[Funland] Mở xưởng ép nhựa chất lượng cao.

nhuataiche

Xe container
Tuổi tôm mà nó ký được hợp đồng với Vinh Phét
VF là tên tuổi mới mà nhoáng cái đã làm được xe hơi xịn. AP xưa nay chuyên làm túi nilon, nhưng nhoáng cái là đúc được phụ tùng xe hơi.

Mấy cái nhoang nhoáng này làm loại tuổi tôm như em chóng mặt thật. Đúng là ko có việc gì khó, chỉ sợ tiền ko nhiều !

Henry 27

Xe tăng
VF là tên tuổi mới mà nhoáng cái đã làm được xe hơi xịn. AP xưa nay chuyên làm túi nilon, nhưng nhoáng cái là đúc được phụ tùng xe hơi.

Mấy cái nhoang nhoáng này làm loại tuổi tôm như em chóng mặt thật. Đúng là ko có việc gì khó, chỉ sợ tiền ko nhiều !
Thế giới thay đổi nhanh mà cụ. Em từng tiếp 1 bác VK Canada. Trước 75 Nhà bác ấy đã đúc được đồ nhựa cho oto. Đánh tư sản nhà bác ấy bị tịch Thu nhà máy, giờ nhà máy đã sập, còn bác thì làm chủ tiệm nail.

superPDP

Xe điện
Bác làm nhựa là một việc, khởi nghiệp là một việc khác hoàn toàn.

Muốn khởi nghiệp trong ngành nhựa, theo em thấy, bác phải làm được 2 việc: thứ nhất là thật giỏi một kỹ thuật nào đó, thứ hai là biết bán hàng.

Còn làm nhựa thì dễ, bác muốn làm gì cứ hỏi, em mà ko biết thì sẽ hỏi các đàn anh và bạn bè.
Tình hình thị trường nhựa hiện tại và các phân khúc trên thị trường bây giờ như thế nào hả bác?

nhuataiche

Xe container
Tình hình thị trường nhựa hiện tại và các phân khúc trên thị trường bây giờ như thế nào hả bác?
Em ko hiểu ý bác lắm, vì câu hỏi của bác có phạm vi quá rộng.

Theo như em biết thì giá nhựa đang xuống, năm nay ngành nhựa tăng trưởng ko bằng năm ngoái. Nhưng những cty có trình độ kỹ thuật và quản lý vẫn làm ăn tốt và luôn luôn có nhiều cơ hội mới xuất hiện.

superPDP

Xe điện
Em ko hiểu ý bác lắm, vì câu hỏi của bác có phạm vi quá rộng.

Theo như em biết thì giá nhựa đang xuống, năm nay ngành nhựa tăng trưởng ko bằng năm ngoái. Nhưng những cty có trình độ kỹ thuật và quản lý vẫn làm ăn tốt và luôn luôn có nhiều cơ hội mới xuất hiện.
Em hỏi miếng bánh thị trường nhựa, tình hình cung cầu từ giờ đến 10 năm tới ấy cụ :D

nhuataiche

Xe container
Thế giới thay đổi nhanh mà cụ. Em từng tiếp 1 bác VK Canada. Trước 75 Nhà bác ấy đã đúc được đồ nhựa cho oto. Đánh tư sản nhà bác ấy bị tịch Thu nhà máy, giờ nhà máy đã sập, còn bác thì làm chủ tiệm nail.
Bây giờ làm ăn cũng khác rồi bác, lao đầu vào một thị trường mới tinh như An Phát hay Vinfast mà trong tay chỉ có tiền, ko có đủ nhân lực, trình độ kỹ thuật và kinh nghiệm quản lý thì theo em thấy là quá nguy hiểm.

nhuataiche

Xe container
Em hỏi miếng bánh thị trường nhựa, tình hình cung cầu từ giờ đến 10 năm tới ấy cụ :D
Nói chung thì thị trường nhựa Việt Nam vẫn tiếp tục tăng trưởng, chỉ là tỉ lệ cao hay thấp thôi.

Ngành nhựa có thể chia ra thành chừng 40 hay 50 phân khúc gì đó, đã và có nhiều phân khúc bão hòa nhưng cũng liên tục xuất hiện những phân khúc mới. Vì thế em mới nói là luôn luôn có cơ hội cho mọi người.

Nhưng dĩ nhiên mức độ cạnh tranh rất cao, em nhìn những khách hàng hoặc cty mà em biết, họ liên tục đổi mới thiết bị, công nghệ, liên tục nâng cao trình độ của đội ngũ nhân lực. Cá nhân em cũng chỉ làm những món nhỏ nhặt, nhưng trong phạm vi tí tẹo đó tay nghề em cũng phải cứng hơn đối thủ mới tồn tại được.

superPDP

Xe điện
Nói chung thì thị trường nhựa Việt Nam vẫn tiếp tục tăng trưởng, chỉ là tỉ lệ cao hay thấp thôi.

Ngành nhựa có thể chia ra thành chừng 40 hay 50 phân khúc gì đó, đã và có nhiều phân khúc bão hòa nhưng cũng liên tục xuất hiện những phân khúc mới. Vì thế em mới nói là luôn luôn có cơ hội cho mọi người.

Nhưng dĩ nhiên mức độ cạnh tranh rất cao, em nhìn những khách hàng hoặc cty mà em biết, họ liên tục đổi mới thiết bị, công nghệ, liên tục nâng cao trình độ của đội ngũ nhân lực. Cá nhân em cũng chỉ làm những món nhỏ nhặt, nhưng trong phạm vi tí tẹo đó tay nghề em cũng phải cứng hơn đối thủ mới tồn tại được.
Nghe có vẻ phải có trình độ + nguồn lực rất lớn mới đua được cụ nhỉ.
Nghề này với dân mỏng vốn kiếm bạc cắc theo cụ có cửa nào bền ko ?

nhuataiche

Xe container
Nghe có vẻ phải có trình độ + nguồn lực rất lớn mới đua được cụ nhỉ.
Nghề này với dân mỏng vốn kiếm bạc cắc theo cụ có cửa nào bền ko ?
Em cũng mỏng vốn lắm đây bác, bạn bè em đa số cũng thế.

Em học từ một khách hàng của em, họ ko mở xưởng mà đi đặt gia công, sau đó tập trung vào phần bán hàng. Nói nghe đơn giản, nhưng thực tế dĩ nhiên có rất nhiều việc phải làm. Tuy vậy vẫn hay hơn là đổ một đống tiền mở xưởng khi mà vốn mình có quá ít.

Trong ngành luôn luôn có nhiều công ty dư công suất, họ sẵn lòng nhận làm gia công kể cả gia công cho đối thủ trực tiếp. Vấn đề là bác phải có cách chọn đúng chỗ đúng thời điểm.

hdaitech

Xe buýt
Em cũng mỏng vốn lắm đây bác, bạn bè em đa số cũng thế.

Em học từ một khách hàng của em, họ ko mở xưởng mà đi đặt gia công, sau đó tập trung vào phần bán hàng. Nói nghe đơn giản, nhưng thực tế dĩ nhiên có rất nhiều việc phải làm. Tuy vậy vẫn hay hơn là đổ một đống tiền mở xưởng khi mà vốn mình có quá ít.

Trong ngành luôn luôn có nhiều công ty dư công suất, họ sẵn lòng nhận làm gia công kể cả gia công cho đối thủ trực tiếp. Vấn đề là bác phải có cách chọn đúng chỗ đúng thời điểm.
Cái này cũng khó cụ ah, thường khách luôn muốn biết năng lực sx của mình thế nào, đến thăm quan xưởng trực tiếp...Trường hợp nhỏ lẻ hay khách thân quen mới làm đc như cụ nói.

cocsku

Xe cút kít
Cụ chủ có phân xưởng, có nền tảng thế mà không làm thì phí. Đi làm thuê làm gì.

nhuataiche

Xe container
Cái này cũng khó cụ ah, thường khách luôn muốn biết năng lực sx của mình thế nào, đến thăm quan xưởng trực tiếp...Trường hợp nhỏ lẻ hay khách thân quen mới làm đc như cụ nói.
Dĩ nhiên là ko dễ. Nếu làm cách này, thường là phải làm những món mà những xưởng lớn ko làm được ( do số lượng nhỏ hoặc do yêu cầu đặc thù ).

Thực tế là khách hàng em làm thế nhiều năm rồi, và họ khá thành công. Em cũng đang làm như vậy nhưng làm tí ti thôi.

Nói lan man linh tinh ngoài ngành nhựa một tí, có 2 ông kễnh ai cũng biết đang làm kiểu đó. Đó là Nike và adidas. Theo đuôi 2 ông kễnh đó là vô số những ông khác bé hơn.

autoviet.vn

Xe hơi
Cụ định làm nhựa loại gì PP, PE ... em thấy nhựa nhiều loại. trước em làm nhà máy sx bao bì PP mảng nhựa tái chế PP toàn lấy bao bì cũ của thức ăn chăn nuôi về giặt rồi qua máy đùn tạo hạt tái chế.

Ok Bác, em chỉ Tính làm nhựa phế thôi, việc Sx nhựa giờ chưa dám Tính đến, em inbox xin cụ sdt để thỉnh giáo. Thanks

Maybach Tàu

Xe container
Dĩ nhiên là ko dễ. Nếu làm cách này, thường là phải làm những món mà những xưởng lớn ko làm được ( do số lượng nhỏ hoặc do yêu cầu đặc thù ).

Thực tế là khách hàng em làm thế nhiều năm rồi, và họ khá thành công. Em cũng đang làm như vậy nhưng làm tí ti thôi.

Nói lan man linh tinh ngoài ngành nhựa một tí, có 2 ông kễnh ai cũng biết đang làm kiểu đó. Đó là Nike và adidas. Theo đuôi 2 ông kễnh đó là vô số những ông khác bé hơn.
Cụ biết các anh em trong nghề làm nhựa. Em có bạn người Mỹ nhưng làm ngành này khá lâu ở TQ qua đây bán hạt nhựa nguyên liệu cho ngành SX. Có cơ hội cụ giới thiệu cho nhóm kia gặp các bên SX được không cụ? Còn họ bán thế nào cụ thể thì có mẫu. Cậu kia nói có nguồn hàng giá rất tốt.

nhuataiche

Xe container
Cụ biết các anh em trong nghề làm nhựa. Em có bạn người Mỹ nhưng làm ngành này khá lâu ở TQ qua đây bán hạt nhựa nguyên liệu cho ngành SX. Có cơ hội cụ giới thiệu cho nhóm kia gặp các bên SX được không cụ? Còn họ bán thế nào cụ thể thì có mẫu. Cậu kia nói có nguồn hàng giá rất tốt.
Nhựa nguyên liệu cũng chia ra nhiều phân khúc bác ạ. Nhựa PE, PP làm bao bì, đồ gia dụng thì thị trường khác, cách bán khác. Trên nữa có nhựa kỹ thuật như ABS, PS ..., trên nữa có PA, compound sợi thuỷ tinh, trên nữa là compound theo yêu cầu ruêng của khách hàng. Em nói đại khái thế.

Không rõ bạn của bác muốn nhắm vào phân khúc nào ? Giá cả chỉ là một yếu tố để cạnh tranh, ko phải là tất cả. Vẫn còn các yếu tố khác như điều kiện thanh toán, lead time, khả năng giữ giá khi thị trường biến động, tư vấn kỹ thuật, quan hệ cá nhân ... Luôn luôn có cơ hội cho mọi người, nhưng thị trường nhựa ngày càng tinh vi và đòi hỏi kỹ năng cao của người bán hàng.

buidoimiennui

Xe điện
Vâng. Sau 1 thời gian tham khảo các cụ và đi khảo sát thực tế thì em đã quyết định không đầu tư nhựa nữa. Ở Vn có nhựa An phát đang làm rất tốt.
Cụ nên sản xuất những thứ chưa ai sản xuất mà có tiềm năng ấy ạ. Những thứ như vậy ở VN còn khá nhiều.

Altis 2011

Xe điện
Làm sao để được vào tham quan và học hỏi hả cụ? Đến tận nơi thì bảo vệ có cho vào không ạ. Cụ có cách nào chỉ em với? :)
Cụ còn hỏi câu ngây thơ này thì cụ không nên làm. Em nói thật.
Ai nhìn ngoài cũng nghĩ lĩnh vực này ngon an, nhưng thực tế ra đầu tư cực lớn và cạnh tranh khá cao.

Gato2009

Xe điện
Cụ nào có nhu cầu dùng hạt nhựa PC thì ới em nhé, đảm bảo giá tốt.
Tks các cụ,

biahoihanoi

Xe lăn
Làm sao để được vào tham quan và học hỏi hả cụ? Đến tận nơi thì bảo vệ có cho vào không ạ. Cụ có cách nào chỉ em với? :)
Xin vào đó làm công nhân, cố gắng chuyển càng nhiều vị trí càng tốt. Tầm 1 năm cũng có kinh nghiệm rồi