[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
xoáy bii đá chơi bị mấy ông a trấn suốt, mất liên tục thế mới cay, lớn tý nữa lại đi trấn bọn bé hơn đúng là đời cá to ăn cá bé

tuongminhtsc

Xe tăng
Các cụ làm em nhớ lại kỷ niệm xưa quá,hichic.Thôi thì đủ cả không thiếu thứ gì,chơi bi (thời còn nhặt đá làm bi,xoay bằng lọ penecilin,cat tut) làm gì có bi ve,Thả diều,em nhớ hồi đó em làm cái diều con quạ đen bằng giấy pơluya đen cực đẹp đổi cho thằng Tây con trong ngoại giao đoàn được 1 khẩu AK nhựa và một cái xe tăng chuyên lên dây cót,khệnh nhất xóm về sau bố mẹ nó biết nhờ mấy chú CA canh cửa ngoại giao đoàn dẫn vào tận nhà đòi lại,hú hồn,hồi đó cứ nhìn thấy công an là hoảng.Rồi thì cá chọi,đánh khăng,súng ống phốc,búng xu,chơi quay, mà phải là quây gỗ lim lên hai con sáu tiện,thổi ống thủy tinh,tam cúc ăn bao thuốc lá,dính chuồn chuồn, dính ve,trèo ổi thuê,câu lươn,hôi cá của hợp tác xã,rồi đi bơi trộm về phụ huynh đánh cho nhừ từ,mà em thấy lạ hồi đó trẻ con không biết bơi toàn ôm can nhựa,hoặc quả bóng ra công viên bơi mà chẳng thấy ai chết đuối,rồi cuối năm mò vaò Binh Đà mua thuốc pháo về cuốn pháo,(riêng em đã cho tủ sách của phụ huynh toàn Cương Lĩnh chính Trị Đ..ảng..bay sạch theo xác pháo)Rồi trung Thu bắt tàu điện lên Bờ Hồ mua súng phun nước,xâu hạt bưởi phơi khô tẩm dầu đốt chuyên đi soi các đôi yêu nhau..làm lò bằng đất cho quả thông vào đôt rồi quay tít thò lò,rồi làm pháo nổ pháo nang bằng đất,tối ra đường chơi Su vê,xì kíu, rồi bán chai 65,lông vịt mua kẹo kéo và cái bánh chín tầng mây,bánh gối(ực cứ nghĩ lại thèm)rồi đót tiền vào game Mario...Contral...ninja cứu công chúa,karate,xe tăng.....nhiều lắm các cụ ạ.Khi nào nhớ thêm em sẽ kể tiếp,ôi một thời để nhớ .

XPQ

Xe cút kít
Có một môn truyền từ các cụ 6x về là khắc con in xong rồi in hàng tập,dùng làm tiền tệ lưu thông các mặt hàng đồ chơi.

_HaTroc_

Xe điện
Có một môn truyền từ các cụ 6x về là khắc con in xong rồi in hàng tập,dùng làm tiền tệ lưu thông các mặt hàng đồ chơi.
E cũng đang định nhắc đến món chơi con In này Cụ ợ ..:)
Còn 1 trò nữa mà chưa thấy Cụ nào nhắc đến : Đó là trò Pháo nổ pháo nang, cả làng chịu chưa.. Chơi bằng đất sét nặn, nặn giống như hình cái bát con, đaý cực mỏng, xong xuôi rồi lúc chuẩn bị đập úp sấp xuống đất cho nó nổ toang, còn nhổ tí nước bọt, xoa xoa ở đaý cho "bùm" ác hơn, nhiều lúc còn bắn hết cả lên mặt nhau.. :D

TanLM

Xe tải
E kể tiếp ở Comment #67

6. Ném ống bơ. Khanh vòng tròn khoảng 40cm đặt ống bơ, hồi đó là ống bơ thịt hộp to như hộp sữa Ông thọ nhưng cao hơn, 1 thằng trông ống bơ (đó là thằng ném ống bơ trượt đầu tiên) còn những thằng khác thì đứng trên vạch cách ống bơ khoảng 5m ném cái dép đi chân của mình (nhiều thằng khôn, tham gia chơi nhưng lại đi chân đất ra rồi mượn nốt chiếc của thằng kia), có các tình huống xẩy ra
- Nếu ném đuối tầm mà dép nằm trong vòng tròn thì thằng trông ống bơ nhặt để lên ống bơ và thằng ném dép cứ phải đứng trên vạch ném sợ thằng trông bơ nó vồ đc
- Ném không trúng bơ thì phải lên lấy dép về nếu bị thằng trông bơ đập đc vào người thì làm người thế chỗ trông bơ, nhưng trong quá trình đi đập thằng lấy dép mà thằng khác làm bơ đổ thì lại ko có tác dụng
- Ném trúng bơ thì thằng cói bơ phải đi nhặt lại bơ còn những thằng khác đang có dép ném trượt phải nhặt nhanh dép để chạy về đích
Nói chung chơi trò này độ chục thằng thì cũng lộn xộn, lúc bơ đổ không biết do dép ném hay nhiều thằng chơi hủi đá mợ nó vào cho đổ, thằng ném thằng nhặt, thằng đuổi thằng chạy nên nhiều lúc ăn cả cái dép vào đầu là bình thường hoặt vồ trượt đi luôn cái áo sơ mi vốn cũng chả bền gì, về lại bị bố mẹ mắng cho.
7. Chơi diều. vì kiếm đc tờ báo hay giấy xi măng hơi khó nên đa phần lấy giấy vở dán lại với nhau để thành đc hình vuông khoảng 40 x 40cm.
- Kiếm tre mềm làm cái như cung tên cho vừa với đường chéo của hình vuông
- Dán đuôi diều đơn hoặc kép dài khoảng 2m (có thằng nghịch làm bé và dài ngoằng và dán thêm đuôi phụ 2 bên diều) ngày đó còn thỉnh thoảng lấy đc băng giấy bị đục lỗ nho nhỏ cũng chẳng biết từ đâu ra để làm duôi diều (sau này mới biết do máy tính đục lỗ của trường Kinh tế thải ra)
Dây diều thì mua chỉ của nhà máy dệt 8-3 hoặc dệt kim Thăng long cuộn vào ống bơ
- Thả diều mà làm ko cân hoặc nèo ko chuẩn toàn bị bổ nhào, ngày đó thả diều hay bị đứt và lại đi tìm diều tít tận sau BV Thanh Nhàn, nhưng thỉnh thoảng cũng vớ đc diều của những thằng thả ở khu TT dệt 8-3 bị đứt
8. Chơi vòng. Sắt phi 6 uốn tròn đường kính khoảng 40cm, một đoạn sắt uốn hình chữ U ở đầu và tì vào vòng sắt và chạy, nhiều thằng chạy điệu nghệ phết (cách dật vòng khi gần chạm vòng), 1 thằng đuổi ba bốn thằng chạy nếu vòng chạm vào nhau thì thằng chạy chuyền chỗ cho thằng đuổi, bọn E toàn ra trước cổng BV Thanh Nhàn và chạy len lỏi trong các bồn hoa
9. Rằm Trung thu thì toàn đốt hạt bưởi bóc vỏ phơi khô rồi xâu vào dây thép, cháy đượm phết, mùa đông thì lấy bơ sữa bò đục lỗ là cái lò rồi nhạt củi vụn đốt cho ấm, vừa đi vừa quay cho lửa nó bén, nhiều lúc bị rơi trông cũng đẹp như pháo hoa
10. Vào dịp nghỉ hè có sinh hoạt hè, mấy thằng (thỉnh thoảng có cả con gái) chơi trốn tìm, mỗi đội vài thằng, đội nấp đội tìm trốn khắp khu TT, tìm đc thằng nào thì về nhốt một chỗ quy định, những thằng bị bắt cứ cầm tay nhau thành dây dài để mong những đứa chưa bị bắt về cứu. Do vậy đội đi bặt phải cắt cử người ở nhà canh những thằng đã bị bắt, mặt khác vẫn phải cử người đi bắt những thằng còn lại. Nhục nhất bắt đc gần hết còn 1 thằng cứ ẩn nấp rồi du kích về chỉ cần chạm vào bọn bị bắt là nó lại túa ra chạy hết thế là trong toàn đội chửi nhau toán loạn, thằng đi bắt chửi thằng ở nhà éo biết canh (sau cuộc chơi thì một cơ số áo may ô bị rách)
E mới nhớ đến thế

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng 7x, đời đầu.
Các trò của các bác, đã chơi qua hết rồi, sưng mắt vì quay bay vào đầu.
Tuy rằng nhớ, nhưng thành thực mà nói: Mình chơi vì ko có gì khác để chơi.
Chứ nếu hồi đó băng thông rộng như bây giờ, thì tôi và các bác cũng mù tịt như bọn trẻ con thôi.

Còn một trò, các bác chưa nhắc đến, nhưng quá nguy hiểm:
Lấy ống đồng, đập bẹp 1 đầu và khoan 1 lỗ ở đấy.
Nhồi thuốc pháo, nhồi chì, nhồi giấy để khỏi rơi đạn, cắm ngòi pháo vào, thế là xong khẩu súng.
Khi cần, chỉ châm lửa (Zippo nhé).

Tôi và thằng nữa thử, bắn thủng cả cái xô nhà đựng nước, bị Mama tẩn cho 1 trận nhớ đời.
Nhưng nguy hiểm thật. Giờ thì sợ.

caravelle

Xe đạp
em ở bên Gia lâm còn có trò pháo đất , xe bọ xít , đánh đáo

Thớt này toàn các Cụ già vãi :)) các trò chơi các Cụ kể nhiều rồi, em có 2 trò này không biết Cụ nào chơi qua không:
- Kẹp dao cạo (banh xa lam) dắt vào chút thịt của ngón tay giữa, rồi búng cho dao cạo bay trong không khí, bay rất xa như phim thần bài búng quân bài vậy - trò này rất nguy hiểm, em có 1 thằng bạn bị rách mặt chảy máu vì bị trúng má.
- Nhà máy dệt 8/3 có cái j đó đại loại gọi là "dao lam" nhưng không hề sắc tẹo nào, ngang ~1.5cm, dài ~12cm. Bẻ chéo ở khoảng giữa 2 con dao lam như cánh quạt rồi chỉ cái đũa kẹp vào, buộc chun lại để tạo thành chong chóng 2 cánh hình chữ T.
Kẹp vào 2 bàn tay xoay vù cái rồi thả ra nó bay tít lên trời, thi xem đứa nào có chong chóng bay cao là thắng. Mà cái trò này tùy theo độ nghiêng của cánh thì xoáy nó mới bay, xoáy ngược toàn bị chong chóng chém vào tay đau phết :D

Vulcan V70

Xe trâu
Có cụ nào lấy ống tre với đất đèn làm pháo không. Vui tai phết chỉ tội hơi thối tí.

BonBonTT

Xe điện
ngày xưa hồi nhỏ em ở Ngọc Hà ra Bách Thảo lấy quả thối về quấn vào cái rẻ rách rồi đốt cả xóm ko ai ăn đc cơm nghĩ H vẫn thấy buồn cười, mà mùi quả thối thì thôi rồi hơn cả mứt ....:))\:D/^:)^
Vẫn bình thường, cụ phải lấy viên kháng sinh, điếu thuốc hoặc hòn than nhỏ đang cháy rồi lấy giấy quấn lại, 3p sau nó ra cái mùi kinh khủng, ko một ai chịu đc, thế là cả lớp đc nghỉ học vì thầy cô giáo ko chịu nổi mùi. Nhớ lại những trò ngày xưa vui thật, nhưng có một trò chắc ít cụ ở đây chơi, khu em cứ đến 7h tối hơn 20 chục đứa lớn bé của xóm kéo nhau ra công viên Thống Nhất rình các đôi xxx trong công viên vì những năm 90 nhà nghỉ ở HN còn ít

nadungx

Xe tải
Các cụ đã có ai chơi ác như nhà em chưa, ô tô tải đỗ thành đoàn dài ở phố nhà em, mấy thẳng khoảng chục tuổi rủ nhau đứa thì đứng canh đứa thì chui vào gầm xe dùng cưa sắt cưa đoạn tuy ô bằng đồng ( chả biết có tác dụng gì ) về cắt ra từng đoạn rồi phanh ra làm chinh để đá cầu, tiếng nó kêu lách tách thì thôi rồi bọn trẻ cùng khu tập thể cứ gọi là lác mắt :P

Sô lếch Mù

Xe điện
Các kụ thì chơi khăng,đánh đáo,bắn bi...Các mợ thì nhảy dây,chơi chuyền,ô ăn quan.
Ngoài ra thì oánh tú lơ khơ bôi nhọ nồi,tam cúc thôi thì đủ cả.

noithatkientruc

Xe điện
Súng ống bơ có cụ nào chơi ko ợ :D Bắn liền lúc 10 khẩu nghe vui tai đáo để :D

lyhoa75

Xe điện
Ngày xưa em cũng chẳng có gì chơi, nhớ bị nhốt trong nhà, nền nhà đất có nuôi chó, mấy chị em em toàn chui qua lỗ chó đào để đi chơi hoặc leo lên vách liếp cao ngất ngưởng rồi tụt xuống. Đến khi còi nhà máy hú lại trèo hoặc bò qua lỗ đó vào nhà trước khi bố mẹ về. Nghĩ lại thấy tài thật vì sao lại leo đc cao thế? Thấy phục mình quá cơ :))
Em nhớ hay chơi chuyền bằng đũa tre vót với quả bưởi vì chả có xiền mua bóng. Sinh hoạt hè hay chơi nhảy cao, nhảy ngựa, rồng rắn lên mây, bấu nụ xòe hoa, đi bắt châu chấu về rang, đi bẻ hoặc nhặt nhôm đồng trong nhà máy, đi vặt trộm táo, gõ cửa nhà mấy cô chú mới cưới ở trong khu...cũng nhiều trò phết các cụ nhỉ vì làm gì có đồ chơi đâu. :)

jolie03

Xe đạp
Em hay vào khu bách khoa lấy quả thối đến lớp đốt .Vào công viên sáng thể dục bắt cá thầu dầu.Tối bắn súng cao su các anh chị trong công viên rồi té .Anh chị nào ngày xưa có gặp phải bỏ qua em nhé bé nó dại!

biahoihanoi

Xe lăn
Ha ha , cụ lại làm em nhớ.
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt(bọn em chơi cả 2 loại, loại nhỏ đường kính 15-20 cm và to thì 40-50 cm. Nếu sắt phi 8 thì chuẩn, không thì dùng sắt phi 6, que đẩy thì là gậy tre hoặc gỗ.)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun: Em cũng mê trò này, cứ thằng nào búng đè lên trên thàng kia hở lố ra là chén.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ): Món này phải ra Tô Tịch mua loại đinh mũ mới chuẩn.
+ chơi bắn bi ve,bi sắt: Caíu này thường chơi hồi cấp 1 và cả trò búng xu ăn tiền là loại 1 đồng tô màu xanh hoặc đỏ trên giấy.
+ Chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn): Cái này thì cứ hè là vào mùa khỏi phải nghĩ.
+ đi bơi ở công viên hoặc các hồ: Bọn em hay bơi ở Hồ Tây sau trường Chu Văn An, chỗ nhà bát giác. Sau này bơi ở hồ bơi Quảng Bá.
+ Bọn em hay nhảy tàu điện đi khắp HN. Cái trò áp tai vào cột điện để biết tàu xa hay gần cụ nào còn nhớ không?
+ Bắn ống phốc: Thôi thì cứ ở đâu có tre đà ngà thì cứ gọi là trụi. Đạn thì trèo cây cơm ngượi chố KS Thắng lợi.
....