Mời các bác chỉ giáo: Kinh nghiệm đi Nhật

calm

Xe đạp
nếu chào một cô gái nào đó thì bác phải cúi người xuống sát đất nhá.[/quote

Các em Nhật toàn mặc váy ngắn cả mùa đông lẫn mùa hè, hơi cúi đã hại mắt, cúi sát đất thế nào cũng bị kiện vì tội quấy rối

FeRAM

Xe điện
Năm ngoái em có một đối tác Nhật đang cần mở rộng thị trường sang VN, họ email hẹn gặp tại vp em, em gật đầu cái rụp, khoảng 10 ngày sau họ sang, chẳng cần em phải mời mọc gì. Lạ quá, chẳng lẽ các nước khác đi vào VN lại dễ thế ah??? Lần này chắc lại phải nhờ đến họ rùi, không bít họ có giúp cho không, vì từ dạo đó, do chưa có nhu cầu làm ăn thật sự, nên hai bên chưa có hoạt động thương mại nào và cũng không có liên lạc luôn.:102::102::102:
Thực tế, về kinh tế, nước ta còn nghèo, còn yếu, còn thiếu so với rất nhiều nước trong đó có Nhật bản. Dân Nhật pủn đi đến đâu thì chỉ có tiêu tiền, mang đến cơ hội cho cả họ và nước sở tại hoặc có đi du lịch thì cũng chỉ làm gà cho local nó vặt là chính. Túm lại, chủ yếu là mang lại lợi ích cho nươc sở tại. Vì vậy, để khuyến khích Nhật pủn đến nước mình thật nhiều, rất nhiều nước miễn VISA cho công dân Nhật trong đó có Việt nam, phần lớn là miễn đơn phương (Nghĩa là ta miễn cho Nhựt, nhưng Nhựt không cần miễn cho ta). Cái này, khác với các nước khác, ngang ngang cơ như ta về nhiều mặt, tỷ dụ như các nước ASEAN, ông thò chân giò thì bà cũng phải mang chai rượu.

Ngược lại, Việt cộng nhà ta, rồi Trung cộng, etc. chỉ muốn phi sang Nhựt rồi trốn lại ở đấy, rồi gây ra mấy cái vụ cướp, giết, hiếp chẳng hạn. (Em không nói là tất cả, chỉ là lấy tỷ dụ thôi). Những đối tượng như thế này thì chả nước nào muốn rước cả. Vì vậy, nó mới sinh ra cái VISA, để chỉ cho những người đã được lựa chọn vào thôi, tức là chỉ cho những thằng biết chắc nó là thằng không xxx. Cách đơn giản nhất, là bắt nó phải có người bảo lãnh, người mời vì người bảo lãnh, người mời vì trách nhiệm sẽ chỉ mời thằng tử tế và biết chắc là nó sang có công việc, mục đích cụ thể. Tuy vậy, có người bảo lãnh hay mời thì cũng chỉ là điều kiện cần thôi, được hay không, còn do lãnh sự nó xét.

vb2hbt

Xe hơi
Ơ không vô lý đâu bác, chỉ có mấy nước cùng khu vực là đi lại dễ dàng chứ bác đi xa là bao giờ cũng phải có giấy mời chứ, ai tự dưng cấp visa cho bác đâu.
Bác cứ thuẻ có Passport American xem, đến nhà ai cũng chẳng thèm gõ cửa nữa là xin Visa

loanchocu

Đi bộ
Có dám tạt đầu ai bao giờ. Mình là lính mới vào đây nên lơ ngơ. Cụ tha lỗi.