[Funland] MIK có mặt ở Thanh Hà - Cienco 5 hả các cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

cafeN

Xe máy
Trước thì cdt phải lập dn da để thực hiện da còn cdt vẫn thực hiện các thủ tục giấy tờ, giao đất cho DN da để thay mình thực hiện da
Giờ thì không cần phải thành lập dnda nữa nên cdt thu hồi đất, không giao cho dnda làm nữa mà mình tự đứng ra làm
Bác nói là "cdt vẫn thực hiện các thủ tục giấy tờ, giao đất cho DN da để thay mình thực hiện da", vậy những thủ tục giấy tờ này phải thực hiện qua dnda chứ, vì dnda có pháp nhân và cũng nằm trong bên B của hợp đồng BT.
Thứ 2 là "Giờ thì không cần phải thành lập dnda nữa nên cdt thu hồi đất, không giao cho dnda làm nữa mà mình tự đứng ra làm", tuy nhiên dnda là do nhà đầu tư phải lập ra để thực hiện dự án (theo luật thời điểm đó) cũng là nằm trong bên B của hợp đồng BT, và được nhà nước có quyết định giao đất cho đích danh. Bây giờ không thành lập dnda nữa, thu hồi đất, đổi tên người đc giao đất là thay đổi hợp đồng BT rồi, nhưng lại không có ý kiến của dnda và không ký phụ lục hợp đồng BT?

Theo bác những điều này phải giải thích thế nào? (vì nội dung thực tế hợp đồng BT viết sao mọi người đều không rõ)

tkip

Xe tải
Có 1 điều em băn khoăn, cụ giải thích giúp em phát: Quyết định ngày 25/11/2020 là: View attachment 5721821
Theo như quyết định này thì là điều chỉnh tên người sử dụng đất, vậy trước đây đất này là giao đúng cho Cienco 5 Land. Chính quyết định điều chỉnh này nói lên điều đó, vậy sao phải thay đổi.
em thấy đúng ra trước khi ra qđ 5269 thì chính quyền phải chứng mình QĐ 3128 là không đúng và phải qua nhiều thủ tục khác mới đổi tên dc, trong khi ở đây đùng 1 cái UB đưa ra cái QĐ đổi tên dễ như không

victory_1980

Xe điện
Ông thản toàn đầu tư kiểu đem con bỏ chợ. Bao nhiêu dự án BĐS của ông ấy đều vậy.

Justforfuntoo

Xe container
Bác nói là "cdt vẫn thực hiện các thủ tục giấy tờ, giao đất cho DN da để thay mình thực hiện da", vậy những thủ tục giấy tờ này phải thực hiện qua dnda chứ, vì dnda có pháp nhân và cũng nằm trong bên B của hợp đồng BT.
Thứ 2 là "Giờ thì không cần phải thành lập dnda nữa nên cdt thu hồi đất, không giao cho dnda làm nữa mà mình tự đứng ra làm", tuy nhiên dnda là do nhà đầu tư phải lập ra để thực hiện dự án (theo luật thời điểm đó) cũng là nằm trong bên B của hợp đồng BT, và được nhà nước có quyết định giao đất cho đích danh. Bây giờ không thành lập dnda nữa, thu hồi đất, đổi tên người đc giao đất là thay đổi hợp đồng BT rồi, nhưng lại không có ý kiến của dnda và không ký phụ lục hợp đồng BT?

Theo bác những điều này phải giải thích thế nào? (vì nội dung thực tế hợp đồng BT viết sao mọi người đều không rõ)
1. Dnda chỉ thực hiện da, làm đường, xd nọ kia, các thủ tục với nhà nước thì cdt thực hiện
2. Hđ BT chỉ nhà nước và cdt ký với nhau. Cdt sau đó lập dnda và giao đất cho dnda thực hiện, thế mới đúng, k đúng thì thu hồi qđ để cho đúng

cafeN

Xe máy
1. Dnda chỉ thực hiện da, làm đường, xd nọ kia, các thủ tục với nhà nước thì cdt thực hiện
- Cái này em nghĩ bác đang nhầm lẫn với nhà thầu thi công. Nhà nước sẽ không bao giờ ra quyết định giao đất cho nhà thầu của chủ đầu tư bác nhé. Hơn nữa, các thủ tục về việc thực hiện dự án mà vẫn làm qua pháp nhân của nhà đầu tư thì đâu phải lập doanh nghiệp dự án có pháp nhân riêng đâu, và như vậy doanh nghiệp dự án cũng làm sao xuất hiện tên trong hợp đồng BT được.

2. Hđ BT chỉ nhà nước và cdt ký với nhau. Cdt sau đó lập dnda và giao đất cho dnda thực hiện, thế mới đúng, k đúng thì thu hồi qđ để cho đúng
- Nếu các thủ tục với nhà nước vẫn làm qua pháp nhân là nhà đầu tư thì nhà đầu tư không phải giao đất cho doanh nghiệp dự án (như bác nói ở trên thì dnda có vai trò như là nhà thầu), mà nhà đầu tư chỉ ký hợp đồng xây dựng với dnda và bàn giao mặt bằng xây dựng thôi.
Em hiểu như trên đúng không bác.

nhatscn

Xe tăng
Nói như cụ thì mấy ông PGS.TS luật kia đều nói tầm bậy ạ? Quyết định đổi tên ko phải từ lúc MT nhẩy vô mua lại cienco5 Lan để đỡ phải làng nhàng?

phammut

Xe tăng
Báo Pháp Luật, là cơ quan ngôn luận của Đảng và Nhà nước đăng. Làm thế này thì các Doanh nghiệp khác đến Ạ ông Nhà nước. Nay mai các Dự án thay tên đổi chủ khác cũng có khả năng bị thu giao lại!

Các vấn đề cụ thắc mắc thì 1 là cơ quan ANĐT (BCA) đã kiến nghị, 2 là Sở TNMT đã trình 4 tờ trình đề nghị, 3 là Tổng cục đất đai cũng có văn bản yêu cầu.
Như vậy thì cái QĐ của ủy ban là có căn cứ pháp luật hết chứ, không đương nhiên mà ra được cái QĐ như vậy đâu thành phố khi họp ròng rã bao năm rồi.
Còn trên báo chí thì toàn dẫn theo lời của các luật sư

nhatscn

Xe tăng
Các vấn đề cụ thắc mắc thì 1 là cơ quan ANĐT (BCA) đã kiến nghị, 2 là Sở TNMT đã trình 4 tờ trình đề nghị, 3 là Tổng cục đất đai cũng có văn bản yêu cầu.
Như vậy thì cái QĐ của ủy ban là có căn cứ pháp luật hết chứ, không đương nhiên mà ra được cái QĐ như vậy đâu thành phố khi họp ròng rã bao năm rồi.
Luật sư là đại diện cho pháp luật mà cụ, thế theo cụ toàn chém gió à. Mà ở VN cụ biết rồi, chém gió là vô tầm ngắm đó.

cafeN

Xe máy
Vấn đề là phải làm rõ bác ơi, vì không ai ở đây được đọc các văn bản kia từ đầu.
Bác bảo QĐ của ủy ban là có căn cứ pháp luật, nhưng các căn cứ pháp luật kia có ai ở đây được đọc đâu bác.
Hơn nữa, QĐ giao đất cho dnda lúc đầu chẳng lẽ lại KHÔNG có căn cứ pháp luật???

Còn cãi nhau nhiều :)

kimthanh_jsc

Xe tăng
trâu bò đánh nhau ruồi muỗi chết

Koka2015

Xe tăng
Cụ đừng nói vậy cho dù là đùa. Cụ ấy làm sai là sai với nhà nc chứ có lừa ai đâu. Cái căn bản vẫn là do mấy ông quản lý thôi, thấy sai mà vẫn cho làm.
Ko lừa ai sao bị khởi tố?

Koka2015

Xe tăng
Báo Pháp Luật, là cơ quan ngôn luận của Đảng và Nhà nước đăng. Làm thế này thì các Doanh nghiệp khác đến Ạ ông Nhà nước. Nay mai các Dự án thay tên đổi chủ khác cũng có khả năng bị thu giao lại!
Cụ đùa à, báo này tuổi gì làm cơ quan ngôn luận của Đảng

nhatscn

Xe tăng
Ko lừa ai sao bị khởi tố?
Sao các ông quản lý nc cho làm, xây cả cái công trình như vậy mà ko biết à. Giờ các ae nghĩ bị lừa thì có thể trả nhà và nhận tiền về. Có ai đi lừa mà như vậy ko cụ? Vấn đề là lúc cụ ý xây, mấy ông quản lý cũng bật đèn xanh. Có vậy cụ ý mới xây và bán đc.

Chỉnh sửa cuối:

nhatscn

Xe tăng
Cụ đùa à, báo này tuổi gì làm cơ quan ngôn luận của Đảng
Nhưng cũng ko dám đăng bừa đâu cụ, nhất là trong giai đoạn này nữa. Nói chung dân đen như mình thì theo dõi thui, chứ chắc chắn còn rất nhiều vấn đề khác, ko đơn giản vậy đâu.

Koka2015

Xe tăng
Sao các ông quản lý nc cho làm, xây cả cái công trình như vậy mà ko biết à. Giờ các ae nghĩ bị lừa thì có thể trả nhà và nhận tiền về. Có ai đi lừa mà như vậy ko cụ?
Sợ đi tù nên mua lại nhà, mục đích là để giảm tội, xin khoan hồng của nhà nước.
Bầu Kiên khắc phục hậu quả vụ với anh Long Hòa Phát nhưng cũng vẫn bị đi tù.

Thiện Lành

Xe hơi
Sao các ông quản lý nc cho làm, xây cả cái công trình như vậy mà ko biết à. Giờ các ae nghĩ bị lừa thì có thể trả nhà và nhận tiền về. Có ai đi lừa mà như vậy ko cụ?
Cụ tranh luận làm gì với cái thằng đấy, nó là nhân viên của Hải Phát - Cienco 5!

Koka2015

Xe tăng
Ông Thản thuê báo chí tạo dư luận chứ nhà nước có rỗi hơi đâu mà đi cãi nhau.
Vụ đập phá công viên nước, Mường Thanh cũng thuê các Nuật Xư tọa đàm, kết quả thế nào thì các cụ cũng biết rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng