[CCCĐ] Mộc châu mùa mận chín!

NguyenAnhPhan

Xe container
Mợ uống nước dừa đi, binh thường em ít ngủ trưa mad hôm nay ăn một bát vải to thì lăn quay ra ngủ. Ăn vải nhãn ngủ tốt lắm. Em hqua mua 3kg vải thièu hết đâu đó gần 40k, mấy hôm em toàn ăn sáng bằng mận nữa, may chưa đau bụng.
Nóng thì uống nước dừa cho mát là đúng rồi. Hè này mệt, cảm nóng thì uống nước dừa cho mát. Giải độc tốt. Chỉ không nên uống nó khi hạ áp, trúng gió, chóng mặt, nôn nao hoặc bụng đói....

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ phơi thì cho em xin một ít em xào thành ô mai :).
Phơi á ? Trước đây chỉ phơi khế chua để kho cá thôi. Cuối năm ngoái chặt cây rồi. Còn mỗi cây khế ngọt. Đợt trước hết quả rồi. Đang chờ ra hoa. Nó ra quanh năm ý. Hè mà ra quả thì ok. Được nắng phơi mới giòn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhưng mà phơi thì thái mỏng mới khô. Khế nó giữ nước. Thái mỏng sao làm omai được ?

Bò lốp

Xe lăn
Mận tam hoa, mận hậu bắc hà theo các cụ dòng nào ngon.
Em ăn mận Mộc Châu đứa em mang xuống nhà nó trồng luôn, mà cứ ngọt lừ đi. Ngon thật
Mận Tam hoa theo cá nhân em là ngon hơn nhưng giờ ít nơi trồng, về 1 vài huyện ở Xứ Nghệ trồng Tam Hoa ăn rất ngon, em cảm giác ngon hơn trồng ở huyện Bắc Hà, LCai. Trước ở Mộc châu nói riêng và các huyền lân cận như Yên Châu, Mai Sơn… trồng nhiều nhưng năng xuất kém và giá thành ko tốt nên dân lại chuyển qua Mận Hậu nhiều. Em thì ăn đủ thể loại mận suốt thời gian này vì em công tác ở vùng này, nói chung là ngon rẻ vô đối, nhìn cả ngàn gốc bạt ngàn vô tận, quả trĩu trịt nhưng chả thèm hái trộm :D . Cá nhân em thích xơi mận ở kv Phù Yên nắng gió, quả có thể ko to nhưng rộm phấn và cứng quả, ăn rất chắc thịt và ngọt thanh,,,

MuathuHN252

Xe cút kít

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ uống nước dừa đi, binh thường em ít ngủ trưa mad hôm nay ăn một bát vải to thì lăn quay ra ngủ. Ăn vải nhãn ngủ tốt lắm. Em hqua mua 3kg vải thièu hết đâu đó gần 40k, mấy hôm em toàn ăn sáng bằng mận nữa, may chưa đau bụng.
Sáng nay em đi chợ, vào mua hàng hoa quả quen, 1 dúm vải 3kg là 50k Mợ ạ. Em mới để đấy cho F1 đi ăn sáng, chưa nếm thử.

Dan du an

Xe ba gác
Mận Tam hoa theo cá nhân em là ngon hơn nhưng giờ ít nơi trồng, về 1 vài huyện ở Xứ Nghệ trồng Tam Hoa ăn rất ngon, em cảm giác ngon hơn trồng ở huyện Bắc Hà, LCai. Trước ở Mộc châu nói riêng và các huyền lân cận như Yên Châu, Mai Sơn… trồng nhiều nhưng năng xuất kém và giá thành ko tốt nên dân lại chuyển qua Mận Hậu nhiều. Em thì ăn đủ thể loại mận suốt thời gian này vì em công tác ở vùng này, nói chung là ngon rẻ vô đối, nhìn cả ngàn gốc bạt ngàn vô tận, quả trĩu trịt nhưng chả thèm hái trộm :D . Cá nhân em thích xơi mận ở kv Phù Yên nắng gió, quả có thể ko to nhưng rộm phấn và cứng quả, ăn rất chắc thịt và ngọt thanh,,,
Chắc thịt là ngon nhưng phải nhiều nước nữa ạ. Cháu thích cái mận gì mà to đùng cắn ngập mồm.

Yeuaibaygio

Xe container
Thế là chỗ mợ bị đắt hơn chỗ nhà em rùi.
Vâng Mợ, bà đấy luôn bán đắt hơn xung quanh vài giá ạ, hàng thường cũng chọn đẹp hơn 1 tẹo. Mà từ hồi đi học ĐH em thấy nhiều hoa quả ở thủ đô giá rẻ hơn quê em ạ.

Phonglantrang

Xe buýt
Nhà cụ chắc phun ít hoặc bụng dạ cụ tốt.

Họ ko dám ăn vì phun thuốc sâu cụ nhé. Ai ko biết hái xong ăn thì 9 trên 10 người bị ngộ độc nhẹ, nôn và đi ngoài. Nhà em tuần trước đi, e quên ko dặn. Mấy người nôn và đi ngoài khi về, hỏi ra là hái xong chùi áo ăn ngay.
Ông lên nhà tôi, ông vào bất cứ vườn nào ăn nếu ông ngộ độc yooi biếu ông 10 triệu và trả toàn bộ chi phí thuốc men. Nếu ông ko ngộ độc tôi chỉ cần tát vào mồm ông 1 phát thôi.
Ở đây người ta làm nông nghiệp cũng có phun thuốc này nọ, nhưng vườn nào đủ tiêu chuần ( sau ít nhất 10 ngày) thì người ta mới thu hoạch. Đẽ éo biết gì lại hay nói phét cái mồm

Bang lang

Xe điện
Vâng Mợ, bà đấy luôn bán đắt hơn xung quanh vài giá ạ, hàng thường cũng chọn đẹp hơn 1 tẹo. Mà từ hồi đi học ĐH em thấy nhiều hoa quả ở thủ đô giá rẻ hơn quê em ạ.
Đúng đó mợ. Hà nội thực ra giá có dịch vụ mới đắt, chứ thực phẩm so với các tỉnh thành khác rẻ hơn, loại trừ nơi họ trồng được. Em đi các vùng miền khác đi chợ ko thấy rẻ hơn. Năm ngoái em vào chợ Phan Rang, em định mua hành, tỏi nhưng người ta bảo 100-120k/ kg. Em biết là đặc sản nhưng em nhớ giá siêu thị ở Hà nội ko đến giá đó.

tientung000

Xe điện
Nhà cụ chắc phun ít hoặc bụng dạ cụ tốt.

Họ ko dám ăn vì phun thuốc sâu cụ nhé. Ai ko biết hái xong ăn thì 9 trên 10 người bị ngộ độc nhẹ, nôn và đi ngoài. Nhà em tuần trước đi, e quên ko dặn. Mấy người nôn và đi ngoài khi về, hỏi ra là hái xong chùi áo ăn ngay.
Không may mắn, có thể do ăn chung nhóm 1 món gì đó. Còn thì hoặc là tính tham ăn, tranh thủ, hoặc là thiếu hiểu biết, không gọi hỏi chủ vườn. Cây trái nào (đến thóc gạo ăn hàng ngày) chả phải phân bón thuốc trừ sâu, bvtv... Nhưng người trồng sẽ tính toán làm sao tới kỳ thu hoạch thì thuốc đó phân hủy hết, an toàn cho sử dụng. Tất nhiên, có xác suất phun nhiều hơn định lượng, thời tiết ko thuận nên chưa phân hủy hết...
Người ta vừa phun bữa trước, mấy ông bà mắt trước mắt sau ko thấy ai, ko hỏi, cứ thế hái xơi. Chả cứ mận, búp chè cũng phải đi vào khu nào người ta cho, đi thẳng vào khu mới phun, về ngứa đừng hỏi vì sao?