhau :D

phongvu199x

Xe hơi
nó là 1 dạng như e nói vỡ mộng khi đi làm đó :D, kiểu nghĩ môi trường phải năng động trẻ chuyên nghiệp sếp vui tính đồng nghiệp thân thiện......nhưng đa số sv ms đi làm toàn cho làm việc tay chân le ve là chính :D
Đúng rồi ạ. Nhưng mà nó dễ vỡ quá. Bố mẹ nó giờ chỉ mong nó ra ngoài đi làm thôi. Không cần lương lậu gì cũng được. Hay là đi du học cũng được nhưng giờ nó nhất định không chịu, cứ ru rú trong nhà đọc sách, lướt web.

thientudolong

Xe container
Đúng rồi ạ. Nhưng mà nó dễ vỡ quá. Bố mẹ nó giờ chỉ mong nó ra ngoài đi làm thôi. Không cần lương lậu gì cũng được. Hay là đi du học cũng được nhưng giờ nó nhất định không chịu, cứ ru rú trong nhà đọc sách, lướt web.
thế là phần nào bố mẹ bao bọc con quá thì hỏng
đáng ra phải nói vs nó sau khi học xong bố mẹ hết trách nhiệm chu cấp rồi, thì cái tâm thế sau đi làm của nó sẽ khác

Rivers

Xe container
Bao giờ bên kỹ thuật có tỷ lệ này em mới giật mình, chứ từ thời em khối kinh tế, xã hội tỷ lệ ra trường khá giỏi đã nhiều rồi, mặc định là loại khá, đứa nào bằng trung bình mới phải giật mình, chứ bên kỹ thuật trung bình là quá bình thường, khá mới giật mình, giỏi thì dạng khủng long.

caisua

Xe lăn
Tất cả chỉ là một vở diễn thôi. Tất cả cùng diễn và cùng nhau chấm theo kịch bản.
Nhưng đời đâu phải như trong film hay trong kịch.
Cho nên tôi biết nhiều SV khá giỏi nhưng chẳng biết làm những thứ căn bản. Rất nhiều SV khá, ở các trường top phải đi làm các công việc chẳng liên quan đến chuyên môn. Thậm chí SV khá ĐH BK phải đi làm công nhân may. Đến ĐH BK còn vậy, còn các trường khác thì cử nhân chạy grab đầy đường.
Thằng 2K nhà em năm ngoái tốt nghiệp RMIT xong cũng chạy grab food 2-3 tháng trước khi xin được việc lương 12tr. Mấy năm trước em lương cứng gấp mấy lần nó cũng chạy uber ngoài giờ kiếm thêm 6-7tr nữa, vừa vui mà lại đỡ ngồi nhà ôm đt mờ hết cả mắt.

PhongFood

Xe điện
Xếp loại thì không vấn đề gì nhưng theo em ra đề cần phân loại được học sinh. Chứ 90% giỏi, với xuất sắc là xuất sắc so với cái gì ạ! Trước em học phân phối chuẩn nói rất hay, nếu bạn nằm trong vùng 70-80% thì chỉ ở mức TB-Khá thôi, trong vùng 5-10% phía trên thì mới là giỏi, còn trong vùng 5-10% phía dưới sẽ là TB-yếu, tương tự trong vùng 1-5% trên cùng thì mới là xuất sắc
Xuất sắc ở đây theo em hiểu thì đa phần ĐH đều đánh giá dựa trên điểm số. Tức là SV đã hoàn thành xuất sắc Môn Học với điểm số rất cao. Chúng ta cũng phải tự hiểu và thừa nhận việc đó. Tất nhiên mỗi trường ĐH trong và ngoài nước có cách đánh giá khác nhau, tùy theo điều kiện.

Vậy nên học ở trong trường chỉ là hoàn thành xuất sắc môn học (ngành học) thôi cụ. Khi đi làm thì phải hoàn thành xuất sắc công việc. 2 nội dung này nó khác nhau