[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
-Bác ở số mấy, em ở đối diện cheo chéo cái cửa hàng gạo 60NTN này 1 tý, ngày xưa toàn phải đi xếp hàng đong gạo đến khổ!
Em ở khúc trên. Quãng cái rạp hát Tuổi trẻ, ngày xưa là Đoàn cải lương Nam bộ. Hàng xóm của anh Sxx "bạch tạng"
Đận mới lập nhà hát, bọn em săn oánh đám Chí Trung, Tất Bình... Tới số khiến đám í không dám đi lối 23 nữa mà chuyển lên đi cổng 9 NTN :D

Chỉnh sửa cuối:

LifeArt

Xe tải
Các cụ chơi cá chọi hay lên Nghi Tàm có nhớ hàng Hảo gù O? E toàn mua ở đấy

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cấp một em học cô Thái,cấp hai cô Đức.
Vẫn nhớ,buổi tối vợ chồng cô giáo lọc cọc đạp xe đến nhà từng đứa để xem có còn ngồi trong góc học tập hay không!
Bạn bè thì đứa giỏi được phân công kèm đứa dốt,vui thật!
Bọn em tuyền những đứa dốt lập nhóm học với nhau.
Bọn em thường tụ ở nhà 1 thằng ngoài Phố Huế vào buổi tối. Bố thằng này dậy văn cấp 2.
Học hành giề đâu. Ngồi đọc chữ thánh hiền được 15' là ngáp. Nghe tầu điện chạy là mắt mũi sáng quắc, xếp bút nghiên, ra dường :D
Phải nói là ngày xưa, Hà nội có cái tầu điện văn minh thật. Bọn em đi được khắp nơi mà chẳng có mất xu nào :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
-Bác ở số mấy, em ở đối diện cheo chéo cái cửa hàng gạo 60NTN này 1 tý, ngày xưa toàn phải đi xếp hàng đong gạo đến khổ!
Cụ có chân trong đám quét gạo ở cửa hàng 60 không thía??? Em nghi lém. :))

RAVA

Xe ba gác
Em ở khúc trên. Quãng cái rạp hát Tuổi trẻ, ngày xưa là Đoàn cải lương Nam bộ. Hàng xóm của anh Sxx "bạch tạng"
Đận mới lập nhà hát, bọn em săn oánh đám Chí Trung, Tất Bình... Tới số khiến đám í không dám đi lối 23 nữa mà chuyển lên đi cổng 9 NTN :D
-Ở bên số chẵn hay số lẻ, ngày xưa em có thằng bạn ở số nhà 21 (bây giờ là cái CH bán đồ trẻ em), nó học ĐH Mỹ thuật xong rồi cả nhà vào SG.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Nếu nói đến cá chọi thì bọn e hay mua ở chợ Hàng Da. Chỗ này bán hơi đắt một tý nhưng toàn những con chiến binh thực thụ. Mua ở Nghi Tàm, vào tận nhà dân,trực tiếp vớt ở bể cho vào chai,cất vào trong bóng tối vài hôm,dùng đầu đũa gắn nhựa đường hoặc luyện bằng guơng cho nó máu lên. Không ăn thua. Những con này đi chọi rất hay thua nhanh.
Một lần. E mua được 1 con mầu chì,vây lưng rất dài,thân dày ( mấy yếu tố để cho ta thấy là 1 chiến binh) con này của e đi chinh chiến thu lại đcj khoảng chục con khác. Tuy nhiên khi đánh với 1 con chọi hồng 3-4 tiếng không phân thắng bại,cả hai con đều tơi tả. Thương tích đầy mình,mồm miệng trầy chật hết. Sốt ruột chơi trò ném đá từ xa. Cả hai con k chết,nhưng sau đợt ấy chột luôn.
Riêng giống chọi rất buồn cười ở chỗ là đã thua 1 lần,dù ngâm,hãm,dưỡng các kiểu. Khi cho soi gương cũng mổ,cũng vè,đánh đuôi phần phật. Nhưng thả vào chiến chỉ được một lúc là ..ngồng ngay,cả thân nổi lên 2 cái sọc dưa, trông tái dại k còn thần sắc nữa... :))
Cụ máu cá chọi nhể:)) giống em! Có lúc cao điểm,trong gầm giường nhà em lên đến hơn 20 cái chai75 cắt đầu,tương ứng với hơn 20 con chọi.
Riêng thay nước,cho ăn giun hàng ngày đã mất gần hết buổi sáng.
E nhớ là ngày xưa hay để cá chọi vào cái lọ loại đựng dưa chuột bao tử muối bây giờ. Con nào mà thua thì chỉ cho ít nước thôi,xâm sấp nước,nó mới hồi nhanh. Nhưng cuối cùng cũng k ăn thua. Cứ phải con mới chua thua. Theo e tả ở trên thì đa phần những con dầy mình thường có khả năng chịu đựng lâu. Nhưng k hẳn là hoàn toàn như vậy,vì có 1 lần e có một con tím hồng,thân mỏng thôi,nhưng vây dài lướt thướt. Con này e nhớ chọi cũng dai kinh khủng. Nhớ lại nó dùng vây đuôi của mình quật con kia rất dẻo. Người thì đen xì,hai mang bạnh ra,bong bỏng nhả ra liên tục trông đã thấy oai hùng. Con này e chiến cũng được một TG . Hôm để ở dưới gầm giường ( giống cụ) bị ngay con mèo nó xơi tái...sáng ra tỉnh dậy là lấy ngay ra ngắm,chỉ thấy mỗi lọ ko.....gào lên! Đá cho con mèo một phát,mà nó bỏ đi mấy hôm mới quay lại :D
Không thấy các cụ nhắc đến cái vụ sóc lọ cá chọi nhể? Sóc cho nhồng luôn ấy.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
-Ở bên số chẵn hay số lẻ, ngày xưa em có thằng bạn ở số nhà 21 (bây giờ là cái CH bán đồ trẻ em), nó học ĐH Mỹ thuật xong rồi cả nhà vào SG.
Em bên chẵn. Hàng xóm Sxx "bạch tạng" mờ.
Bạn cụ là cháu ông giáo Lương ah???

Hoathanhtao

Xe điện
Bọn em tuyền những đứa dốt lập nhóm học với nhau.
Bọn em thường tụ ở nhà 1 thằng ngoài Phố Huế vào buổi tối. Bố thằng này dậy văn cấp 2.
Học hành giề đâu. Ngồi đọc chữ thánh hiền được 15' là ngáp. Nghe tầu điện chạy là mắt mũi sáng quắc, xếp bút nghiên, ra dường :D
Phải nói là ngày xưa, Hà nội có cái tầu điện văn minh thật. Bọn em đi được khắp nơi mà chẳng có mất xu nào :D
Có thanh niên ngày đó bị hâm Cụ còn nhớ không?:D,ngày đó cũng hay boong tàu,suốt ngày bị bọn trẻ con chúng mình khoanh tay bắt ạ ý!Cách đây mấy tháng,em ăn đêm ở đầu Nguyễn Du lại gặp,vẫn thế Cụ ạ,ngoan và hiền:))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ngoài chức năng nuôi cá chọi, cái vỏ chai cắt còn chức năng nữa là làm phin nước.

Ngày xưa đài phường có nhưng không bắt được kênh của tung của, cứ từ 9h đến 9h15 tối là chúng nó đọc chuyện tam quốc, thủy hử, tây du ký và sau này là hồng lâu mộng.

Ngày đó có cái đài na tin on nan bắt được kênh tiếng việt này là oách roài...nhưng phin con thỏ thì quá hiếm... thế là muốn nghe được phải làm phin nước.

Đi nhặt các quả phin hỏng về, bóc ra lấy lớp kẽm bên ngoài và lõi than chì... kẽm là cực âm, lõi than chì là cực dương... bỏ hai cực vào cái chai và đổ mước muối vào, càng mặn càng tốt và đấu nối tiếp. Phin này cũng phát điện 1,5v, 4 vỏ chai là nghe được vài ba hôm.
Cụ nàm em nuận mãi, hóa ra nà cái PIN ạ.

RAVA

Xe ba gác
Cụ có chân trong đám quét gạo ở cửa hàng 60 không thía??? Em nghi lém. :))
-Ngày xưa em toàn phải đi học, buổi nào ko học thì toàn bị các cụ khóa trái nhốt trong nhà, bao giờ các cụ đi làm về mở cửa chạy ra đường như chim sổ lồng. Còn quét gạo thì chỉ có mấy cụ già hoặc các bác nhà khó khăn thôi, nhà em ko đến lượt. Mà mấy chị tre trẻ mậu dịch viên ngày xưa thét ra lửa bây giờ mở cái CH bán rượu và bánh kẹo ngay cạnh CH 60 NTN, dịp Lễ Tết em vẫn ra mua mấy chai rượu kể lại chuyện xưa vui như Tết.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có thanh niên ngày đó bị hâm Cụ còn nhớ không?:D,ngày đó cũng hay boong tàu,suốt ngày bị bọn trẻ con chúng mình khoanh tay bắt ạ ý!Cách đây mấy tháng,em ăn đêm ở đầu Nguyễn Du lại gặp,vẫn thế Cụ ạ,ngoan và hiền:))
Tay này nhà ở Phố huế.
Em ăn sáng, cafe Nguyễn Du vưỡn thấy tay này đi ngang.
Gặp em, nhận ra người cũ, hắn đứng lập bô, đưa tay chào như nhà binh.
Mấy chục năm rồi, hắn vưỡn thế. Hình như người điên là không có tuổi ( trẻ mãi không già ) thời phải :D

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
-Ngày xưa em toàn phải đi học, buổi nào ko học thì toàn bị các cụ khóa trái nhốt trong nhà, bao giờ các cụ đi làm về mở cửa chạy ra đường như chim sổ lồng. Còn quét gạo thì chỉ có mấy cụ già hoặc các bác nhà khó khăn thôi, nhà em ko đến lượt. Mà mấy chị tre trẻ mậu dịch viên ngày xưa thét ra lửa bây giờ mở cái CH bán rượu và bánh kẹo ngay cạnh CH 60 NTN, dịp Lễ Tết em vẫn ra mua mấy chai rượu kể lại chuyện xưa vui như Tết.
Cụ nhầm to.
Quét gạo toàn mấy đứa có số, có má. Con nhà mất dạy. Chúng nó không xin mà cướp.
Gạo trong bao sọc xanh dỡ xuống, đương vác, chúng nó chạy sau, 1 tay lấy cái xăm (ống tôn 1 đầu nhọn) chọc vào tải cho gạo chảy xuống cái rá cầm ở tay kia. Cứ thế, mỗi lượt từ xe vào đến cửa kho, nó cũng được vài vốc gạo. Xong, chúng nó hè nhau leo lên xe vét nốt chỗ gạo rớt trên sàn.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ nhầm to.
Quét gạo toàn mấy đứa có số, có má. Con nhà mất dạy. Chúng nó không xin mà cướp.
Gạo trong bao sọc xanh dỡ xuống, đương vác, chúng nó chạy sau, 1 tay lấy cái xăm (ống tôn 1 đầu nhọn) chọc vào tải cho gạo chảy xuống cái rá cầm ở tay kia. Cứ thế, mỗi lượt từ xe vào đến cửa kho, nó cũng được vài vốc gạo. Xong, chúng nó hè nhau leo lên xe vét nốt chỗ gạo rớt trên sàn.
Chuẩn cụ ạ, nhà ngoại em ở 124 Mai Hắc Đế, đối diện cửa hàng gạo, em biết.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
-Em ko rõ, mà nhà bác có cạnh nhà thầy Nham dạy lý trường HK ko? Nhà thầy ở cạnh cổng sau chợ ĐV bây giờ.
Gần sát cổng sau Đức viên thời có nhà 2 giáo Hoan và giáo Thuyên.
Giáo Nham mờ cụ kể có họ Lý, người Tầu, nhà ở hơi dịch lên đầu phố.
Ông Nham này người như cây sào. Ổng có 2 đứa con. Thằng con lớn tên Vinh, lứa 6x, mặt choắt, mũi khoằm người cóm róm như nghiện. Con em gái cũng choắt, 7x. Có lần, nó bị thằng em em cũng là 7x dọa (do em xui). Con này sợ, ngồi khóc ngoài đường mà không dám về nhà :D
Em ở dịch về phía dưới hơn, cạnh nhà giáo Tý.
Phố em tuyền giáo. Trí thức cực. Văn minh cực nha :D

Hoathanhtao

Xe điện
Ông Nham này người như cây sào. Ổng có 2 đứa con. Thằng con lớn tên Vinh, lứa 6x, mặt choắt, mũi khoằm người cóm róm như nghiện. Con em gái cũng choắt, 7x. Có lần, nó bị thằng em em cũng là 7x dọa (do em xui). Con này sợ, ngồi khóc ngoài đường mà không dám về nhà :D
Nhà bạn học cùng em ở quá cơm 123 bây giờ,chắc nhà Cụ quanh đó:D

beomap2

Xe container
Nhà cụ ở khu vực phố Huế thì chắc còn nhớ hiệu kem Cẩm Bình nhỉ, tôi cũng hay ăn kem Cẩm Bình, hồi bé cứ một vài tuần được đi theo mẹ xem ở rạp Đại Nam, tớ xem nhiều vở tuồng và cải lương lắm. Gần chợ Hôm đối diện ngõ Tràng An tôi nhớ có hàng cắt kính, tôi hay cắt ba miếng về làm kính vạn hoa, hình như nhà cắt kính đó và nhà bên cạnh có bán cá chọi.

Lavenders

Xe tăng
có kụ nào đánh đáo ăn tiền không ? ta khơi dậy món cờ bạc tuổi thơ nào !