Một số mức xử phạt giao thông cho 2b,mời các bác bổ sung(Không spam ở đây)

Dream_29c1_1072

Xe buýt
Kiếm tra hành chính trong trường hợp cụ thể nào không ạ?
Bữa em chở đứa bạn di qua cầu Long Biên về tự dưng bị CĐ giữ lại bảo kiểm tra hành chính -_-
Cái này hơi bị dài dòng chung quy lại cứ mang đủ các loại giấy tờ cần thiết và CMND là ok

anhquanmk

Xe tải
thớt rất bổ ích, em phải thường xuyên vào đọc ko quên mất

Lunatran

Xe đạp
Thế cái nghị định 171 là dư lào nhỉ? hôm nọ em ko xi nhan bị bọn nó túm và cò quay mất mấy trăm k tiền ngu đó.

thichdonhat

Xe buýt
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, bài viết hay,,,(b),..

thichdonhat

Xe buýt
Nếu có sẵn tiến thì cứ nộp ngay và luôn cho nhanh

Phan Duyệt

Xe hơi
1 lần e từ cầu Vĩnh Tuy rẽ xuống đường 5 thì bị mấy anh CSGT vẫy và bắt lỗi sai làn. e bị lập biên bản và giữ giấy tờ xe. Vậy cho em hỏi là trường hợp nào bị giữ bằng
lái và khi nào giữ giấy tờ ạ? quá thời gian 10 ngày chưa nộp phạt hoặc đã nộp phạt mà chưa đi lấy giấy tờ xe thì có bị sao k ạ?

Anhtoannth

Đi bộ
Chào các cụ. E muốn hỏi lái xe máy không đội mũ bảo hiểm, chở 2 người trên xe, gây tai nạn giao thông( tại ngã 4), đã khắc phục hậu quả với người bị nạn. Lỗi này xử phạt hành chính bao nhiêu ạ? Và theo điểm nào, khoản nào, điều nào cụ thể ạ?
Hnay bạn e ra giải quyết Công An họ lập biên bản xử phạt hành chính lỗi này phạt 2,5 triệu theo điểm C, khoản 6, điều 9 sửa đổi bổ sung nghị định 171 có đúng k các cụ?
Xin cảm ơn các cụ nhiều.

manhman

Xe hơi
Híc nói chung là bị tóm rồi thì cũng khó nói lắm, không lỗi này thì cũng dính lỗi khác thôi bác

manhman

Xe hơi
Hic QUên mất : Em nhớ 1 lần em xem đâu đấy nói : xe đi sai làn đường thì chỉ được nhắc nhở chứ ko được phạt không biết là có đúng không các bác

Sundown

Xe đạp
1 lần e từ cầu Vĩnh Tuy rẽ xuống đường 5 thì bị mấy anh CSGT vẫy và bắt lỗi sai làn. e bị lập biên bản và giữ giấy tờ xe. Vậy cho em hỏi là trường hợp nào bị giữ bằng
lái và khi nào giữ giấy tờ ạ? quá thời gian 10 ngày chưa nộp phạt hoặc đã nộp phạt mà chưa đi lấy giấy tờ xe thì có bị sao k ạ?
Luật thì dài lắm cụ à thích thì em up cho, thu giữ bằng là từ 1-24 tháng tuỳ mức độ, còn giấy tờ và phạt thì cụ tham khảo "
Theo Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đã quy định tại điểm 2 khoản 15 Điều 1 “Để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản này, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ”. Như vậy trong khi chờ giải quyết vụ việc vi phạm theo thời hạn, giấy hẹn có giá trị thay thế những giấy tờ bị tạm giữ và bạn vẫn có thể tham gia giao thông bình thường.

Tuy nhiên, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, bạn chưa đến giải quyết mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông thì sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ."

Sundown

Xe đạp
Hic QUên mất : Em nhớ 1 lần em xem đâu đấy nói : xe đi sai làn đường thì chỉ được nhắc nhở chứ ko được phạt không biết là có đúng không các bác
Nhắc nhở của cụ đây, nhắc là nộp tiền đi :)
Điều 13 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

“1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn;

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái;

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải;”

Như vậy, căn cứ vào quy định pháp luật nêu trên thì xe máy được đi trên làn đường bên trái. Xe máy đang lưu thông trên đoạn đường phân làn loại xe, đến khu vực ngã tư phân làn theo hướng đi, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn. Khi gặp đèn đỏ, thì dừng lại ở phần đường theo cách phân làn hướng đi.

Trong trường hợp người điều khiển phương tiện xe gắn máy có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ theo quy định tại điểm a, khoản 2; điểm g, khoản 4 Điều 6 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

“2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồngđối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồngđối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g, Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;”

manhman

Xe hơi
Cảm ơn bác chứ không em cứ nghe cũng khong biết thế nào mà lần cả ...:)

maonguyen

Xe máy
Bây giờ anh áo vàng nào chả có cuốn sổ photo ghi các điều khoản. Nếu bị bắt thì anh ấy nói lỗi gì vào cho xem khung hình phạt luôn. Hôm trước đi sai làn đường, anh cho xem khung phạt từ 200-400. Anh bảo nhanh gọn thì đưa 300k, mình xin mãi ko được. Anh bảo lằng nhằng, thôi đưa 200k đây. Hôm đó là 11h trưa mùng 1 đầu tháng. Nhọ

trieuhai

Xe đạp
các bạn cho mình hỏi, cái tội bật đèn chiếu xa trên cầu bình lợi (xxx nói là trong đô thị) thì phạt bao nhiêu nhĩ

xe đi không có bảo hiểm phạt 100.000đ
xe không có gương chiếu hậu phải phạt 90.000đ
điều khiển xe nghe đt phạt 70.000đ
u cho ngày chủ nhật vui vẻ và an toàn nào
CỤ nào mua bảo hiểm xe máy ới em để e phục vụ nhé
Bảo hiểm xe máy mua 2 năm tặng 1 năm
Bảo hiểm oto ck 15%
Miễn phí giao tận nơi
Chi tiết xin gọi 0915 699 568
Rất mong được phục vụ các cụ

nguyendangkhoa

Đi bộ
Năm 2012 tôi có mua chiếc xe bên cục thi hành án dân sự q1 đến nay tôi đi đăng kí thì bên cục đăng kiểm nói thiếu giấy quyết định tịch thu xung công nhưng tôi có qua bên thi hành án hỏi thì bên này họ nói trong bản án phần kết luận không có vậy xe tôi có làm cách nào để đăng kí được vì nếu tịch thu xung công thì bên sở tài chính bán chứ bên thi hành án không có quyền bán mong sở tư pháp tham khảo ý kiến để tôi đăng kí được xe đúng quy luật pháp luật

kenzo_hp

Đi bộ
Có bác nào rảnh nghiên cứu rồi share cho ae xem thẩm quyền xử phạt của CSCĐ để ae tham khảo tránh bị chúng nó áp đặt.
1 số lỗi như: K xin nhan, k gương, k bật đèn (trừ dưới hầm), chạy quá tốc độ,... chúng nó k được quyền xử lý, tuy nhiên vì nhiều người chưa biết nên nó bắt vẫn ngoan ngoãn chấp hành

makun

Đi bộ
Trong trường hợp k mang giấy từ bị phạt như nào các cụ...