[Funland] Mở xưởng ép nhựa chất lượng cao.

FeAuto

Xe tải
cụ quyết tâm làm nhựa thì biết đâu e với cụ kết hợp được , bên em cũng có nhu cầu nhập chai hũ nhựa thường xuyên ạ
Cảm ơn cụ, mong có cơ hội hợp tác.
Nhựa gia dụng này bây giờ nhiều cơ sở làm lắm cụ. Cạnh tranh vậy e hơi khó.

thngaylangthang

Xe ngựa
Nói thật bác đừng buồn, 50 tỏi thì may ra. Đó chỉ mới là tiền, vẫn còn vô số vấn đề khác.
Để ép nhựa kỹ thuật cao, một điểm quan trọng cả về kỹ thuật lẫn giá thành ( tức là lợi nhuận ) là cái khuôn. Bác ko biết làm khuôn hoặc không thạo là toi. Mà khuôn thì rất đắt và phức tạp, có khi cái khuôn đắt hơn cả cái máy ép.
Một yếu tố nữa bác phải tính tới là quan hệ với khách hàng, cái này ko đơn giản, đòi hỏi nhiều thời gian và kỹ năng. Bác cứ đi tìm đơn hàng một vòng là sẽ thấy.
Em chuyên bán nguyên liệu nhựa, ko phải cái gì em cũng có bán nhưng rất nhiều thứ em ko bán nhưng cũng có biết qua. Khách hàng em biết từ nam chí bắc cũng kha khá, nên em cũng tự tin mà chia sẻ thông tin với bác.
Cụ nói thế làm nhụt í chí, nhưng mừ đúng. Nguồn vào, thiết bị, con người và đầu ra ... khâu nào cũng cần thực tế.

nhuataiche

Xe container
Cám ơn cụ. Em cũng bước đầu tìm hiểu về ngành này. Sẽ là một chặng đường khó khăn nhưng em sẽ cố gắng tìm ngách nhỏ. Em cũng không nóng vội nên sẽ phải tìm hiểu kỹ ạ. :)
Đúng vậy, bác nên tìm hiểu kỹ. Tuy làm ăn khó khăn nhưng nếu bác hiểu rõ kỹ thuật và thị trường, ko nóng vội thì cơ hội lúc nào cũng có.
Ngoài khuôn mẫu, máy móc, quan hệ với khách hàng, bác nên lưu ý khâu quản lý. Các khách hàng lớn hay đòi hỏi ISO này nọ, rồi các phương pháp mô hình quản lý Âu Mỹ gì đó, 5S, rồi môi trường, an toàn lao động ... Mấy cái đó ko đơn giản tí nào và bắt buộc phải có nếu muốn làm với các khách hàng lớn.

FeAuto

Xe tải
Nếu có cơ hội em với cụ ngồi với nhau nhé, nếu cụ xác định như thế cụ làm hẳn mảng cao cấp đi, sợ cụ ko đủ trình thui
Ví dụ hàng jig để ép màn hình vào điện thoại, đây là mặt hàng yc độ chính xác rất cao và nhựa là nhựa chống tĩnh điện
Cụ có thể ép các sản phẩm đơn giản hơn như thùng nhựa khay nhựa chống tĩnh điện
Mảng này ở việt nam chưa có ai làm
Vâng ạ, mong có cơ hội được ngồi cafe với cụ. Em mới bước đầu nên cũng chỉ mong làm những chi tiết đơn giản rồi dần dần tiến lên.
Cụ có thông tin gì cứ chia sẻ trực tiếp cho em ạ.

VHD Corp

Xe tải
Cụ có thể add zalo với em vào số 0943525184, rồi mai cụ cho em ảnh nhà xưởng trong ngoài, điện đóm. Nếu ổn em sẽ bàn với cụ việc hợp tác.

businessman007

Xe buýt
Các công ty về nhựa ở SG rấ nhiều và họ xuất đi nước ngoài nhiều lắm và lợi nhuận khủng do VN chưa chặt chẽ về luật môi trường, có những hội thảo về ngành này cụ có thể tham gia để học hỏi và mánh khóe thì cụ phải tự trải nghiệm chứ chả ai chỉ đâu . Chắc cụ cũng biết gia đình của Minh nhựa ( nhựa Long Thành) lúc đầu khởi nghiệp chỉ có 2 tỷ thôi mà bây h doanh thu ngàn tỏi rồi

Breastseeker

Xe hơi
Cụ cho em thông tin vào địa chỉ mail phongdh@vipita.vn nhé. E đang tìm 1 nhà cung cấp đồ nhựa. Nhưng thực sự là 5 tỷ thì cụ cần kêu gọi thêm nhiều vốn đó ạ

FeAuto

Xe tải
Đúng vậy, bác nên tìm hiểu kỹ. Tuy làm ăn khó khăn nhưng nếu bác hiểu rõ kỹ thuật và thị trường, ko nóng vội thì cơ hội lúc nào cũng có.
Ngoài khuôn mẫu, máy móc, quan hệ với khách hàng, bác nên lưu ý khâu quản lý. Các khách hàng lớn hay đòi hỏi ISO này nọ, rồi các phương pháp mô hình quản lý Âu Mỹ gì đó, 5S, rồi môi trường, an toàn lao động ... Mấy cái đó ko đơn giản tí nào và bắt buộc phải có nếu muốn làm với các khách hàng lớn.
Cụ có nhiều thông tin bổ ích quá. Em tìm hiểu dần. Với số và nhà xưởng hiện tại em chắc không theo được chỉ tiêu này. Em sẽ thử tìm nhu cầu từ các công ty nhỏ hơn, yêu cầu ít hơn ạ.

nhuataiche

Xe container
Nếu có cơ hội em với cụ ngồi với nhau nhé, nếu cụ xác định như thế cụ làm hẳn mảng cao cấp đi, sợ cụ ko đủ trình thui
Ví dụ hàng jig để ép màn hình vào điện thoại, đây là mặt hàng yc độ chính xác rất cao và nhựa là nhựa chống tĩnh điện
Cụ có thể ép các sản phẩm đơn giản hơn như thùng nhựa khay nhựa chống tĩnh điện
Mảng này ở việt nam chưa có ai làm
Bác cho em xin cái hình của cái jig được ko ạ ?
Thùng carton nhựa hoặc khay nhựa thường là đùn rồi ép định hình, không phải ép phun ( đúc nhựa ) bác ơi !
Nhựa mà bác nói là chống tĩnh điện hay dẫn điện ? theo em biết, thường là nhựa dẫn điện màu đen, món này em biết làm, nếu bác có đầu mối tiêu thụ thì bác inbox em, mình hợp tác.
Nói chung nguyên liệu nhựa thì em có kha khá hiểu biết, những thứ em ko biết thì có sư phụ chỉ dạy, nên em tự tin lắm ! :)):)):))

FeAuto

Xe tải
Cụ cho em thông tin vào địa chỉ mail phongdh@vipita.vn nhé. E đang tìm 1 nhà cung cấp đồ nhựa. Nhưng thực sự là 5 tỷ thì cụ cần kêu gọi thêm nhiều vốn đó ạ
Em mới chỉ manh nha ý tưởng thôi chứ chưa sản xuất ạ. Em tự đặt ra mục tiêu 2 năm để nghiên cứu tính khả thi của nó.

nguyenthanhtien

Xe đạp
Mình có chơi rất thân với 1 ông trưởng phòng công ty nhựa lớn nhất nhì vn là nhựa an phát. Không phải nói điêu nhưng nhựa là món hời mà tới đây còn phát triển rất nhiều ở vn

nhuataiche

Xe container
Các công ty về nhựa ở SG rấ nhiều và họ xuất đi nước ngoài nhiều lắm và lợi nhuận khủng do VN chưa chặt chẽ về luật môi trường, có những hội thảo về ngành này cụ có thể tham gia để học hỏi và mánh khóe thì cụ phải tự trải nghiệm chứ chả ai chỉ đâu . Chắc cụ cũng biết gia đình của Minh nhựa ( nhựa Long Thành) lúc đầu khởi nghiệp chỉ có 2 tỷ thôi mà bây h doanh thu ngàn tỏi rồi
Ngành nhựa VN đúng là có giai đoạn lợi nhuận khủng, và Nhựa Long Thành có may mắn là bắt đúng cơ hội đó.
Nhưng giờ đây thì lợi nhuận nói chung chỉ ở mức bình quân của thị trường, kể cả Nhựa Long Thành.
Cá nhân em thấy, cha và mẹ của Minh nhựa là ông Mười và bà Bạch mới giỏi, em ko nghĩ Minh nhựa đủ khả năng kế thừa cơ nghiệp đâu.

FeAuto

Xe tải
Cụ có thể add zalo với em vào số 0943525184, rồi mai cụ cho em ảnh nhà xưởng trong ngoài, điện đóm. Nếu ổn em sẽ bàn với cụ việc hợp tác.
Xưởng cũ của em xuống cấp trầm trọng quá. Sản xuất khuôn cát nên nhìn bẩn lắm.
Em mới chỉ có kế hoạch nghiên cứu thôi ạ. Khi nào làm em mới đầu tư dần 300m2 rồi lên 1000m2. Chụp lên chắc bác hơi shock nên em xin phép không gửi ạ.

FeAuto

Xe tải
Mình có chơi rất thân với 1 ông trưởng phòng công ty nhựa lớn nhất nhì vn là nhựa an phát. Không phải nói điêu nhưng nhựa là món hời mà tới đây còn phát triển rất nhiều ở vn
Vâng cụ. Công ty FDI đổ bộ từ TQ về nên tiềm năng cũng lớn. Em cũng có quen 1 anh chủ 1 vendor nhỏ cho Samsung, ông ấy biết có vài công ty Việt cũng đi từ nhỏ bây giờ làm 1 số chi tiết đơn giản cho samsung cũng giàu lắm nên bảo em nghiên cứu xem có khả thi không.

Em không biết tư vấn gì cho cụ chủ cả.
Em vào đẩy thớt lên và cầy còm.
Chúc cụ chủ sớm thành công ạ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em làm tiền của mình nên có lỗ cũng chỉ tốn tiền lỗ thanh lý máy thôi ạ. Cùng lắm là lại đi làm vp ạ. :)
Em định còm thì cụ dưới còm rồi, về nhựa, nếu cụ định làm với số vốn 5 tỷ và xác định phân khúc cao cấp thì nên qua đài loan mà học hỏi họ, khuôn mẫu thì rẻ nhất vẫn là anh Hàng xóm rồi cụ cũng nên qua đó để thăm quan và đặt hàng.
Với xưởng nhỏ thì xác định gia công thuê lấy công làm lãi thôi, phát triển rất cần thời gian

Nói thật bác đừng buồn, 50 tỏi thì may ra. Đó chỉ mới là tiền, vẫn còn vô số vấn đề khác.
Để ép nhựa kỹ thuật cao, một điểm quan trọng cả về kỹ thuật lẫn giá thành ( tức là lợi nhuận ) là cái khuôn. Bác ko biết làm khuôn hoặc không thạo là toi. Mà khuôn thì rất đắt và phức tạp, có khi cái khuôn đắt hơn cả cái máy ép.
Một yếu tố nữa bác phải tính tới là quan hệ với khách hàng, cái này ko đơn giản, đòi hỏi nhiều thời gian và kỹ năng. Bác cứ đi tìm đơn hàng một vòng là sẽ thấy.
Em chuyên bán nguyên liệu nhựa, ko phải cái gì em cũng có bán nhưng rất nhiều thứ em ko bán nhưng cũng có biết qua. Khách hàng em biết từ nam chí bắc cũng kha khá, nên em cũng tự tin mà chia sẻ thông tin với bác.

nhuataiche

Xe container
Vâng cụ. Công ty FDI đổ bộ từ TQ về nên tiềm năng cũng lớn. Em cũng có quen 1 anh chủ 1 vendor nhỏ cho Samsung, ông ấy biết có vài công ty Việt cũng đi từ nhỏ bây giờ làm 1 số chi tiết đơn giản cho samsung cũng giàu lắm nên bảo em nghiên cứu xem có khả thi không.
Trong số khách hàng cũ của em, có HTMP ở KCN Quang Minh. Em nghĩ đây là hình mẫu để các công ty VN ta học tập.
HTMP là công ty VN, nghe nói là mấy người bạn hợp tác với nhau, người làm khuôn, người ép nhựa, người phát triển thị trường, người quản lý sản xuất. Mấy cụ này trước kia là thuê cho công ty Nhật, nên rất am hiểu các mô hình quản lý của Nhật.
Em thấy một điểm quan trọng quyết định đến thành bại của công ty ép nhựa này chính là khuôn mẫu họ có khả năng tự làm, kể cả những khuôn rất phức tạp và tinh vi. Điểm này giúp họ vừa đảm bảo lợi nhuận, vừa chủ động trong cạnh tranh.