Mô tơ bước là gì ???

NACCO

Xe máy
Các Cụ cho nhà cháu hỏi ngu tý.! Vẫn là cái mô tơ bước, cháu hỏi nó nằm ở vị trí nào nhỉ, hình thù nó như nào vậy. Cụ nào biết thông não cho cháu cái.8->

mcv30

Xe điện
mo tơ bước là chủ yếu ở cổ hút xe , như matiz có , toy thì có crown 3.0 . thường có 3 hay 4 bước

Liuba

Xe buýt
Các Cụ cho nhà cháu hỏi ngu tý.! Vẫn là cái mô tơ bước, cháu hỏi nó nằm ở vị trí nào nhỉ, hình thù nó như nào vậy. Cụ nào biết thông não cho cháu cái.8->
Hình thù nó thế này cụ ạ:

viper2007

Xe điện
Cái van không tải của xe nhà em nó lại ko như thế này bác ạ, chả biết nó hoạt động có như bác mô tả ko

NACCO

Xe máy
thx Cụ Liuba nhé. Nhưng cho em hỏi lại, cái này là van ko tải hay là mô tơ bước vậy (hay 2 cái này tên gọi khác nhau nhưng la 1 ạ) Vì không biết nên các Cụ bỏ quá cho nhà em nhé. híc em bị Não nặng. :(

mcv30

Xe điện
chính xác gọi nó là van không tải loại mô tơ bước ạ , có loại van quay

viper2007

Xe điện
chính xác gọi nó là van không tải loại mô tơ bước ạ , có loại van quay
Bác nói vậy là chuẩn rồi, xe nhà em nó ko phải dạng mô tơ bước, cũng ko phải dạng quay. Em xem mặt cắt cấu tạo trong sách thì nó như kiểu quận dây hút lõi thép và có lò xo hồi vị. Chả biết nó có các nấc như bác @Liuba mô tả ko.

Chỉnh sửa cuối:

Liuba

Xe buýt
Bác nói vậy là chuẩn rồi, xe nhà em nó ko phải dạng mô tơ bước, cũng ko phải dạng quay. Em xem mặt cắt cấu tạo trong sách thì nó như kiểu quận dây hút lõi thép và có lò xo hồi vị. Chả biết nó có các nấc như bác @Liuba mô tả ko.
Theo em thấy thì cái theo hình của bác chính là loại step motor bác ạ. Cuộn dây là motor, được cấp điện để xoay 2 chiều xuôi, ngược. Mô tơ có rãnh gai khớp với kim bù ga. Khi mô tơ xoay xuôi hoặc ngược sẽ làm kim bù ga thò thụt và bịt hoặc hé nhiều hay ít lỗ gió bù ga.
Cái của em tháo ra chộp hình đây ạ:

Gọi nó là mô tơ bước ko có nghĩa là nó nhảy từng bước, mà nó xoay thò thụt kim bù ga từng nấc tùy theo điều khiển của ECM. Theo em gọi là van bù ga thì đúng hơn, vì nó bù ga trong nhiều trường hợp chứ ko phải chỉ là bù ga khi không tải.

mcv30

Xe điện
bù ga chỉ đúng khi chạy không tải chứ khi ga nên thì không khí chạy theo đường chính chứ không qua đườgg này . nó có thể có mấy bước tùy theo xe ,hôm trước có con matiz bù hơi kém , em thêm cái gioăng vào ( để khoảng cách xa hơn ) cho nó bù cao hơn - theo yêu cầu chủ xe ạ !

Trop

Xe tăng
Mong các pro chỉ giúp em.
Em muốn hỏi mô tơ bước là gì, ở đâu và nhiệm vụ của nó để làm gì.
Em bổ sung thông tin tý để các cụ tham khảo cho vui : Hôm nọ cái cánh gió gật gù điều hòa treo tường nhà em bị hỏng, em lọ mọ tháo ra kiểm tra thì thấy 1 cái mô tơ, mang ra hàng điều hòa cũ hỏi thì mới biết đó cũng gọi là : mô tơ bước. Nó có các vị trí bước của cố định giúp cho mình chỉnh được các vị trí cho cánh gió hoặc phe phẩy. Em mua 1 cái mô tơ bước cũ về thay, thế là cánh gió điều hòa lại gật gù ngon choét .

trần viết hoan

Xe đạp
xe em cung the

xe cua em cung dang bị như vậy,e cũng đưa vào hãng vệ sinh mất mấy củ mà vẫn vậy,chán quá,bác nào biết cách khắc phục chỉ em với

Liuba

Xe buýt
Xe bác là xe gì? Chộp cái hình khu vực bù ga rồi post lên cho anh em cùng nghía thì hướng dẫn dễ hơn bác ạ.

DongPham008

Đi bộ
Xe em có hiện tượng xe đang lăn bánh, ngớt ga đạp côn (để xe trôi) thì tua máy lại ngổng lên. Cụ thể là khi xe đứng yên, máy nổ garanty thì tua máy lần luợt là 800 và 1000 khi tắt và bật AC (vậy là ok). Tuy nhiên khi xe đang lăn bánh (AC on) thì buông chân ga, xe vẫn phi vù vù, khi đó đạp côn tua máy nâng lên tầm 1300.
Hiện tượng này rất khó chịu khi đi chậm, đường đông (đi số 1 hoặc 2).
Có bác nói với em là vấn đề ở mô tơ bước. Vậy bác nào rành nội dung này xin giúp em.

DongPham008

Đi bộ
Xe em có hiện tượng xe đang lăn bánh, ngớt ga đạp côn (để xe trôi) thì tua máy lại ngổng lên. Cụ thể là khi xe đứng yên, máy nổ garanty thì tua máy lần luợt là 800 và 1000 khi tắt và bật AC (vậy là ok). Tuy nhiên khi xe đang lăn bánh (AC on) thì buông chân ga, xe vẫn phi vù vù, khi đó đạp côn tua máy nâng lên tầm 1300.
Hiện tượng này rất khó chịu khi đi chậm, đường đông (đi số 1 hoặc 2).
Có bác nói với em là vấn đề ở mô tơ bước. Vậy bác nào rành nội dung này xin giúp em.
Cụ cho em hỏi, cụ đã xử lý bệnh này như thế nào