[Funland] Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất? Đã cụ mợ nào thử chưa ạ?

gik_nguyen

Xe buýt
Ở ngoại ô, em có căn nhà xinh - là tài sản duy nhất. Giờ em đang chuẩn bị làm thủ tục sang tên cho chủ mới. Em có đọc thì thấy có quy định Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất. Nhưng em khá nhiều hoang mang vì thủ tục có vẻ hơi "ảo diệu".

Cụ mợ nào đã thử thành công, người thật - việc thật chưa ạ? Tư vấn giúp em với...
Rượu ngon em đã rót sẵn ạ :D

Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC

1. Căn cứ các quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-C), các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

b) Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quy
ền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.
Quy định tưởng chừng rất cụ thể nhưng trên thực tế để người dân được miễn khoản thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất là cả một chặng đường đầy khó khăn. Có rất nhiều người phải từ bỏ, tặc lưỡi nộp khoản thuế oan vì cứ phải chạy đi chạy lại với những thủ tục rắc rối.

Cách đây không lâu vợ chồng chị Hoàng Thị Lan quyết định bán căn nhà ở Đông Anh, Hà Nội để mua một căn hộ chung cư tại Linh đàm. Sau khi làm xong thủ tục công chứng với bên mua chị Lan mang hồ sơ đến Phòng Tài nguyên và môi trường của huyện để kê khai và nộp các khoản thuế cho nhà nước.

Trước đó, qua tìm hiểu luật thuế TNCN từ chuyển nhượng nhà ở, chị biết rất rõ mình được miễn khoản thuế này vì đây là căn nhà duy nhất của chị. Chị Lan đã hỏi cán bộ tiếp nhận hồ sơ ở Phòng Tài nguyên môi trường và được họ giới thiệu tới Chi cục thuế của huyện.

Chị Lan sang Chi cục thuế và được cán bộ thuế hướng dẫn là phải làm một bản cam kết có xác nhận của chính quyền xã trong đó phải ghi rõ nội dung: Yêu cầu xác nhận căn nhà trong hồ sơ là căn nhà duy nhất và có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày và cam kết chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở. Hồ sơ kèm theo còn có sổ hộ khẩu, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất công chứng thì họ sẽ làm thủ tục miễn thuế TNCN cho chị.

Nghe lời cán bố thuế chị Lan về làm bản cam kết với nội dung như trên và mang tới UBND xã để xin xác nhận. Tuy nhiên, tại đây họ không xác nhận cho chị và nói rằng họ chỉ xác nhận vợ chồng chị là người dân ở xã và đang có hộ khẩu thường trú tại đây còn nội dung trên họ cương quyết không xác nhận với lý do làm sao họ biết được chị có 1 căn nhà duy nhất hay không...

Dù đã giải thích nhiều và nói khó này nọ nhưng cuối cùng chị cũng đành phải ra về. Chị Lan quyết định quay lại Chi cục thuế trình bày khó khăn nhưng nhân viên thuế khẳng định một câu như đinh đóng cột rằng nếu không xin xác nhận được thì họ sẽ không thể giải quyết và chỉ còn cách nộp thuế.

Mất mấy ngày trời chờ đợi, hỏi han, chạy đi chạy lại vất vả chỉ vì mỗi một chữ ký xin xác nhận của chính quyền địa phương mà không thành. Mệt mỏi, chán nản lại mất cả việc chị đành nhắm mắt nộp khoản thuế TNCN là 2% trên giá trị hợp đồng trong uất ức.
Thứ nhất, để được miễn thuế bạn cần đảm bảo trường hợp của mình là một trong các trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định pháp luật. Các trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân được quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC : Hướng dẫn thực hiện luật thuế thu nhập cá nhân, cụ thể Điểm b Khoản này có quy định về điều kiện miễn thuế đối với trường hợp chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam như sau:

"Điều 3. Các khoản thu nhập được miễn thuế

1. Căn cứ các quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-C), các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

b) Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

..."

Như vậy, nếu bạn chứng minh được tài sản là nhà được chuyển nhượng là nhà ở duy nhất của mình tại Việt nam thì bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này.

Thứ hai, về vấn đề chứng minh tài sản là nhà là tài sản duy nhất, pháp luật chỉ quy định "Nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế do cá nhân chuyển nhượng bất động sản tự khai và chịu trách nhiệm". Do đó, không có quy định cụ thể nào về việc chứng minh như thế nào và tại cơ quan nào. Vì vậy, khi tiến hành khai thuế thu nhập cá nhân, bạn tự khai và cam kết rằng tài sản là nhà đó là tài sản duy nhất của mình, nếu phát hiện không đúng sẽ bị xử lý truy thu thuế và phạt về hành vi vi phạm pháp luật thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế. Bên cạnh đó để tránh trường hợp cơ quan thuế không chấp nhận cam kết của mình, bạn có thể tự làm một mẫu đơn xác nhận đó là tài sản duy nhất và xin xác nhận của chính quyền địa phương nơi mình sinh sống để làm giấy tờ bảo đảm cho cam kết của mình.
Link:
https://luatminhkhue.vn/tu-van-luat-dat-dai/xac-nhan-tai-san-chuyen-nhuong-la-nha-la-tai-san-duy-nhat-de-duoc-mien-thue-thu-nhap-ca-nhan-.aspx

http://cafef.vn/de-duoc-mien-thue-tncn-khi-ban-can-nha-duy-nhat-la-ca-chang-duong-day-gian-kho-20160923095612759.chn

https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Thong-tu-111-2013-TT-BTC-Huong-dan-Luat-thue-thu-nhap-ca-nhan-va-Nghi-dinh-65-2013-ND-CP-205356.aspx

[Update 1] Nhà em đã được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. (ĐÚNG LUẬT, KHÔNG PHONG BÌ, KHÔNG XIN XỎ)

Thủ tục cần thiết:
1. Khi làm hồ sơ sang tên nộp lên một cửa: Chỉ cần ghi trong kê khai thuế là diện miễn thuế thu nhập cá nhân và bổ sung trong hồ sơ thêm 01 bản cam kết tài sản duy nhất (tự làm, tự ký, không cần xác nhận của cơ quan nào hết). Các cụ các mợ có nhu cầu có thể tham khảo và download mẫu em làm ở đây.

2. Một cửa sẽ tiếp nhận hồ sơ và tự chuyển sang cơ quan thuế để xác nhận như thông thường.

3. Chờ một cửa báo kết quả là xong (đúng SLA 14 hay 21 ngày gì đấy).

[Update 2] Trong group có rất nhiều cụ, mợ đã làm và THÀNH CÔNG. Em xin phép quote lại để làm động lực cho các cụ, các mợ đang ở trạng thái hóng chuyển sang trạng thái hành động

Đã làm và chả cần ai xác nhận cả
Đây là đơn tự viết kiểu cam đoan, thuế thừa để kiểm tra đứng tên mấy căn, nên nếu nói cần cam kết hay gì gì đó thì cứ xin các a í điểm chỉ vào đơn thôi
Em cũng đã từng bán nhà và được miễn thuế. Em làm đúng thủ tục, giấy tờ và chẳng mất một đồng nào cho bên thuế cả. Họ ban đầu cũng hạch họe, bắt làm cái nọ, sửa cái kia trong hồ sơ nhưng họ bắt làm cái gì thì em làm cái đó, sau cùng họ phải ok đấy cụ. Tuy nhiên, cụ phải chắc chắn nhà cụ bán là căn duy nhất nhé, không họ xác minh ra là mệt đấy. Hồi em họ cũng xác minh đủ kiểu, họ còn tìm được cả chỗ em ở trọ hồi sinh viên.
Xin lỗi ông, tôi đã bán không dưới 10 cái nhà (vợ tôi buôn bất động sản) và tôi cũng đã làm thủ tục này ít nhất là cũng 5 lần rồi. Thôi xin dừng tranh luận ở đây. Không chịu làm, không chịu học hỏi, cái gì cũng đổ cho chính quyền.
Em ko biết ở HN thế nào chứ cách đây 10 năm em bán nhà ở SG đã được miễn thuế và ko cần cơ quan nào xác nhận. Mình tự khai và chịu trách nhiệm thôi.
Vấn đề là em đã làm được với thủ tuc chỉ có vậy thôi cụ ạ (2 lần). Quan trọng là mình không gian dối, nếu gian sau này họ phạt thì minh chắc sẽ bị truy thu nặng.
Nhiều cụ cứ tỏ ra nguy hiểm. Thực tế việc này làm cũng đơn giản, chả phải xin xỏ ai cái gì.

Trường hợp nhà em còn rắc rối hơn mà em vẫn làm được (tự làm chứ không thuê bên luật liếc gì cả.)
Khi bán nhà chỉ cần làm cái đơn cam kết theo mẫu, lên phường họ xác nhận là mình có hộ khẩu tại đó - rồi nôp cho văn phòng nhà đất. Có vấn đề gì về hồ sơ thì văn phòng nhà đất sẽ gọi điện cho mình, báo lên chỉnh sửa hồ sơ. Mình chỉnh sửa hồ sơ theo yêu cầu của họ là xong.
Cuối cùng em cũng xong cái thuế không đồng. mất hơn 40 ngày cho các anh thuế đi xác minh làm bên mua cứ lo ngay ngáy.
Em vừa được hưởng chế độ này, báo cáo với các cụ như sau:
Trên hợp đồng mua bán cần ghi rõ thuế thu nhập cá nhân do bên bán chịu
Khi ra nộp hồ sơ tại phòng một cửa của phòng tài nguyên HBT: cán bộ viết mẫu lời cam kết có căn nhà duy nhất để em viết vào tờ khai, vodka cho cán bộ quận Hai bà Trưng.
Hồ sơ được chuyển sang cục thuế và và tại đây phát sinh ra hai vấn đề:
1. Em có 2 mã số thuế theo 2 số chứng minh thư khác nhau: cán bộ thuế hướng dẫn em đi làm yêu cầu bỏ đi một mã số thuế, em sang làm một tờ đơn và được xác nhận thế là xong - mất tầm 1 tiếng cả thời gian chờ đợi.
2. Hộ khẩu thường trú trên sổ đỏ khác với hộ khẩu thường trú hiện tại: bên thuế tự liên lạc với ub quận cũ để xác minh, em không phải làm gì cả.
Tóm lại là rất đơn giản chứ không khó khăn gì.
Em đã làm thành công, chẳng khó khăn gì đâu. Em tự làm không qua môi giới cụ ạ. Cụ được miễn thuế TNCN nếu đó là căn nhà duy nhất của cụ và cụ bán toàn bộ căn nhà đó
Em đã được miễn rồi. Chả cần thủ tục gì nhiều. Chỉ cần cam kết của mình và bản công chứng sổ đỏ của nơi mình đang ký mang tên người khác là ok.
Cứ làm cái đơn tự khai gửi cq thuế. Nếu nó gây khó khăn thì quay camera lại và kiện lên cấp trên là bọn đó bị phiền phức ngay - 1 bạn ở cq cấp sổ said.
Em làm đơn rồi bên mua họ thuê cò. Cò nói này nọ để vòi tiền. Em bảo là chú cứ mang ra, kg đc thì alo a qua. ...thế mà trôi đấy!
Cái này theo e nghĩ là bọn ở dưới nó gây khó khăn để cò ăn tiền thôi!
Em đã làm thành công, mất khoảng nửa tháng để xử lý vụ miễn thuế thu nhập cá nhân, cụ nào bị vướng thì inbox em tư vấn nếu đang muốn làm món này
Em vừa làm đc, Thuế nó có đòi hộ khẩu cũ và sổ đỏ theo địa chỉ ở quê, em chụp ảnh in ra kèm tờ cam kết ở quê ko có gì. vậy là xong, giảm đc mấy chục. cccm tự tin thì cứ cam kết thôi

[Cập nhật ngày 04.06.2024] Em làm thành công lần thứ hai được miễn thuế TNCN do chỉ sở hữu duy nhất một bất động sản tại thời điểm bán.

Các cụ, các mợ nếu thấy mình đúng diện được miễn giảm thì cứ mạnh mẽ theo đúng thủ tục mà làm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

manhn72

Xe tải
À vụ này em có tìm hiểu. Đa số các thông tin thu được giống cụ. Kết lại là vẫn phải nộp nhưng lách được. Nhà cụ mà lớn tiền tí thì nên qua 1 văn phòng luật nào đó chuyên bds họ tư vấn cho.

Namtroc

Xe điện
Khi làm thủ tục sang tên làm cái đơn trước khi nộp thuế thể hiện 1 nhà và miễn nộp thuế kia là xong.
Việc gì phải nhờ vả thằng nào mà lách với cả không??? Việc xác định còn lại cử cơ quan công quyền

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Khi làm thủ tục sang tên làm cái đơn trước khi nộp thuế thể hiện 1 nhà và miễn nộp thuế kia là xong.
Việc gì phải nhờ vả thằng nào mà lách với cả không??? Việc xác định còn lại cử cơ quan công quyền
Cụ tỉ mỉ hơn chút được không a? Em đang quan tâm.
Thời gian " chờ" cơ quan công quyền xác định mất nhiều thời gian không a?

gik_nguyen

Xe buýt
Em quan tâm là đã ai làm được thật chưa, có khó khăn gì không để còn em vững tin đi chiến đấu. Em xác định là thượng tôn pháp luật.

gik_nguyen

Xe buýt
Tư vấn từ một website của một công ty luật :(

Khi tiến hành khai thuế thu nhập cá nhân, bạn tự khai và cam kết rằng tài sản là nhà đó là tài sản duy nhất của mình, nếu phát hiện không đúng sẽ bị xử lý truy thu thuế và phạt về hành vi vi phạm pháp luật thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế. Bên cạnh đó để tránh trường hợp cơ quan thuế không chấp nhận cam kết của mình, bạn có thể tự làm một mẫu đơn xác nhận đó là tài sản duy nhất và xin xác nhận của chính quyền địa phương nơi mình sinh sống để làm giấy tờ bảo đảm cho cam kết của mình.

Vu Minh Phong

Xe hơi
Em cũng rơi vào trường hợp như cụ, có tìm hiểu qua nhưng chả có cơ quan nào xác nhận cho mình đấy là căn nhà duy nhất cả

omerta77

Xe điện
Éo ông nào ở UBND xã lại đi xác nhận cho chỉ có 1 ngôi nhà duy nhất vì bố ai mà biết được. UB chỉ xác nhận nơi có HKTT là đúng rồi.
Đúng là hành dân

Namtroc

Xe điện
Đã làm và chả cần ai xác nhận cả
Đây là đơn tự viết kiểu cam đoan, thuế thừa để kiểm tra đứng tên mấy căn, nên nếu nói cần cam kết hay gì gì đó thì cứ xin các a í điểm chỉ vào đơn thôi
Em quan tâm là đã ai làm được thật chưa, có khó khăn gì không để còn em vững tin đi chiến đấu. Em xác định là thượng tôn pháp luật.
Tư vấn từ một website của một công ty luật :(

Khi tiến hành khai thuế thu nhập cá nhân, bạn tự khai và cam kết rằng tài sản là nhà đó là tài sản duy nhất của mình, nếu phát hiện không đúng sẽ bị xử lý truy thu thuế và phạt về hành vi vi phạm pháp luật thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế. Bên cạnh đó để tránh trường hợp cơ quan thuế không chấp nhận cam kết của mình, bạn có thể tự làm một mẫu đơn xác nhận đó là tài sản duy nhất và xin xác nhận của chính quyền địa phương nơi mình sinh sống để làm giấy tờ bảo đảm cho cam kết của mình.
Em cũng rơi vào trường hợp như cụ, có tìm hiểu qua nhưng chả có cơ quan nào xác nhận cho mình đấy là căn nhà duy nhất cả
Éo ông nào ở UBND xã lại đi xác nhận cho chỉ có 1 ngôi nhà duy nhất vì bố ai mà biết được. UB chỉ xác nhận nơi có HKTT là đúng rồi.
Đúng là hành dân

Namtroc

Xe điện
Cụ tỉ mỉ hơn chút được không a? Em đang quan tâm.
Thời gian " chờ" cơ quan công quyền xác định mất nhiều thời gian không a?
Tại nơi chuyển tên, thường là vp nhà đất làm cái đơn cam đoan TRƯỚC KHI sang thuế là xong.
Có thể nhờ vả e divu 1 cửa đất cát sẽ rõ hơn.

manhn72

Xe tải
Về cơ bản thì cụ đúng. Em trước cũng quan niệm như cụ. Tuy nhiên để xác định đó là tài sản duy nhất của mình thì phụ thuộc cơ quan công quyền. Nhanh chậm không do mình mà rất có thể mình lại đang cần gấp. Ngoài ra nó còn vài yếu tố xác định việc miễn thuế tncn này như là giấy tờ sở hữu phải không ít hơn 6 tháng. Chắc để tránh các cụ lướt bds.
Chính vì thế nếu cần thì nên qua bên luật nào đó. Họ tư vấn lách không phải trốn luôn mà giảm số thuế phải nộp ở mức mình chấp nhận được. Em hình dung họ sẽ làm 2 hợp đồng mua bán nhà. Một cái giá thấp hơn để nộp thuế.

Namtroc

Xe điện
Về cơ bản thì cụ đúng. Em trước cũng quan niệm như cụ. Tuy nhiên để xác định đó là tài sản duy nhất của mình thì phụ thuộc cơ quan công quyền. Nhanh chậm không do mình mà rất có thể mình lại đang cần gấp. Ngoài ra nó còn vài yếu tố xác định việc miễn thuế tncn này như là giấy tờ sở hữu phải không ít hơn 6 tháng. Chắc để tránh các cụ lướt bds.
Chính vì thế nếu cần thì nên qua bên luật nào đó. Họ tư vấn lách không phải trốn luôn mà giảm số thuế phải nộp ở mức mình chấp nhận được. Em hình dung họ sẽ làm 2 hợp đồng mua bán nhà. Một cái giá thấp hơn để nộp thuế.
Em làm rồi, kg phải nghĩ đâu
Dĩ nhiên mồm em to lắm, cãi đc :))

mazda3_pro

Xe lăn
Trước giờ em bán vài cái rồi và chưa lần nào làm cả, thêm nữa bên mua phải đóng thuế phí nên kệ họ :D

gik_nguyen

Xe buýt
Tại nơi chuyển tên, thường là vp nhà đất làm cái đơn cam đoan TRƯỚC KHI sang thuế là xong.
Có thể nhờ vả e divu 1 cửa đất cát sẽ rõ hơn.
Em cũng đang định làm thế này nhưng không nhờ vả, làm hư cán bộ :D

manhn72

Xe tải
Em làm rồi, kg phải nghĩ đâu
Dĩ nhiên mồm em to lắm, cãi đc :))
Mồm em cũng không bé. Sắp tới em cũng bán nhà và cũng tính cãi ra ngô ra khoai. Nhưng điều kiện phù hợp nữa là bên mua họ cũng có time và ủng hộ mình. Chứ họ cứ nhặng lên thì chắc cũng lách cho xong :)

gik_nguyen

Xe buýt
Mồm em cũng không bé. Sắp tới em cũng bán nhà và cũng tính cãi ra ngô ra khoai. Nhưng điều kiện phù hợp nữa là bên mua họ cũng có time và ủng hộ mình. Chứ họ cứ nhặng lên thì chắc cũng lách cho xong :)
Gì chứ khoản to mồm thì em làm được. Cám ơn cụ!

manhn72

Xe tải
Trước giờ em bán vài cái rồi và chưa lần nào làm cả, thêm nữa bên mua phải đóng thuế phí nên kệ họ :D
À cái này thì do thỏa thuận mà cụ. Ví dụ cụ thỏa thuận bán thu về 10 tỷ, thủ tục và thuế phí bên mua chịu thì cụ chả phải làm gì là phải rồi.
Thông thường thì thuế trước bạ bên mua nộp, thuế thu nhập cá nhân bên bán nộp, phí công chứng đo vẽ linh tinh bên bán chịu. Em thấy các bạn tư vấn bds nói thế.

gik_nguyen

Xe buýt
Để lần này em thử mồm to đại pháp xem có ăn thua không rồi review cho anh em :D
Cũng chẳng mất gì, cùng lắm thì lại nộp 2% như thông thường.

manhn72

Xe tải
Để lần này em thử mồm to đại pháp xem có ăn thua không rồi review cho anh em :D
Cũng chẳng mất gì, cùng lắm thì lại nộp 2% như thông thường.
Cụ triển đi. Nhưng mà nếu kg trôi thì ngược. Về thuê bên luật nào xử lý hợp đồng mua bán lách cho đỡ thiệt hại. Xong cụ ra cơ quan thuế khác mà nộp. Theo quy định thì nộp thuế ở đâu cũng được :)