[Funland] Miễn tiền thuê khi đóng cửa, giảm 50% trong 1 năm

Cuonga1

Xe đạp
Public kiến nghị trên báo là nước cờ cuối để dễ bề giải trình trước cổ đông

cadan

Xe container
Em nghĩ giá là do thị trường quyết định. Người ta thấy còn kiếm lãi được thì họ vẫn thuê. Nếu bác định cho thuê với đúng "giá trị thực" thì em không bàn đâu ạ. Có lợi cho người thuê.
Cũng khá nhiều người ngộ nhận (tưởng kiếm được lãi bằng dịch vụ mình cung ứng - thực tế kinh doanh nghiệt ngã mới biết rằng thứ đó ko bán được)

Nhưng đã trót mất rồi, vô tình, họ đẩy giá thuê nhà lên cao

Làm chính các chủ nhà ảo tưởng sức mạnh

Và gián tiếp gây khó cho những người đi thuê nhà khác (phải trả chi phí cao hơn)

Cứ thế để rồi khi gãy đổ, thì gãy đổ đau hơn...

Cũng khá nhiều người ngộ nhận (tưởng kiếm được lãi bằng dịch vụ mình cung ứng - thực tế kinh doanh nghiệt ngã mới biết rằng thứ đó ko bán được)

Nhưng đã trót mất rồi, vô tình, họ đẩy giá thuê nhà lên cao

Làm chính các chủ nhà ảo tưởng sức mạnh

Và gián tiếp gây khó cho những người đi thuê nhà khác (phải trả chi phí cao hơn)

Cứ thế để rồi khi gãy đổ, thì gãy đổ đau hơn...

View attachment 4516737
Như vậy là phần lớn thị trường cho thuê nhà là "ảo tưởng sức mạnh" tất thảy ạ?
Em không nhất trí lắm với lập luận này.

santavn

Xe tải
Tùy thuộc vào HĐ đã ký thế nào thôi, thẳng căng ra a đếch giảm chú làm gì được a, không thích thanh toán hết HĐ rồi lượn.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Tùy thuộc vào HĐ đã ký thế nào thôi, thẳng căng ra a đếch giảm chú làm gì được a, không thích thanh toán hết HĐ rồi lượn.
Nếu các doanh nghiệp làm ăn bài bản tốn nhiều công sức và chi phí marketing website + SEO + GG Ads và nhiều kênh khác... thanh lý hợp đồng rất bất lợi vì địa chỉ đã được ấn định qua index của google. Mất mát do chuyển mặt bằng còn nhiều hơn thế. Nếu mở rộng địa bàn thuê thêm em ko nói, chứ đóng cửa mặt bằng cũ ảnh hưởng đến khách hàng

naviphar

Xe tải
GD Tài giở trò bán rau ra. Không khéo mất uy tín đấy.
Em thì buôn bán nhỏ lẻ, hạch toán chi phí thuê mặt bằng đã chiếm tỷ trọng khá lớn. Các đại gia như TGDĐ đều thuê những mặt bằng ở vị trí có thể nói là đắc địa tại từng khu vực, diện tích rất lớn, thuê dài hạn, tiền bạc lại được tiếng là "chơi đẹp" thành ra ở những thời điểm như thế này thì cũng dễ hiểu và cần cảm thông với họ thôi.

cadan

Xe container
Như vậy là phần lớn thị trường cho thuê nhà là "ảo tưởng sức mạnh" tất thảy ạ?
Em không nhất trí lắm với lập luận này.
Với tư cach là một người cho thuê nhà thì đã có lúc em cảm nhận được điều này

Thực ra, khi hàng trăm người lao tới mình, bày tỏ nguyện vọng, cạnh tranh với nhau về giá, tội gì không ảo tưởng về cái mình có, phải không ạ?

Em thì buôn bán nhỏ lẻ, hạch toán chi phí thuê mặt bằng đã chiếm tỷ trọng khá lớn. Các đại gia như TGDĐ đều thuê những mặt bằng ở vị trí có thể nói là đắc địa tại từng khu vực, diện tích rất lớn, thuê dài hạn, tiền bạc lại được tiếng là "chơi đẹp" thành ra ở những thời điểm như thế này thì cũng dễ hiểu và cần cảm thông với họ thôi.
Đương nhiên là nên hiểu và cảm thông.
Tuy nhiên, mức độ chia sẻ đến đâu sẽ phụ thuộc hầu như toàn bộ vào khả năng thương lượng trên cơ sở tôn trọng lẫn nhau, không nên có cái kiểu ở "kèo trên" hay "bố đời" thiên hạ.

Với tư cach là một người cho thuê nhà thì đã có lúc em cảm nhận được điều này

Thực ra, khi hàng trăm người lao tới mình, bày tỏ nguyện vọng, cạnh tranh với nhau về giá, tội gì không ảo tưởng về cái mình có, phải không ạ?
Vâng, Bác.

cadan

Xe container
Cũng phải nói thêm

các nhà môi giới BĐS đóng góp rất lớn vào ảo tưởng đó

Miếng đất của bạn 10 tỷ, họ rỉ tai, để em hô với khách 12 tỷ, được thêm 2 tỷ chia đôi.

Cứ theo cấp số nhân thì giá nhà làm gì chả tăng

Đã tăng giá mua nhà, khi cho thuê, phải tăng cả giá thuê để bù đắp vốn bỏ ra.

Môi giới cho thuê nhà lại xuất hiện: ở đầu phố, cửa hàng kia phải cho thuê được 100tr. Nhà mình bằng 2/3 thì tối thiểu cũng phải 80.

Cứ theo cấp số nhân thì giá thuê nhà làm gì chả tăng. Nếu không tăng, thì là phá giá thị trường, và đứng cạnh ...hàng xóm sẽ tự thấy mình "lành" quá
(lành - nghĩa là ngốc trong nhiều trường hợp)

Mặc dù, như tính toán của bài báo e trích - Highland cafe phải bán 400ly cafe /ngày mới đủ trả tiền nhà

Mà đấy là 2land cafe chứ ko phải là mấy ông bà mở shop nhỏ lẻ, tưởng ngon ăn nhào zô

Bà Bán Nước

Xe đạp
Em thì theo cửa đấu nhau thì ông thuê thiệt trước, ông cho thuê có tống ông kia cho thuê lại cũng vẫn ngon hơn giảm như kia, quan trọng họ đếch chết được :D

Cũng phải nói thêm

các nhà môi giới BĐS đóng góp rất lớn vào ảo tưởng đó

Miếng đất của bạn 10 tỷ, họ rỉ tai, để em hô với khách 12 tỷ, được thêm 2 tỷ chia đôi.

Cứ theo cấp số nhân thì giá nhà làm gì chả tăng

Đã tăng giá mua nhà, khi cho thuê, phải tăng cả giá thuê để bù đắp vốn bỏ ra.

Môi giới cho thuê nhà lại xuất hiện: ở đầu phố, cửa hàng kia phải cho thuê được 100tr. Nhà mình bằng 2/3 thì tối thiểu cũng phải 80.

Cứ theo cấp số nhân thì giá thuê nhà làm gì chả tăng. Nếu không tăng, thì là phá giá thị trường, và đứng cạnh ...hàng xóm sẽ tự thấy mình "lành" quá
(lành - nghĩa là ngốc trong nhiều trường hợp)

Mặc dù, như tính toán của bài báo e trích - Highland cafe phải bán 400ly cafe /ngày mới đủ trả tiền nhà

Mà đấy là 2land cafe chứ ko phải là mấy ông bà mở shop nhỏ lẻ, tưởng ngon ăn nhào zô
Dạ bác nói chí phải.
Em nghĩ, đâu đó thấp thoáng cái quy luật vận hành của thị trường ở đây đấy ạ.

Em thì theo cửa đấu nhau thì ông thuê thiệt trước, ông cho thuê có tống ông kia cho thuê lại cũng vẫn ngon hơn giảm như kia, quan trọng họ đếch chết được :D
Dạ, em nghĩ ai cũng muốn ổn định, chẳng qua là do tình thế bắt buộc thôi, nên lấy tình cảm ra mà dung hòa, đừng như thế kia lại khổ đôi bên, ai cũng thiệt hại cả. Chưa chết nhưng cũng ngắc ngoải lắm Bác!

cadan

Xe container
Dạ bác nói chí phải.
Em nghĩ, đâu đó thấp thoáng cái quy luật vận hành của thị trường ở đây đấy ạ.
Thị trường vận hành 1 cách hoàn toàn "thị trường" cũng có 2 mặt:

cái gì ngta tranh nhau thì sẽ đắt lên

đắt lên hết mức chịu đựng của "thị trường" thì thành bong bóng

và bong bóng nào rồi cũng vỡ, hoặc nhẹ thì xẹp xuống

thị trường, vì vậy thích hợp với biểu tượng hình Sin

ng gặt được "thị trường" ở đỉnh, theo cách đó, khi xẹp/vỡ sẽ bị ảnh hưởng nhiều hơn, nhất là khi đã trót "ảo tưởng" vào 1 bong bóng mà mình đã có

Bà Bán Nước

Xe đạp
Dạ, em nghĩ ai cũng muốn ổn định, chẳng qua là do tình thế bắt buộc thôi, nên lấy tình cảm ra mà dung hòa, đừng như thế kia lại khổ đôi bên, ai cũng thiệt hại cả. Chưa chết nhưng cũng ngắc ngoải lắm Bác!
Vầng, đấy là em tính nếu thích chơi kiểu cá chết lưới rách ấy, chủ nhà họ sợ quái gì chứ :)
Còn ông nào tự tin ép được mặt bằng thị trường thì tuỳ thôi :)

Cuonga1

Xe đạp
Mấy cụ bàn toàn vấn đề vĩ mô giá cho thuê. Vấn đề 9 là TGDD public kiến nghị để làm Chứ ko thể nào giảm giống đề xuất đc, hơn nữa mảng kinh doanh này sẽ sụt giảm doanh số dần theo thời gian khi các trang thương mại điện tử phát triển. Theo e, chiêu bài này là nc cờ kéo dài time hồi sức

Vầng, đấy là em tính nếu thích chơi kiểu cá chết lưới rách ấy, chủ nhà họ sợ quái gì chứ :)
Còn ông nào tự tin ép được mặt bằng thị trường thì tuỳ thôi :)
Muốn mời Bác chén rượu mà nhà mạng ứ cho vì hết tiền, không còn rượu nữa rồi!

naviphar

Xe tải
TÍnh ra thì anh Vượng cứng phết nhỉ
- Vay cực nhiều
- Nhân viên cực nhiều
- Chi phí cực nhiều
- BĐS ko bán nổi
- Nuôi thêm con nghiện vinfast nhưng ko thấy anh ấy kêu khóc gì
Bác gạch năm cái đầu dòng. Bốn cái em không dám bàn, nhưng cái gạch đầu dòng thứ tư, em thấy nó sai sai sao ấy ! :D