Merc đổ xăng A92 hay A95, có báo cáo gì khi thay đổi k ợ?

nem_da_giau_tay

Xe buýt
trước tiên xin thanks các cụ chỉ giáo,
chẳng là e cbi chuyển phỏm qua mẹt đi,

và ai cũng biết là tiền nào thì của đó, và ai cũng biết khuyến cáo nhà sx là nên dùng A95. Có điều kinh tế khó khăn, thóc cao gạo kém, nhiều khi vùng xâu vùng xa đâu phải lúc nào cũng có A95 mà đổ đâu,

trước e đi bim bim thì e cũng tuyền đổ tinh xăng A95 vì e cũng nghe dọa là đang đi A95 mà đổ 92 vào nó báo lỗi k đi đc, nhưng mà có lần e lên núi cóc kiếm đc A95 e làm quả liều e chơi A92 hóa ra nó chẳng sao, thế là từ đó e cứ thế mà diễn.
đó là chuyện của bim bim, giờ đây e cbi chuyển nhà sang mẹt, hôm rùi nghe cụ phó thôn mẹt chém dọa e là cái nhà mẹt nó có cái máy căm pu tờ nó tính toán cái gió má gì đó nó sẽ nhớ lượng gió vào thế nào đó rồi là nếu đang chạy A95 mà đỏ 92 vào nó sẽ thấy khác như kiểu gió nhiều hơn là nó báo cóc đi được đâu.

E Xin nhắc lại là ai cũng biết đi 95 thì khỏi nghĩ nhưng mà đâu phải lúc nào cũng có, thế nên e định hôm tới có e mẹt về nhân tiện lần đầu đổ xăng thì e cho e ý nhớ luôn khỏi thắc mắc sau này e đổ luôn A92 cho khỏi phải phiền, đỡ lằng nhằng, như vậy có ổn k các cụ
- và tiện thể e hỏi luôn đã có cụ nào ở đây đi mẹt đời xe từ 2008 trở lại đây tuyền đỏ tinh xăng A92 k ợ, và cụ thấy có vứn đề gì k hửm?
- và cũng tiện đây đã có nhiều cụ nào đi mẹt cũng vẫn đời từ 2008 trở lại đây đang chạy A95 vô tình lên núi k có đành nhắm mắt làm ngơ đổ A92 vào và vấn đề nó diễn ra thế nào ợ,
mong các cụ mô tả giúp e cho e tý ti thông tin về cái con vợ mẹt này với ợ, e xin thanks ạ

Ride

Xe tăng
Em chả đi mấy đời xe cụ hỏi nhưng em biết chắc một điều là:
- dùng 95 thì tốt hơn
- đổ lẫn 92 cũng k sao
Quan trọng hơn cả là: đổ ở cây xăng uy tín, vì nếu đổ chỗ vớ vỉn thì 92 chỉ còn 8x, ... Lúc đó báo lỗi là đương nhiên

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
E cố gắng đổ 95, nhưng nhiều khi không có thì đổ 92 cũng chả thấy vấn đề gì. Ở nắp bình xăng e thấy ghi rõ là min 91.

Bonhim

Xe tải
Xe em sau khi cài đặt lại thì chơi tuốt vì xe em chỉ E 2005, chả có báo gì, nhưng tiện thì em vẫn đổ A 95.
Cụ lo gì.

mercedesviet

Xe buýt
Theo khuyến cáo và thực tế về chất lượng xăng VN mình thì hãng vẫn khuyên nên đổ A95 dưng mà chạy vùng xa xa thì lays đâu A95 mà đổ. Em vẫn táng A92 vào bình thường trong trường hợp bất khả kháng. Nếu có báo thì về làm lọ phụ gia là hết báo.
Thân!

Trong trường hợp đi công tác xa không có xăng 95,bác nên thủ 1 vài lọ phụ gia ở sau cốp. Đổ vào bình rồi đổ 92 đi như bình thường ạ

dung_taybien

Xe tăng
Theo khuyến cáo của Mer thì xăng đổ thấp nhất là A95 còn thường là A98 (nước ngoài với có A98), trong khi ở nc ta 10 cây xăng may ra có 1 cây có A95, để giải quyết vấn đề này các cụ chỉ cần hạ chỉ số otan của xe xuống A89 là ngon, khi hạ xuống A89 thì các cụ đổ A92 vào là ok, thời gian can thiệp hạ otan khoảng 15p là xong
Ngoài ra với chất lượn xăng tại VN thì các cụ nên dùng thêm phụ gia xăng, ko nhất thiết phải dùng liên tục chỉ cần 3-5 tháng 1 lần là đc, phụ gia xăng nhằm đánh ta cặn bẩn trong xăng chứ ko có mục đích làm tăng chị số otan trong xăng, nhên các cụ đừng nhầm tưởng là đổ A92 với phụ gia thì chất lượng xăng tương đương A95 nhé

qlevis

Xe điện
Ở nắp bình xăng ghi là a95 cụ ạ. Họ ghi thế nào thì cứ thế mà đổ. Thực ra xe đó ở EU và Mỹ là đổ A98, kể cả audi hay Porche cũng vậy. Nhưng khi về vn họ phải điều chỉnh lại thông số cho phù hợp với thị trường, vì ở vn ko có xăng 98. Nếu ở chỗ cụ ko bán xăng 95 thì đành đổ 92 rồi mua thêm hóa chất trộn vào vậy

Mercedes Star

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Không phải lúc nào cũng có xăng A95 để đổ đâu cụ.
Xe vẫn đổ A92 và đi bình thường. Ngoại trừ 1 số cây xăng bơm xăng kém chất lượng, bị đục hay bẩn mới làm cho xe báo lỗi thôi cụ ak

workshop

Xe buýt
Theo khuyến cáo của Mer thì xăng đổ thấp nhất là A95 còn thường là A98 (nước ngoài với có A98), trong khi ở nc ta 10 cây xăng may ra có 1 cây có A95, để giải quyết vấn đề này các cụ chỉ cần hạ chỉ số otan của xe xuống A89 là ngon, khi hạ xuống A89 thì các cụ đổ A92 vào là ok, thời gian can thiệp hạ otan khoảng 15p là xong
Ngoài ra với chất lượn xăng tại VN thì các cụ nên dùng thêm phụ gia xăng, ko nhất thiết phải dùng liên tục chỉ cần 3-5 tháng 1 lần là đc, phụ gia xăng nhằm đánh ta cặn bẩn trong xăng chứ ko có mục đích làm tăng chị số otan trong xăng, nhên các cụ đừng nhầm tưởng là đổ A92 với phụ gia thì chất lượng xăng tương đương A95 nhé
Xe hơi hiện đại nhất là xe thế hệ mới thường có tỷ số nén cao nên động cơ dễ bị kích nổ và giải pháp tăng trị số octan của xăng để chống kích nổ ( hiện tượng nổ sớm kích nổ khi chưa có tia lửa điện ở buồng đốt ) Bạn nói hạ trị số octan của xe làm tôi không hiểu ???!!! khi tỷ số nén của động cơ cao đương nhiện nên dùng xăng có trị số octan cao để động cơ hoạt động tối ưu nếu dùng xăng có trị số octan thấp làm xe ăn xăng nhiều hơn béc phun nhanh đóng cặn . trị số octan là thành phần của xăng làm sao lại hạ ở động cơ được ??!! mà nếu hạ trị số octan của xăng thì có nghĩa là xăng đã kém lại còn cố tình cho kém hơn thì gọi là phá xe...

Ride

Xe tăng
Xe hơi hiện đại nhất là xe thế hệ mới thường có tỷ số nén cao nên động cơ dễ bị kích nổ và giải pháp tăng trị số octan của xăng để chống kích nổ ( hiện tượng nổ sớm kích nổ khi chưa có tia lửa điện ở buồng đốt ) Bạn nói hạ trị số octan của xe làm tôi không hiểu ???!!! khi tỷ số nén của động cơ cao đương nhiện nên dùng xăng có trị số octan cao để động cơ hoạt động tối ưu nếu dùng xăng có trị số octan thấp làm xe ăn xăng nhiều hơn béc phun nhanh đóng cặn . trị số octan là thành phần của xăng làm sao lại hạ ở động cơ được ??!! mà nếu hạ trị số octan của xăng thì có nghĩa là xăng đã kém lại còn cố tình cho kém hơn thì gọi là phá xe...
Phá phiếc gì chứ, các cụ cứ đao to búa lớn!
Theo em hiểu thì cụ Dung_taybien sẽ dùng máy để can thiệp vào phần mềm đang điều khiển xe, cho cái xe nó hiểu rằng từ nay trở đi nếu nó có uống phải xăng A89 thì cũng vui vẻ mà uống, đừng kêu ca gì cả.
Rõ khổ, ở ta muốn sướng cũng khó !

Bonhim

Xe tải
Theo em hiểu thì cụ Dung_taybien sẽ dùng máy để can thiệp vào phần mềm đang điều khiển xe, cho cái xe nó hiểu rằng từ nay trở đi nếu nó có uống phải xăng A89 thì cũng vui vẻ mà uống, đừng kêu ca gì cả.
Cụ nói chuẩn ko cần chỉnh, đợt trước xe em là cụ Bigdog cài lại thì thấy ok, em đổ lúc 95 lúc 92 chẳng thấy có sao cả.

workshop

Xe buýt
Bạn không hiểu ý nghĩa của việc sử dụng nhiên liệu theo thông số của động cơ vì nó quyết định việc phải sử dụng loại nhiên liêu cho nó ! Giống như hai con ngựa cùng kéo một chiếc xe .nếu hai con cùng kéo nhịp nhàng theo đúng vecto của chuyển động thì đúng là xe kéo của hai ngựa , còn mỗi con kéo theo mỗi hướng khác nhau thì theo lý thuyết là sức mạnh của hai ngựa nhưng về mặt kỹ thuật thì lại không bằng một ngựa như vậy là mất hiệu suất động cơ . động cơ bị kích nổ cũng vậy vì nổ sớm làm mất hiệu suất của động cơ vì vậy để làm cho động cơ tối ưu thì ta phải tăng trị số octan của nhiên liệu tức là chống hiện tượng kích nổ của đông cơ , mà động cơ đã được chế tạo bằng cơ khí và vật liệu công nghệ nên bạn không thể dùng phần mềm để can thiệp để thay đổi kết cấu vật lý được.??!! Bạn vẫn có thể dùng xăng có trị số octan thấp cũng được động cơ chả khóc lóc gì nhưng vì hiệu suất kém nên buzi bec phun nhanh bẩn nhất là buổi sáng xe thường có khói đen nhiều hơn . Đó là sử dụng nhiên liệu theo đúng khuyến cáo của nhà sản xuất là như vậy thôi.

donfx

Xe buýt
Cụ nói quá chuẩn...
Bạn không hiểu ý nghĩa của việc sử dụng nhiên liệu theo thông số của động cơ vì nó quyết định việc phải sử dụng loại nhiên liêu cho nó ! Giống như hai con ngựa cùng kéo một chiếc xe .nếu hai con cùng kéo nhịp nhàng theo đúng vecto của chuyển động thì đúng là xe kéo của hai ngựa , còn mỗi con kéo theo mỗi hướng khác nhau thì theo lý thuyết là sức mạnh của hai ngựa nhưng về mặt kỹ thuật thì lại không bằng một ngựa như vậy là mất hiệu suất động cơ . động cơ bị kích nổ cũng vậy vì nổ sớm làm mất hiệu suất của động cơ vì vậy để làm cho động cơ tối ưu thì ta phải tăng trị số octan của nhiên liệu tức là chống hiện tượng kích nổ của đông cơ , mà động cơ đã được chế tạo bằng cơ khí và vật liệu công nghệ nên bạn không thể dùng phần mềm để can thiệp để thay đổi kết cấu vật lý được.??!! Bạn vẫn có thể dùng xăng có trị số octan thấp cũng được động cơ chả khóc lóc gì nhưng vì hiệu suất kém nên buzi bec phun nhanh bẩn nhất là buổi sáng xe thường có khói đen nhiều hơn . Đó là sử dụng nhiên liệu theo đúng khuyến cáo của nhà sản xuất là như vậy thôi.

win2170

Xe tải
Chơi xe mà lăn tăn gì gì mấy nghìn lẽ vậy bác. Bác ăn nhâu 1 lần vài triệu em út gái gú bo ko chùn tay ^:)^

nem_da_giau_tay

Xe buýt
Chơi xe mà lăn tăn gì gì mấy nghìn lẽ vậy bác. Bác ăn nhâu 1 lần vài triệu em út gái gú bo ko chùn tay ^:)^
cụ này chẳng hiểu gì cạ, e nào dam là dân chơi xe với ăn nhậu gái gú, e ở trên núi thì nước còn chẳng có nói gì xăng, trên e chỉ biết ném dao quăng thui chứ nào biết gái gú ăn nhậu bo biếc gì.

Ride

Xe tăng
Ai mà chạ hiểu là dùng đúng khuyến cáo là tốt nhất !
Ở đây đang cần giải quyết vấn đề là: nếu ở Tỉnh, không mua được xăng 95 thì làm thế nào? Cụ có cách giải quyết gì hay thì đưa ra để anh em tham khảo?
Và xe báo lỗi thì làm thế nào? Chả lẽ cứ để nó báo lỗi mãi ?Hoặc về TP mua xăng 95 rồi chuyển xuống tỉnh?

Chúng ta cần đưa ra giải pháp chứ k phải nói một thôi một hồi nhưng chả biết cuối cùng cần làm gì !