Mời các CM vào Dự đoán về thì trường BDS năm 2018.

cobangchuacotien

Xe tăng
vâng, nhưng với tình hình chung của xã hội mình cầm tiền cũng chết cụ ợ.
Em nhớ năm 2010, lúc 2 vơ chồng em cưới nhau xong, tết 2011 tính ra cả năm 2 vợ chồng tiết kiệm được 35 triệu + tiền mừng cưới bố mẹ cho mua được 2 cây vàng (hồi đó vàng đang 31, nợ bố nửa cây).Giờ là năm 2018, mới có 7 năm mà tính ra số tiền tiết kiệm được 2010 chỉ bằng 1/6 năm 2017, trong khi nhu cầu chi tiêu của gia đình thì tăng lên (em giờ có 2 F1 + thêm giúp việc).
Cứ nhìn mặt bằng lương của em (nhà nước) và vợ em (tư nhân) trong 7 năm tăng 3 lần, thì em thấy hãi với sự mất giá của đồng tiền quá.
Em sợ nếu không mua nhà cửa hoặc không đầu tư thì số tiền mình tiết kiệm trong 8 năm vừa rồi chỉ bằng thu nhập 1 năm của 10 năm tới, rồi lại biến thành giấy vụn thôi
Cụ à, tiền vịt mất giá là chuyện đương nhiên rồi ạ nhưng nó trượt giá bao nhiêu % trong từng đấy năm cụ cứ tính theo vàng, đô hoặc BĐS thì sẽ rõ thôi! Em nhớ cái nhà em định bán cũng thời điểm đó của cụ (2011) nếu bà xã em không can và em gửi tiết kiệm thì giờ đây em mua đc 3 cái như vậy. Em nói vậy vì vừa mới bán nó xong đấy ạ, mà nhà chỗ đó đường xá rộng hơn, đẹp hồ sơ với thời điểm 2011 ạ. Còn tính theo thu nhập em giờ không nhớ rõ nhưng nếu tính lương công chức, viên chức cũng không thể có chuyện tăng gấp 2 lần tính từ mốc 2011 đâu ạ!

nick456

Xe đạp
Đất thổ cư sổ đỏ là chắc chắn nhất ! Chọn đúng chỗ chó ỉa nhưng tiềm năng lớn đảm bảo chó ỉa ra vàng :D Bài toán quan trọng nữa là vốn, đừng đi vay quá 49%. M phải luôn nắm cổ phần chi phối 51%

cobangchuacotien

Xe tăng
Đất thổ cư sổ đỏ là chắc chắn nhất ! Chọn đúng chỗ chó ỉa nhưng tiềm năng lớn đảm bảo chó ỉa ra vàng :D Bài toán quan trọng nữa là vốn, đừng đi vay quá 49%. M phải luôn nắm cổ phần chi phối 51%
Hoà Lạc, Ba Vì theo cụ tiềm năng không ạ. Cho em xin ý kiến tham khảo với! Cảm ơn cụ.

thobeo

Xe hơi
nếu cụ tiết kiệm mỗi năm 200 triệu mà vẫn nuôi giúp việc và 2 con nhỏ thì thu nhập của cụ cũng thuộc tầm trung rồi, vì cụ làm nhà nước và vợ tư nhân. Gia đình em chỉ tiết kiệm được chưa đầy 200 một năm mà ko nuôi ósin còn con mới sinh được một đứa chưa đi mẫu giáo, và trong hai vợ chồng cũng một nhà nước một tư nhân. Vậy lương vợ cụ phải là cao trên 20 triệu một tháng. Năm 2011 nhiều cụ ôm đất ôm nhà cũng giãy chết vì sốt ảo đó ạ. Em thấy xung quanh em thì nếu cả hai vợ chồng đều giỏi và làm tư nhân thì lương chỉ tầm 50-60 triệu một tháng, còn nếu đều làm làng nhàng thì chỉ 15-20 triệu, các cụ đừng ném đá vì bạn em toàn trẻ mới cưới ít lâu, còn cỡ rất giàu buôn bán ồ ạt thì em ko bàn.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Cụ có chứng kiến thời bão chứng khoán năm những năm 2k chứ, lúc đó tiền ầm ầm tây lông cũng tham gia như vũ bão kể cả các quĩ tây quản lý nhé mà khi bigboy nó ra tay xả thì tất cả ôm đầu bê bết máu đấy ạ. Thị trường giờ nó khác, toàn mã trụ được đẩy lên chứ các mã khác nếu vào hoặc lãi ít hoặc hoà, lỗ ạ! Em nhìn chả thấy kinh tế nó phát triển đâu. Cơ hội và rủi ro các quĩ nó đầy chuyên gia phân tích từ bên trời tây lần ta còn khó biết, chứ mình là gà chỉ dự đoán đc theo trải nghiệm thì theo em nên đi sâu phân tích đến mặt trái của vấn đề đó chứ đừng kẻ vẽ tô hồng rồi đến lúc hối chẳng còn kịp ạ.
Chính xác thì sau khi bill gate sang thăm việt nam, giá chứng khoán phi mã, thời đó có ít mã dòng tiền đổ vào nhiều cầu nhiều mà cung ít, dòng tiền đổ vào quá nhiều vào sản phẩm dẫn đến giá trị hàng hóa tăng cao đến mức ảo tăng trưởng quá mạnh thì giảm càng sâu. Sau con sóng to bãi cát chỉ tồn tại vỏ ốc. cc bước vào lúc nào, bước ra lúc nào đều cần kinh nghiệm thị trường, kinh nghiệm từng trải và kiến thức. Càng có nhiều cái kia cc sẽ càng trụ tốt. để nói về chuyên gia, big boy... Warrent Buffet từng nói: phố wall là nơi duy nhất người đi xe rollroy hỏi người đi xe đạp cách kiếm tiền.
Còn cụ ko thấy kinh tế phát triển đó là cá nhân cụ. Em cũng chả tô vẽ mầu hồng vì đó là cá nhân em nhận định có cụ thớt tạo thread, em thấy đúng thì em vào em viết ghi lại xem sau những gì em phân tích có đúng ko.
Riêng về kinh tế thị trường: hàng hóa luôn gắn liền với tiền tệ. Nếu BĐS/CK/Bitcoin ... lên giá thì sẽ có một thứ khác mất đi giá trị và cái đó chả có gì khác đó là tiền. Cần nhiều tiền hơn để mua một sp nào đó ở thời điểm t+ thì tiền tệ mất giá.

chan troi mo1

Xe hơi
Chứng không chết, bit không chết, bđs cũng không chết. Đôi điều chia sẻ

* Chứng sẽ tiếp tục tăng trường. Các cụ cứ hiểu mua một phiếu chứng rẻ như mua một mớ rau cho tới két bia (do sự chia tách cổ phiếu). bên cạnh đó tiếp tục cph dn nhà nước, các doanh nghiệp ổn định tiếp tục lên sàn thu hút vốn. Với số lượng dn hiện giờ và tiếp theo, dòng vốn đầu tư ngnại và nội tiếp tục hấp thụ thì tăng trưởng Hose cứ dự kiến 1500 - 1700 là ít (em để đây và đánh dấu nhé, cc cũng xem em dự đoán đúng ko :D)
* Bit cảm thấy bong bóng không nổ nhưng xì hơi về điểm bão hòa tạo thêm lượng cầu cần một thời gian và niềm tin và chính sách hỗ trợ để tiếp tục hoặc lên, hoặc xuống,
* BĐS nói riêng phân khúc chung cư thì vẫn tiếp tục phát triển với nhiều hàng hóa hơn, tính thương mại và dịch vụ sẽ dần đồng đều, giá cũng sẽ phù hợp hơn với túi tiền để ở. Chết mấy ông thích đầu tư chung cư mua đi bán lại còn bđs cho thuê thì ổn định, lãi suất tuy thấp nhưng lâu dài chọn dự án tốt đầu tư mảng này cũng ổn. :) còn về tăng giá thì đơn giản là do điều kiện nguồn sản xuất vật liệu tăng > giá có khả năng sẽ tăng thêm nữa VAT tăng thì đến mớ rau còn tăng chứ chả nói gì BĐS ;)) (em cũng để đây và đánh dấu, cc cũng xem em dự đoán đúng ko :D)
* BĐS nói riêng đất nền thì chỗ nóng chỗ lạnh nhưng nên quan sát đón lõng theo dự án giao thông ví dụ 2.5, 3.5 cũng ổn :D
Cụ phân tích chuẩn quá năm nay khả năng đất nền vành đai lên ngôi

bimbim1976

Xe điện
Thị trường bất động sản 2018 thì bội thực thông tin, vì quá nhiều dự án, khắp từ khu đông, khu nam , khu tây Hà nội.
Phân khúc chung cư tầm trung sẽ bùng nổ hàng, nhưng đầu tư ko tăng giá, phân khúc cao cấp tầm 75-100 tr/m thì đìu hiu kén khách.
Em đoán đất nền sẽ hút hàng với xu hướng liền kề biệt thự cạnh chung cư, hoặc shophouse.
Em chưa bao h nghiên cứu bđs em đoán thế.

giangthu1998

Xe buýt
Chào cụ. Em muốn nhắn tin cho cụ xin tư vấn mà ko nhắn được.

Cụ đoán thị trường làm gì, dù đoán đúng cũng 0 biết nó đúng, đoán sai cũng 0 biết nó sai. Khi biết chắc đúng sai thì đã muộn. Ai nghĩ TT lên thì vẫn mua vào, ai nghĩ nó xuống thì bán ra. Chuyên gia nói mỗi người một khác vì nhìn nhận TT khác nhau, chỉ có cò trước sau như 1 : Chắc chắn lên, không lên ngay thì 10 năm, 100 năm cũng lên mà. Tóm lại các cụ cò đúng. Nếu cụ có tiền muốn đầu tư (0 sử dụng) thì tôi khuyên cụ nên cân nhắc kỹ, vì cơ hội có lãi đang nhỏ dần. Ai nói cũng có lý, nghĩa là thị trường đang chững và 0 rõ xu thế, nếu cụ không thật dày dạn, chưa có nhiều kinh nghiệm thì cụ gửi tiết kiện cho lành. Cầm 5, 6 tỷ cũng thích mà, sao cứ phải mua đất, mua nhà?

Jetu

Xe điện
Thị trường bất động sản 2018 thì bội thực thông tin, vì quá nhiều dự án, khắp từ khu đông, khu nam , khu tây Hà nội.
Phân khúc chung cư tầm trung sẽ bùng nổ hàng, nhưng đầu tư ko tăng giá, phân khúc cao cấp tầm 75-100 tr/m thì đìu hiu kén khách.
Em đoán đất nền sẽ hút hàng với xu hướng liền kề biệt thự cạnh chung cư, hoặc shophouse.
Em chưa bao h nghiên cứu bđs em đoán thế.
Cụ chỉ hộ chỗ nào cao cấp giá 75-100 triệu để nhà cháu sáng mắt cái.

haucafe

Xe buýt

g_d

Xe buýt
vâng, nhưng với tình hình chung của xã hội mình cầm tiền cũng chết cụ ợ.
Em nhớ năm 2010, lúc 2 vơ chồng em cưới nhau xong, tết 2011 tính ra cả năm 2 vợ chồng tiết kiệm được 35 triệu + tiền mừng cưới bố mẹ cho mua được 2 cây vàng (hồi đó vàng đang 31, nợ bố nửa cây).Giờ là năm 2018, mới có 7 năm mà tính ra số tiền tiết kiệm được 2010 chỉ bằng 1/6 năm 2017, trong khi nhu cầu chi tiêu của gia đình thì tăng lên (em giờ có 2 F1 + thêm giúp việc).
Cứ nhìn mặt bằng lương của em (nhà nước) và vợ em (tư nhân) trong 7 năm tăng 3 lần, thì em thấy hãi với sự mất giá của đồng tiền quá.
Em sợ nếu không mua nhà cửa hoặc không đầu tư thì số tiền mình tiết kiệm trong 8 năm vừa rồi chỉ bằng thu nhập 1 năm của 10 năm tới, rồi lại biến thành giấy vụn thôi
2011 vàng 31, mà giờ 2018 vàng 37, tức là tăng 20% trong vòng 6-7 năm. Em nghĩ lương cụ tăng nhiều hơn thế trong cùng khoảng thời gian, còn cụ có nhu cầu tiêu nhiều hơn là vấn đề của cụ. Thực tế cụ đang kiếm được nhiều tiền hơn năm 2011 nếu tính theo vàng. Em thấy cụ so sánh kiểu gì ấy, khập khà khập khiễng. Phải cùng 1 hệ quy chiếu mới so sánh chuẩn được.
- Nhu cầu tiêu nhiều hơn => Không thể đổ tại tiền bị mất giá mà do cụ có thêm con cái và osin
- Lương cao hơn thì để dành được nhiều hơn => Tức là 2011 cụ nghèo hơn, đâu phải do tiền mất giá, tiền mất giá không nhiều đến thế nếu lấy vàng hoặc $ để so sánh.
- BĐS 2011 vs 2018 nếu so sánh CC cùng 1 tiêu chuẩn thì giờ mua còn rẻ hơn trước hoặc tương đương.

Em nhận thấy rõ là dân mình giàu có hơn so với trước. Việc suy nghĩ tiêu cực và than phiền là chả hay tẹo nào. Giờ chỉ là làm sao bảo toàn được công sức và tìm cách kiếm được thêm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

bimbim1976

Xe điện
Cụ chỉ hộ chỗ nào cao cấp giá 75-100 triệu để nhà cháu sáng mắt cái.
Vincom Bà Triệu- Hoàng Thành Tower 114 Mai Hắc Đế 100tr -105 tr/m- Toà HDI 55 Lê Đại Hành 75tr/m- Chung Cư Aqua Central Yên Phụ cạnh nhà máy nước 90-95tr/m
Hai cái đầu là lâu rồi, 2 cái sau là đang chào bán đó, mời cụ làm căn.:)