[Funland] Miền bắc vào thu - Lang thang cuối tuần thôi ạ.

Trần Đoành.

Xe container
Chào CCCM,

Thời tiết miền bắc đã vào thu. Mùa thu đông mát giời, nhà em thích đi lang thang khám phá các tỉnh miền bắc. Vì con còn bận đi học nên em tính đi 1-2 ngày cuối tuần thôi ạ. Vì chỉ đi 1-2 ngày nên em muốn đi ngắm làng xóm cảnh đẹp ở các tỉnh gần gần quanh Hà Nội. Gia đình đi chơi thích ề à, thấy chỗ đẹp là ngả bàn ghế ra làm ấm trà ngon ngồi tư duy về con người cuộc đời. :D

Nhờ CCCM giới thiệu cho những làng xóm đẹp quanh miền bắc để nhà em tham khảo thêm. Ko cần nhiều dịch vụ gì hết, mà thật ra ít dịch vụ càng tốt. Chỉ cần một chỗ mát mẻ, yên tĩnh xinh đẹp có thể ngả bàn uống ấm trà ngắm nghía là nhà em khoái chí rồi ạ. Nếu xung quanh có đình chùa nhà thờ nào kiến trúc đẹp để vãn cảnh nữa thì càng tốt ạ.

Em xin chia sẻ địa điểm nhà em mới đi tuần trước - chùa Keo Thái Bình. Theo kiến thức nông cạn của em, đây là quần thể chùa cổ đẹp nhất miền Bắc. Theo thông tin wiki chùa được xây dựng từ TK 17. Kiến trúc của chùa thì cũng là chùa miền bắc kinh điển thôi, nhưng xung quanh có 3 cái ao nhỏ sạch sẽ xinh xắn nên không gian tổng thể rất thoáng và đẹp, không như nhiều đình chùa khác bị nhà dân xung quanh xâm chiếm ít nhiều không gian nhìn rất bí bách. Làm một chén trà ngon, thêm một cái bánh ngon, cả nhà cứ tâm tình chuyện giời mây giăng gió, thì ngồi ở đây cả buổi cũng ko chán ấy CCCM ạ.

Hôm em tới thăm thì thấy có bên quay phim chuyên nghiệp vào quay chụp và trong chùa đang làm lễ gì đó nên em cũng chỉ chụp vài cái để chia sẻ thôi ạ. Mà cơ bản em cũng ko biết chụp ảnh.

Cụ nghe em xui dại một lần, cụ để ngan già ở nhà, đem hàng xách tay đi thì còn lãng mạn với thi vị hơn giữa giời thu mb :)) :)):))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tiết thu đẹp ngỡ ngàng..Em chỉ ước cafe sớm và nghe thoang thoảng Mariah Carey ca bài ca em thích hồi trẩu ;))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sứa. Bé radio hoặc chương trình ca nhạc nước ngoài tivi có phát bài này ;))

dinhdung001

Xe tải
KLQ, nhưng thực sự có chút hẫng hụt cho cách tổ chức Lễ hội nhân dịp 10/10 ngày hôm qua. Ở Khu trung tâm thì đúng là phải lỗng lẫy, rực rỡ, náo nhiệt. Nhưng những khu khác thì sao, không nhẽ không phải HN (vd Cầu Giấy, Thanh Xuân, ...). Em không nhận thấy một chút gì về hoạt động kỷ niệm. HN của riêng lđ hay của cả những người dân, không giống tinh thần lấy người dân là trung tâm, là chủ thể, là động lực,...
Đầu tiên là tiền cụ ơi. Muốn tổ chức dàn trải ở khắp các quận huyện như cụ nói thì kinh phí là một vấn đề lớn.
Thứ hai nữa, quan trọng hơn, những đau thương do cơn bão Yagi và lũ lụt khắp miền Bắc còn chưa dứt. Việc tổ chức lễ hội linh đình, truyền thông rầm rộ thực sự rất phản cảm. Lễ thì lớn thật, nhưng "HN của riêng lđ hay của cả những người dân, không giống tinh thần lấy người dân là trung tâm, là chủ thể, là động lực,..." trong khi người dân khắp nơi còn đang vật lộn sau lũ thì người dân Hà Nội thoải mái chơi bời, lễ hội. Nên nếu xét đến tình hình hiện tại thì em thấy Tp Hà Nội hiện đang làm rất đúng.

dinhdung001

Xe tải
Chào CCCM,

Thời tiết miền bắc đã vào thu. Mùa thu đông mát giời, nhà em thích đi lang thang khám phá các tỉnh miền bắc. Vì con còn bận đi học nên em tính đi 1-2 ngày cuối tuần thôi ạ. Vì chỉ đi 1-2 ngày nên em muốn đi ngắm làng xóm cảnh đẹp ở các tỉnh gần gần quanh Hà Nội. Gia đình đi chơi thích ề à, thấy chỗ đẹp là ngả bàn ghế ra làm ấm trà ngon ngồi tư duy về con người cuộc đời. :D

Nhờ CCCM giới thiệu cho những làng xóm đẹp quanh miền bắc để nhà em tham khảo thêm. Ko cần nhiều dịch vụ gì hết, mà thật ra ít dịch vụ càng tốt. Chỉ cần một chỗ mát mẻ, yên tĩnh xinh đẹp có thể ngả bàn uống ấm trà ngắm nghía là nhà em khoái chí rồi ạ. Nếu xung quanh có đình chùa nhà thờ nào kiến trúc đẹp để vãn cảnh nữa thì càng tốt ạ.

Em xin chia sẻ địa điểm nhà em mới đi tuần trước - chùa Keo Thái Bình. Theo kiến thức nông cạn của em, đây là quần thể chùa cổ đẹp nhất miền Bắc. Theo thông tin wiki chùa được xây dựng từ TK 17. Kiến trúc của chùa thì cũng là chùa miền bắc kinh điển thôi, nhưng xung quanh có 3 cái ao nhỏ sạch sẽ xinh xắn nên không gian tổng thể rất thoáng và đẹp, không như nhiều đình chùa khác bị nhà dân xung quanh xâm chiếm ít nhiều không gian nhìn rất bí bách. Làm một chén trà ngon, thêm một cái bánh ngon, cả nhà cứ tâm tình chuyện giời mây giăng gió, thì ngồi ở đây cả buổi cũng ko chán ấy CCCM ạ.

Hôm em tới thăm thì thấy có bên quay phim chuyên nghiệp vào quay chụp và trong chùa đang làm lễ gì đó nên em cũng chỉ chụp vài cái để chia sẻ thôi ạ. Mà cơ bản em cũng ko biết chụp ảnh.

Không khí mát mẻ, trong lành, nắng đẹp, cảnh vật cổ kính trang nghiêm. Em cũng thích. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ nhé.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Đầu tiên là tiền cụ ơi. Muốn tổ chức dàn trải ở khắp các quận huyện như cụ nói thì kinh phí là một vấn đề lớn.
Thứ hai nữa, quan trọng hơn, những đau thương do cơn bão Yagi và lũ lụt khắp miền Bắc còn chưa dứt. Việc tổ chức lễ hội linh đình, truyền thông rầm rộ thực sự rất phản cảm. Lễ thì lớn thật, nhưng "HN của riêng lđ hay của cả những người dân, không giống tinh thần lấy người dân là trung tâm, là chủ thể, là động lực,..." trong khi người dân khắp nơi còn đang vật lộn sau lũ thì người dân Hà Nội thoải mái chơi bời, lễ hội. Nên nếu xét đến tình hình hiện tại thì em thấy Tp Hà Nội hiện đang làm rất đúng.
Em chưa hiểu ý cụ, làm cho có phải không ạ? Ý của em không phải kỳ vọng phải tưng bừng lễ hội, mít tinh này nọ vô nghĩa và tốn kém. Tuy nhiên có nhiều cách để làm cho ngày này có ý nghĩa hơn, ví dụ như phát động cách phòng trào " Hà nội xanh sạch đẹp", "Nâng cao văn hóa giao thông",.. Ngay cả cách tổ chức ngày hội đoàn kết toàn dân như năm ngoái đã từng tổ chức, toàn do nhân dân đóng góp mà vẫn bảo đảm ý nghĩa.

xedaprach

Xe điện
Tài thật, cái thớt ngắm cảnh bình thơ thôi mà cccm vẫn tổ lái rồi quay ra vật nhau được :|

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em ưng chùa Bà Đanh vì có màu thời gian, lịch sử.
Còn Địa tạng Phi lai tự, Phật Quang thì sau em cạch..chả có hồn chùa.

dzoro

Xe điện
Em đang có mấy kèo tháng 10 này đi Pù Luông, Tràng An hoặc Biệt Phủ Thành Chương nhưng chưa quyết đi đâu :((

tungLam.nwl

Xe tăng
Tầm này cụ đi các khu ở Ninh Bình vừa không đông nhưng cũng không vắng quá, thời tiết đẹp ăn uống, cảnh sắc đều tốt.

Lệ Cẩm

Xe điện
Tại ông con nhà e học lớp 5 và mẹ nó cả, nó đang có bài văn tả cảnh Hồ Gươm nên 2 mẹ con bảo bố chở 9km lên tận hồ cho nó thực tế.
Hồ Gươm có quả nước xanh lét như nước của cty sản xuất hóa chất thải ra + combo túi nilon, chai nước tạo ra khung cảnh thơ mộng cực kỳ luôn
em thấy cụ tiêu cực quá

Grandtouring

Xe điện
Chào CCCM,

Giờ, thu HN rất "giả dối" vì bụi mịn. Mấy hôm nay, HN ô nhiễm cực cao vì bụi mịn (nhất thế giới, như radio trong xe ô tô thống báo trưa qua, 07/10/2024).
Hôm nay, 08/10 đây: Thủ đô Hà Nội tiếp tục ô nhiễm không khí ở mức có hại cho sức khỏe | baotintuc.vn
Thế nên, ở nhà cho lành.

Chỉnh sửa cuối:

thongnv

Xe điện
về Haỉ Minh, Hải Hậu, Nam Định , nhiều nhà thờ siêu đẹp các cụ ơi

Wilddingo

Xe đạp
Thời tiết này chỉ thích đi chơi, lấy xe máy lang thang lên Sơn Tây ngắm đồng ruộng hai bên đường.

dinhdung001

Xe tải
Em chưa hiểu ý cụ, làm cho có phải không ạ? Ý của em không phải kỳ vọng phải tưng bừng lễ hội, mít tinh này nọ vô nghĩa và tốn kém. Tuy nhiên có nhiều cách để làm cho ngày này có ý nghĩa hơn, ví dụ như phát động cách phòng trào " Hà nội xanh sạch đẹp", "Nâng cao văn hóa giao thông",.. Ngay cả cách tổ chức ngày hội đoàn kết toàn dân như năm ngoái đã từng tổ chức, toàn do nhân dân đóng góp mà vẫn bảo đảm ý nghĩa.
Năm nay tổ chức chương trình ở Hồ Gươm em thấy rất hay và ý nghĩa. Nếu bình thường như mọi năm sẽ treo băng rôn, cờ quạt, tổ chức các trường trình văn hóa văn nghệ khắp các quận huyện. Năm nay làm thế này là cũng được rồi.