[Funland] Mở cái xưởng may ở quê, có cần xin phép không?

Red_Army

Xe máy
Cứ làm cái hộ kd cá thể là được
Cứ làm bình thường, theo kiểu nhỏ nhỏ thôi. Đây mở mấy cái xưởng sản xuất nhỏ ở HN với SG, có thằng nào nó hỏi đâu. Thằng nào hỏi thì kính biếu nó một ít, mắt nhắm mắt mở cho qua hết. Còn làm hoành tráng thì nó vả cho vỡ mồm ngay

ats2011

Xe tải
chuẩn rồi cụ ơi, giấy phép xây dựng, phòng cháy cc, mấy cái đó là cơ bản rồi. sau cụ xây bếp ăn còn giấy phép an toàn thực phẩm nữa. nói chung em thấy những cái quy định của nhà nước là hợp lý mà, tốt cho doanh nghiệp và ng lao động

sthd

Xe lăn
Bác giỏi thật. Nghành may năm nay các xưởng nhỏ vỡ hàng loạt mà bác mở xuỏng mới dc. Em có xưởng gần 100cn cũng đang ngắc ngoải đây.
chưa biết nên hỏi cc. mở thì được nhưng có bền vững không? có lãi ko?

sthd

Xe lăn
chuẩn rồi cụ ơi, giấy phép xây dựng, phòng cháy cc, mấy cái đó là cơ bản rồi. sau cụ xây bếp ăn còn giấy phép an toàn thực phẩm nữa. nói chung em thấy những cái quy định của nhà nước là hợp lý mà, tốt cho doanh nghiệp và ng lao động
nhưng nhiều quy định quá, startup dễ hoa mắt

seagrasst

Xe đạp
Cụ đầu tư may mặc hay túi siêu thị, nếu may túi mà chưa đảm bảo được đầu ra cháu khuyên nên xây nhà xưởng và đầu tư máy móc trước ạ!
Cụ có đầu ra không giúp em.với em mới dựng xưởng chưa biết kd sx gì

Vietjuve

Xe buýt
Em đang hoạt động cùng mảng cụ thớt.Đừng thấy hoan nghênh mà cụ làm tới là mệt đấy. Quê cụ thì là điểm cộng. Nếu chuẩn thì cụ nên mua lại một dự án ngộp có đầy đủ pháp lý là ok nhất. Em khuyên thật lòng.
Còn không thì cứ làm xưởng dưới 400m2 cho pccc nó đơn giản,sau đó cơi nới mở rộng. Nên tính như vậy. Còn làm vài ngàn m2 thì pccc phải là củ to nhé. Khi làm xd thì làm luôn đánh giá tác động môi trường luôn,đừng để xong xin là ốm đấy.

sthd

Xe lăn
Em đang hoạt động cùng mảng cụ thớt.Đừng thấy hoan nghênh mà cụ làm tới là mệt đấy. Quê cụ thì là điểm cộng. Nếu chuẩn thì cụ nên mua lại một dự án ngộp có đầy đủ pháp lý là ok nhất. Em khuyên thật lòng.
Còn không thì cứ làm xưởng dưới 400m2 cho pccc nó đơn giản,sau đó cơi nới mở rộng. Nên tính như vậy. Còn làm vài ngàn m2 thì pccc phải là củ to nhé. Khi làm xd thì làm luôn đánh giá tác động môi trường luôn,đừng để xong xin là ốm đấy.
lại thêm ông ĐTM !
thảo nào đại đa số cứ thích mua mảnh đất rồi để đấy, thay cho startup gì đó

Trần Đoành.

Xe container
Với hạn nghạch may mặc bg, cộng với cụ chủ nhằm vào việc gia công mà vẫn chưa xác định đc đối tác, diện tích vài nghìn m thì em thấy quan ngại thực sự

Ớt xanh

Xe điện
Địa phương nào chả có Hội khuyến công.
Bác cứ tìm hiểu từ bộ phận một cửa cấp huyện rồi nhờ Hội giúp thêm vào.
Cấp xã chỉ liên quan khi bác đã xong phần thủ tục thôi, xã vùng sâu đôi khi chỉ nhiêu khê và không rành luật.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ làm trên đất gì thì em mới chém tiếp được

lsakvn

Xe tăng
Cứ mở làm kiểu du kích thôi! Chứ làm bài bản rồi gia công thuê có mà vỡ mồm ngay. Cứ dựng cái xưởng nhỏ vài trăm m2 rồi thuê người đến làm, đừng làm hoành tráng, thằng nào đến bón cho nó một ít
Làm vậy không ổn cho kinh doanh lâu dài và an toàn cho chính bản thân cụ chủ thớt. Vì trong quá trình làm việc không những phải đối phó với các cơ quan có thẩm quyền, rồi khi xảy ra sự cố về lao động hay cháy nổ… thì chủ doanh nghiệp xác định luôn

hamcuare!

Xe container
Dĩ nhiên là rất phức tạp cụ ạ!
Đất xây xưởng có trong dự án/dân cư k… rồi gpxd, pccc, thuế má luật lá…
Cb thì welcome dn rùi, vì dn về mới coá cái mà xịt chứ ;)).

Hại Điện

Xe container
lại thêm ông ĐTM !
thảo nào đại đa số cứ thích mua mảnh đất rồi để đấy, thay cho startup gì đó
Em thấy cụ tham gia nhiều thớt OF, cũng thích "đánh bóng chính sách" như rất nhiều ae OF khác, thì mấy cái chính sách pccc có chăng cũng chỉ làm khó tụi tây, tụi hàn, tụi g7...chứ sao làm khó được "nhóm ae OF thích weitei weitei" các cụ được ?

=))

Chỉnh sửa cuối:

binhduongdriver

Xe tải
xin gia công thuê chắc cũng được. em định mở cái xưởng vài ngàn m2 ở quê cách HN hơn 100km, thuê thợ ở ngay quê cho ổn định. thấy huyện cũng có vẻ cởi mở, chào mời mở dn ở địa phương.
vừa mới dậm dạp trao đổi với xã, đã thấy có vẻ cũng nhiều thủ tục phết.
xây xưởng ở quê cũng phải có thiết kế, cũng phải xin giấy phép xây dựng, thiết kế pccc, thẩm định pcccc, chứng chỉ pccc.........

liệu có phức tạp quá không nhỉ?
Rất phức tạp vì cụ mở xưởng là đã có hoạt động sx kinh doanh và phải đáp ứng về PCCC là đúng rồi. Cái này thực tế là rất quan trọng đối với 1 DN vì chỉ khi đi vào làm sx rồi mới thấy nó nguy hiểm nếu cháy. Làm chui thì chịu khó binh tiền cho mấy đồng chí địa phương, còn làm có mở DN thì nên thuê vì dựng xưởng bây giờ chi phí cho pccc là rất cao. Bài toán là đi thuê thì chi phí cao mà tự làm thì rắc rối và cũng tốn chi phí nhiều rất đau đầu ở thời điểm hiện tại.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Về thẩm duyệt PCCC thì trước khi xây dựng cụ nên ngâm cíu cái Bảng đối chiếu thẩm duyệt thiết kế về PCCC đối với Công trình nhà công nghiệp, sản xuất do BCA ban hành.
Tốt nhất là làm có thẩm duyệt PCCC cho nó an toàn,
Hoặc đợi tầm tháng nữa nghị định 136 về PCCC sẽ được sửa đổi xem có quy định gì mới.

sthd

Xe lăn
Rất phức tạp vì cụ mở xưởng là đã có hoạt động sx kinh doanh và phải đáp ứng về PCCC là đúng rồi. Cái này thực tế là rất quan trọng đối với 1 DN vì chỉ khi đi vào làm sx rồi mới thấy nó nguy hiểm nếu cháy. Làm chui thì chịu khó binh tiền cho mấy đồng chí địa phương, còn làm có mở DN thì nên thuê vì dựng xưởng bây giờ chi phí cho pccc là rất cao. Bài toán là đi thuê thì chi phí cao mà tự làm thì rắc rối và cũng tốn chi phí nhiều rất đau đầu ở thời điểm hiện tại.
thuê thì không ạ. đầu tư hình thành tài sản gia đình thôi. chứ thuê cơ sở để gia công thì lãi lời đáng là bao.

sthd

Xe lăn
Về thẩm duyệt PCCC thì trước khi xây dựng cụ nên ngâm cíu cái Bảng đối chiếu thẩm duyệt thiết kế về PCCC đối với Công trình nhà công nghiệp, sản xuất do BCA ban hành.
Tốt nhất là làm có thẩm duyệt PCCC cho nó an toàn,
Hoặc đợi tầm tháng nữa nghị định 136 về PCCC sẽ được sửa đổi xem có quy định gì mới.
View attachment 7897794
nhiều tcvn thế này thì chịu rồi.
phải có cách làm đơn giản thì SME mới theo được chứ
nhiều rào cản thế này thì hàng triệu hộ kinh doanh lên đời thành Doanh nghiệp làm sao được? lại cứ tiếp tục trong Làng nghề vậy

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
nhiều tcvn thế này thì chịu rồi.
phải có cách làm đơn giản thì SME mới theo được chứ
nhiều rào cản thế này thì hàng triệu hộ kinh doanh lên đời thành Doanh nghiệp làm sao được? lại cứ tiếp tục trong Làng nghề vậy
Sắp tới sửa đổi NĐ136, nghe nói có điều chỉnh theo hướng tạo điều kiện cho DN hơn.
Tuy nhiên dự báo là sẽ loằng ngoằng hơn do bên PC07 họ sẽ san sẻ bớt việc cho bên Xây dựng chứ ko ôm như hiện tại đang làm.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
PCCC và môi trường cụ nhé