Mời các bác chỉ giáo: Kinh nghiệm đi Nhật

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Em chuẩn bị đi công du Nhật bản, lần đầu tiên xuất ngoại, nhiều bỡ ngỡ. Mong các bác chỉ giáo: Thủ tục hành chính, đặt vé máy bay, thuê khách sạn nhà nghỉ, đi tàu xe, ăn uống...Nói tóm lại là nhiều vấn đề mà em cũng không biết phải hỏi như thế nào bây giờ. Ah mà Em đi một mình.
Thanks các bác!

kiamorningfun

Xe tăng
OF nhà mình có cụ Prado1982 đang bên tokyo.
Thường xuyên online.
Cụ có thể PM hoặc hỏi cụ ý để được tư vấn và ọp lai tại đấy.
Chúc cụ đi vui vẻ.
Mua quà nhá.

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Em chuẩn bị đi công du Nhật bản, lần đầu tiên xuất ngoại, nhiều bỡ ngỡ. Mong các bác chỉ giáo: Thủ tục hành chính, đặt vé máy bay, thuê khách sạn nhà nghỉ, đi tàu xe, ăn uống...Nói tóm lại là nhiều vấn đề mà em cũng không biết phải hỏi như thế nào bây giờ. Ah mà Em đi một mình.
Thanks các bác!
1. Thủ tục: Nếu bác có hộ chiếu công vụ thì miễn thị thực, chả phải làm gì cả còn nếu hộ chiếu phổ thông thì bác đi xin visa tại ĐSQ Nhật
2. Vé máy bay và KS: Bác kiếm ai quen làm tour du lịch đặt cho rẻ
3. Tàu xe: Taxi ở Nhật cực đắt nên bác nên đi tàu điện ngầm. Tàu điện ngầm ở Nhật cũng dễ làm quen, ko phức tạp lắm
4. Ăn uống: Bác nên mang nhiều mì tôm đi vì có thể bác sẽ ko hợp đồ ăn của Nhật lắm đâu. Đồ ăn Nhật cũng rất đắt (bác ăn xả láng 1 bữa có thể tới vài trăm $)
5. Chơi: cái này bác hỏi bác Prado chắc rành hơn em. Xem phong cảnh thì bác nên làm 1 tour Tokyo, 1 tour đi Phú sỹ, 1 Tour đi Osaka.

Em đi thì toàn đối tác lo các thứ nên chỉ tư vấn được mấy câu như vậy

Gaubeo

Xe tăng
Oh vậy là bác đi 1 mình, mà lại tự đi chứ không phải người khác lo, hơi khó khăn đây. Bác nên mang mỳ tôm, áo ấm, gì nữa nhỉ?? Bọn nó ít nói tiếng Anh thì phải. Ở bển buồn cười cái là 99% WC toàn bấm nút cái là tự xả nước vào hàng của bác hehehe.

suti

Xe buýt
Thanks các bác!
Em cũng đang đi công tác ở Nhật này, nhưng mà ngày kia là về rồi, có vài kinh nghiệm chia sẻ cùng bác:

Ở: em ở Trung tâm đào tạo của JICA (TIC-Tokyo International Center ), rất nhiều người VN ở đây, hầu hết là học viên trong các dự án JICA, bọn em chăng liên quan gì nhưng đối tác bên này cũng book ở đây, chắc là rẻ, nhưng cũng ổn phết, 1 người 1 phòng, có internet đến từng phòng, để mai em hỏi xem làm thế nào để boook được ở đây.
Đi lại: Ở Tokyo thì đi lại bằng tàu điện ngầm là chính, 90% dân Tokyo đi lại như vậy hàng ngày, mất 1-2 tiếng đi làm là bình thường, tàu Nhật cực chính xác, nói chung là rất đông nên khi đi lại nên mang túi xách gọn nhẹ, mua 1 thẻ từ đi lại các tuyến cho tiện, tùy độ dài mà bị tính tiền, từ 120 yên trở lên.
Ăn: ăn nhà hàng thì tất nhiên là đắt rồi, ngay ca dân công chức Nhật bình thường cũng ko ăn nhà hàng nhiều đâu, còn ăn kiểu bình dân thì cực nhiều kiểu cơm hộp, cơm suất, đồ ăn nhanh Tây tàu đủ cả, tất nhiên nên mang thêm mì tôm phòng thân. Giá ăn kiểu suất từ khoảng 600 yên trở lên, mức khoảng 1000 ( =10USD ) là cũng tạm được rồi.

Ở Nhật em thấy siêu thị nhỏ rất nhiểu, nói chung là ko lo, bác nên có thẻ tín dụng hay Debit của Visa hoawcj Master đi tiêu cho tiện.

Thế nhé, em mới ở có 2 tuần, mới có 1 vài ý kiến như thế thôi.

suti

Bác đi chơi đêm thì đừng về quá khuya sau 1h, vì sau h đó tàu điện ngầm nghỉ nên bác sẽ phải đi taxi cực đắt.
Ăn uống thì tùy theo bác có ăn đc đồ ăn Nhật ko thì chuẩn bị đồ ăn mang theo.
Mua sắm bác thích mua đồ điện tử thì ra Akihabara vào hệ thống các cửa hàng Laox mua đồ xuất có tiếng Anh.

Bác cần gì thêm thì bác post nữa, em biết đc gì em sẽ nói tiếp ạ :)

FeRAM

Xe điện
Bác đi chơi đêm thì đừng về quá khuya sau 1h, vì sau h đó tàu điện ngầm nghỉ nên bác sẽ phải đi taxi cực đắt.
Nếu bác lỡ đi quá 1h rồi thì đi làm thêm một phát nữa ... cho đến 3h luôn vì đến giờ này ga tàu nó lại mở và tàu lại chạy rồi, :D

huda032000

Xe máy
Ở Nhật đi hát karaoke tính tiền theo đầu người chứ không theo giờ!

Ở Nhật mua đồ điện tử, hóa mỹ phẩm rất khoái. Đặc biệt về chất lương. Nên mua ít tiền Yên ở Hà Trung đem đi.

Mùa này sắp đến mùa Anh đào nở, thời tiết bớt lạnh hơn và đep.

maybach63

Xe buýt
Em có cái này cho bác nhé!

Ở Nhật có 2 loại điện thoại di động. Dó là loại dùng thẻ trả trước không phải trả tiền thuê bao và loại phải đăng ký và trả tiền thuê bao.

Đối với loại thứ nhất để có thể mua được thì bạn cần phải có các giấy tờ như hộ chiếu, bằng lái xe, sổ bảo hiểm v.v để người ta có thể xác định danh tính của bạn. Do nhiều người sử dụng loại điện thoại này để làm việc mờ ám nên hiện này việc đăng ký có vẻ bị kiểm tra gắt gao hơn.

Loại phải thuê bao thì hầu như các công ty yêu cầu những điều kiện sau:

* Phải có tài khoản ngân hàng hay bưu điện (để chuyển tiền cước phí hàng tháng)
* Có một thời hạn cư trú nhất định trong visa(tủy công ty mà có thể là 3-6 tháng)
* Có giấy tờ tùy thân như thẻ ngoại kiều, hộ chiếu.

Qua bển thích nhể! Có bác nào về vác em con p905i với! EM đặt gạch lun!

ong mật

Xe hơi
nếu chào một cô gái nào đó thì bác phải cúi người xuống sát đất nhá.

novsf

Xe tải
Éc éc bác chủ thớt không nói là đi bao lâu. Đi 3 ngày nó khác, thế nào cũng xong. Đi 1 tuần thì phải chu đáo hơn chút. Đi 1 tháng thì khác nữa

30H-5357

Xe đạp
Nếu bác lỡ đi quá 1h rồi thì đi làm thêm một phát nữa ... cho đến 3h luôn vì đến giờ này ga tàu nó lại mở và tàu lại chạy rồi, :D
Đừng nghe ông này lừa đảo nhé , 3h nó chưa chạy đâu. Phải 5h mới có chuyến đầu tiên.................
Nếu ở khách sạn đi ra ngoài chơi , nên lấy 1 cái name card của khách sạn , trên đó có hướng dẫn đường đi để có thể quay về.
Bác thích ăn chơi , hay muốn biết cách bắt tàu điện như thế nào cho đúng tuyến thì qua chỗ em , em hưỡng dẫn cho.............

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
hehe, Cám ơn sự nhiệt tình của các bác, báo cáo các bác là em đi để gặp đối tác làm ăn, cty em là công ty tư nhân, nhân thể du lịch luôn cho biết đó đây. Vì là lần đầu xuất ngoại, nên nhiều điều chưa biết và không biết, các bác chỉ giáo tiếp ah!!! Em sẽ vote từng người một đến hết vote thi thui!!!(l)

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Em ấn vào cái cân của tất cả mọi người mà sao không thấy nó thông báo gì cả là sao các bác ui??? Định vote mà không được, hay là tại các bác tuyền xui dại em!?:D. Chỉ cho em cách vote với các bác ui??? Nhanh nhanh không nó nguội mất!

BMTHIS

Xe đạp
Em thấy bác nên mua quà làm tặng phẩm cho đối tác, em thấy Tranh Đông Hồ là hợp lý, ý nghĩa mà lại rất rẻ

suti

Xe buýt
Một vài kinh nghiệm chia xẻ thêm cho bác:
1-Điện thoại: có thể roaming được nhưng lại tùy loại thiết bị đầu cuối. Trước mình dùng Motorola V3 không roaming được nhưng có vài ông bạn Thailand đi cùng dùng Nokia (loại gì đó bàn phím tròn tròn) thì được.
2-Đi công tác nhớ chuẩn bị comlê. Mặc comlê đi làm việc ở các thành phố lớn là điều bình thường ở Nhật.
3-Nhớ mua quà cho đối tác. Tốt nhất là không mua mấy cái bánh đậu xanh hay hạt điều... vì nước mình đóng gói rất kém mà Nhật thì rất tinh tế. Xuống sân bay bác tìm mua vài hộp socola tùy theo số lượng đối tác mà quyết định số lượng mua.
4-Card visit không để trong ví tiền. Bác mua ví đựng các riêng (ở HN có bán ở chỗ cửa hàng VT trong big C. Khi gặp đối tác thì việc đầu tiên là trao đổi các và tự giới thiệu. Card nhận của họ xong nhớ đọc qua, tránh việc nhận và đút luôn vào ví card. Nếu chào hỏi xong mà họp hành ngay bác nhớ bầy tất cả số card mà mình nhận của họ theo hàng trên bàn, họp xong hẵng cất vào ví.
Chết cha, bac ko nói em sớm, tình hình là em phạm húy hơi bị nhiều trong chuyến công tác này, ko mặc comple, card toàn để trong ví tiền.
Roaming thì hơi khó vì chính bọn Mobifone bảo em như thế, bên này đa số dùng CDMA, nhưng bác đem điện thoại GSM nào support WCDMA như mấy cái N series hay E series của Nokia thì có thể nhờ mua sim prepaid của mạng SoftBank bên này lắp vào OK.
@avico: Em đã hỏi rồi, chỗ em ở chỉ cho học viên của JICA, ko cho người ngoài book bác ợ.

suti

Vietkid

Xe điện
Chính xác là Sim của bác phải roaming được và bác dùng điện thoại hỗ trợ 3G ( không nhất thiết là Nokia ).

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Báo cáo với các bác là tình hình em vẫn không thể vốt cho bất cứ ai được :102::102::102::102:. Không hiểu tại sao lại thế???
Đành phải cảm ơn suông vậy, chán quá :D. Em xin nợ tất cả các bác!!!

ThanhKhue

Xe buýt
Báo cáo với các bác là tình hình em vẫn không thể vốt cho bất cứ ai được :102::102::102::102:. Không hiểu tại sao lại thế???
Đành phải cảm ơn suông vậy, chán quá :D. Em xin nợ tất cả các bác!!!
Bác đang ít mã lực quá, chưa vote được đâu :)

Toàn kinh nghiệm hay mà đúng quá! Bên đó có nhiều cái siêu thị 100Y dân sinh viên nhà mình hay đi nữa. Ngoài ra em nghĩ nếu bác dễ ăn dễ uông thì tranh thủ xem đồ ăn bên đó thế nào, không nên vào nhà hàng tốn tiền, nhưng các siêu thị thực phẩm thì bao giờ cũng có quầy đồ ăn rất lớn, đủ món Tây, Tàu, Nhật, bán theo set, giá phải chăng (ví dụ mua luôn set shusi hoặc sasumi thì ngon gấp mấy Asahi Bà Triệu, giá rẻ hơn 1/2 - chẹp chẹp!). Đợt trước em cũng cưỡi ngựa xem hoa được có vài ngày, em toàn mua thế ăn, sinh viên VN bên đó chỉ cho em thế!

Thêm cái là complet đi bizinit thì chỉ màu đen, sẫm, nếu kẻ thì kẻ chìm thôi bác ạ, em cũng được tư vấn thế mà chẳng hiểu tại sao. Chúc bác chuyến đi vui vẻ, mùa này sang bắt đầu hoa lá cây cối đẹp rồi đây! (l)