Mộc Châu - Một chuyến đi nho nhỏ và trái mùa

xedapghe

Xe tải
Địa điểm tiếp theo là thác Dải Yếm, cách MC khoảng 7km.
Không mất vé, chỉ mất 20.000 tiền trong xe.
Thác này mùa nước nhiều thì đẹp lắm, vẫn hoang sơ, nhưng vẫn chịu vấn nạn chung đó là rác thải của khách thăm quan.

mazda929

Xe tăng
nhà cháu ước đc như bác ông các bác wa ...ở tuổi như các cụ liệu nhà cháu có đc vi vu như thía này k hay chỉ ngồi thở rùi ...t..ô....i....r..ất...t..iếc....vì ...tôi ...đã...wa....già...rồi...\m/

xedapghe

Xe tải
Gần trưa, ba ông con nhà em lại chuẩn bị nổi lửa nấu mỳ, trước đó có mua mấy lạng thịt lợn Mán trên gần cửa khẩu, luộc lên chấm gia vị và uống bia, em thì uống Pepsi vì còn phải lái hihi.
Quán triệt tinh thần là đi đến đâu chỉ để lại dấu chân, trả nguyên sự sạch sẽ cho nơi mình đến, nên bao rác luôn luôn xuất hiện mỗi khi em đi đến đâu, cho lên xe về khách sạn vứt hoặc vứt ở thùng rác công cộng.

xedapghe

Xe tải
Tại chỗ gửi xe, vợ chồng nhà anh gửi xe có một vườn lan rất rộng đằng sau, các cụ có thể vào xem hay mua cũng ok, rất đẹp, ông già em thích lắm.
Sau khi rời thác, em đi Rừng thông bản Áng, trên đường về khách sạn thôi, cugnx gần, đẹp và yên bình lắm, như Đà lạt thu nhỏ ấy.

xedapghe

Xe tải
Tiếp chút cảnh thông nhé các cụ, rất nhiều đoàn các bạn trẻ lên phượt và chụp ảnh.

xedapghe

Xe tải
Loanh quanh chơi và chụp ở đồi thông cũng đến 4h chiều, em giục hai cụ di chuyển nhanh vì còn đi 20km vào thăm Ngũ ĐỘng bản ÔN nữa.
Đường đi qua thi trấn nông trường, rẽ đường đi Tân Lập, hai bên đồi chè và cảnh vật nên thơ, rất đẹp, các vườn mận xanh ngút ngàn, ôi lại nghĩ mà tiếc cái mùa hoa trắng ngập trời.

xedapghe

Xe tải
Chưa đi cứ nghĩ Ngũ động chắc chẳng có gì, nhưng hoàn toàn nhầm to ạ. Để đi hết được 5 động này thì em nghĩ phải nửa ngày mới chiêm ngưỡng hết được vẻ đẹp, và vì đường đi bộ vào khá vất vả nên cần nhiều thời gian. vì 2 cụ nhà em đã từng chinh phục Phan xi păng nên con đường này chỉ nặng nề với bản thân em thôi.
Cảnh trên đường vào ngũ động.

xedapghe

Xe tải
Xe đi chỉ được một đoạn nên phải gửi, bất kỳ xe máy hay xe hơi, vì không có đường để đi xe được vào, đường gập ghềnh khó khăn như đi Hinh Bồng CHùa hương ngày xưa ấy. CHính thế này lại hay, hầu như chưa có tác động của con người, đi đường là đi đường của đồng bào đi làm nương. Nghe nói thời gian tới sẽ có đường to xe vào tận chân các động, như thế chưa chắc đã hay rồi.
Đi bộ qua các đồi mận thế này để vào các con đường leo trèo xuyên rừng khó đi hơn mới tới nơi.

xedapghe

Xe tải
Cái ngu của em là không nghĩ động nó to thế và sâu thế, tối thế, mặc dù có dịch vụ máy nổ thắp đèn trong động nhưng vẫn tối nhờ nhờ, em có mang đèn pin siêu sáng đi mà quên vứt béng ở nhà, các cụ nhớ chuẩn bị đèn sáng nếu đi động nhé.
Cửa động thì bé tí, lạnh, nhưng vào thì sâu và ôi thôi kì bí hay lắm.

xedapghe

Xe tải
ĐI sâu vào nữa mãi chưa kịch đường, trời lại tối rồi nên em quay ra thôi cho đỡ sợ ạ.
Đường ra mới thong thả ngắm cảnh, một số loại cây lạ, có cả cây tên là cây tuốt vỏ, một năm nó thay vỏ một lần nên không thấy cây tầm gửi bám vào.

xedapghe

Xe tải
Ra lấy xe, về khách sạn thì trời cũng tối mịt rồi, hôm nay đi được nhiều nơi quá nên mệt và đói. Tối 3 ông con em lại ra 64 ngồi gọi Cá suối và gà luộc ăn thấy ngon lành và trời bắt đầu mát mát lạnh lạnh vì gió mùa chuẩn bị về.

tmanhthang

Xe tăng
tiếp đi cụ , hôm mồng 8 âm bọn em nghỉ đúng khách sạn và ăn đúng nhà hàng 64 như cụ đấy :)

xedapghe

Xe tải
Sáng ngày chủ nhật, mở mắt dậy lúc 6h30, thấy trời u ám, ngó ra cửa sổ thấy lất phất mưa và lạnh, nhiệt độ tụt xuống 11 độ, lấy ngay áo mặc vào và nghĩ thôi xog chắc hôm nay sương mù lắm đây vì mưa và lạnh. Quả thật y rằng mù mịt và mưa nữa nên tình hình đi chơi sẽ bị ảnh hưởng.
Em cung cấp chút thông tin hữu ích đó là tại quán 64 có cụ AN là chủ thì phải, cụ ấy nắm rõ mọi thứ tại MC, từ cách đi chơi thăm bò sữa nông trường, đi chơi các địa điểm, thăm thú các bản người dân tộc, dân tộc nào nên vào chơi và bản nào không nên vào. Em xin post số của cụ ấy ra đây cho cụ nào cần hướng dẫn cụ thể thì hỏi cụ ấy nhé. Cụ ấy hiền và rất nhiệt tình. 0916 585 235.
Kế hoạch ngày cuối của em là sáng đi thăm các bản của người Dao, Thái,... nhưng cảnh hai bên đường đều bị sương mù kín đặc nên không tìm được đường, nên loanh quanh và đành di chuyển dần về Hà nội thôi.
Trên đường có chụp choạch được thêm một tí nữa.

xedapghe

Xe tải
Có hai địa danh, hai cái ngã ba nghe tên rất hay và có lẽ trước kia các cụ nhà em hay đi công tác mới biết đó là ngã ba Xồm lồm và Pa Háng.
Sương mù quá, làm tí ảnh.

DTH7

Xe hơi
Morning mà lại lọ mọ trong đêm thế nhỉ....hihi
Không biết bác chủ dùng bóng đèn hãng nào vậy

xedapghe

Xe tải
Loay hoay đi cách MC đến 20km vẫn mù mịt hơn chẳng thấy gì nên quay lại và túc tắc ra về Hà nội thôi.
Trên đường về sương mù vẫn mù mịt, tầm nhìn chỉ khoảng 10 -15m, bật hết đèn lên chỉ để làm dấu thôi chứ cũng chẳng sáng rõ hơn được.
ĐI đến đoạn đèo cách MC khoảng 30km, cũng gần giờ ăn trưa, ông con nhà em lại chọn vị trí bãi trống sạch sẽ để hạ trại, không nghĩ có một bãi sạch thế để dừng nghri trưa. Món ăn là gà mua tại MC và luộc chấm muối, ăn mỳ. Ngon tuyệt.