[Funland] Mẹo vặt: Lái xe khi mưa to

iwate

Xe buýt
Theo em là nên dùng phương pháp hiệu ứng lá sen. Sau khi rửa xe xong bạn nên lau lên kính một lớp dung dịch dạng nano, khi gặp trời mưa các giọt nước sẽ tự vo tròn rồi lăn đi hết, đặc biệt cả hai bên gương nữa, nếu lau mỗi tuần 1 lần thì khi gặp trời mưa sẽ thấy rất thoải mái mà đi vì tầm nhìn thoáng. Còn nếu mưa to quá như hôm vừa rồi thì tìm nơi nào cao mà đậu cho khoẻ ạ. Nếu các cụ cần dung dịch lau kính để chống nước mưa thì gọi em nhé. Một bình dùng được 6 tháng hết 300 ngàn.

iCare

Xe máy
ko biết cụ nào làm chuột bạch chưa ?? kết quả có ổn ko?

nhatphap

Xe hơi
Em chả thấy có yếu tố gì đáng tin ở đây cả. Mưa to thế, mây đen kìn kìn thì làm quái gì có ánh mặt trời phản chiếu vào giọt nước mà gây lóa mắt đến nỗi đeo kính râm vào nhìn rõ hơn được.
Mà cái trò mẹo hay gửi qua email là khó có thể tin được. Chắc chỉ là một trò đùa cho vui thôi :))

xdthienha

Xe điện
Cái vụ này nghe giống mùi cabal bên thớt 11-9 lắm.Em là em ứ tin.Trần đời dân lái xe hàng chục năm họ lại ko biết mà để mấy thằng mail xui khôn xui dại.

TL_Vietnam

Xe lăn
Phôtô bài này rồii làm dăm chục cái kính mang ra bãi xe bán lại ngon các kụ nhờ $-)

quyt

Xe tăng
Cực nhảm.....

Laoleu

Xe tăng
Em còn thấy tác dụng nữa của kính râm là khi đi trong sương mù (lên vùng cao Tây Bắc chẳng hạn, rất hay bị sương mù mù mịt luôn) nhìn cũng tốt hơn khi không đeo kính. Có điều kiện các cụ thử check xem sao ạ!

Julie

Xe tăng
Em cũng thấy có tý cơ sở khoa học, vì khi mưa, các hạt mưa sẽ phản chiếu ánh sáng, ở mức độ nào đó sẽ gây chói mắt người lái xe. Đeo kính râm sẽ làm giảm sự phản chiếu ánh sáng đó nên giúp ta nhìn các sự vật khác dễ dàng hơn. Tuy nhiên cần thận trọng vì trời mưa thì ánh sáng môi trường sẽ giảm, thêm cái kính râm vào thì càng tối hơn
Em cũng có chung quan điểm như kụ. Nếu mẹo trên có tác dụng thật thì cũng chỉ áp dụng khi đi trời mưa vào ban ngày thôi, đúng không ạ?
Xâm xẩm tối trở đi thì chịu rồi.

Archer

Xe điện
Để các bác tham khảo thêm:

Wear Sunglasses To See Better When Driving In The Rain
By Whitson Gordon

If rain is making it difficult to see the road while driving, donning a pair of polarised sunglasses can help you see through the downpour — whether it’s sunny outside or not.

Photo by Basheer Tome.

When it’s really coming down hard, you probably put your windshield wipers on the highest speed possible. Sometimes this helps, but sometimes it’s still hard to see in front of you, especially if it’s foggy. Snopes explains why a pair of polarised sunglasses can improve your vision in rain and fog:
Wearing polarized sunglasses when driving in the rain during the day will help a driver see better. Poliarized sunglasses work to block horizontal components of scattered or reflected light, which means they help counteract the scattering of light that atmospheric effects like fog or rain have on daylight.
Note that this is only polarised sunglasses. Non-polarised lenses will just make it darker and harder to see. In addition, this tip doesn’t really work at night, either, so it’s probably safer to stay off the road if you’ve got darkness and rain working against you. Hit the link to read more.

Chỉnh sửa cuối:

PhanhGap

Xe điện
E cũng phải lấy cái kính thợ hàn hồ quang điện ra thử xem mới được.:-ss

usavn

Xe tải
Mưa to thì xe nào có trang bị kính công nghệ nano (siêu nhẵn) thì nước mưa trôi cực nhanh và nhìn vẫn trong suốt ... Chuyện đeo thêm kính râm là hoang tưởng.

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chú í đoạn cuối cùng của phần tiếng Anh nhé:
"Lưu í rằng chiêu này chỉ có tác dụng với kính râm phân cực. Kính râm không phân cực thì đeo vào còn khó nhìn hơn"
Em không rõ kính râm phân cực là dư lào. Cụ nào biết khai quang trí tuệ cho em cái!

usavn

Xe tải
Em không rõ kính râm phân cực là dư lào. Cụ nào biết khai quang trí tuệ cho em cái!
Nói một cách ngắn nhất và dễ hiểu nhất là nó giảm độ chói của ánh sáng phản xạ (từ mặt nước, mặt đường, biển báo, vv). Khi cụ lái xe trong mưa, thì ánh sáng của xe chạy ngươc chiều, cùng chiều chiếu vào các giọt nước mưa và ánh sáng sẽ bị phản xạ (toàn phần, hoặc bán phần) gây chói mắt tức thì; lúc đó kính râm phân cực có hiệu lực nó giảm được đáng kể ánh sáng phản xạ (các góc chiếu thích hợp). Lúc cụ lướt ván trên mặt hồ hay trên mặt biển, hoặc câu cá, kính râm phân cực cũng có tác dụng tốt tương tự (loại ánh sáng chói phản xạ từ mặt nước).

Cái này đơn giản cụ đọc vài dòng ở đây là hiểu:
http://www.elvex.com/Polarization.htm

smartman76

Xe tải
Em thử rồi,không thấy ăn thua đâu ạ

NewCyberCafe

Xe tải
Các cụ chú í đoạn cuối cùng của phần tiếng Anh nhé:
"Lưu í rằng chiêu này chỉ có tác dụng với kính râm phân cực. Kính râm không phân cực thì đeo vào còn khó nhìn hơn"
Thầy hỏi chúng em, chúng em có lẽ phải đi hỏi giáo sư Gúc thôi.

Em thấy ở đây nói tương đối rõ.

Hình ảnh minh họa khác nhau giữa không và có nhìn qua kính phân cực:

Rất hiệu quả cho người câu cá, chụp ảnh, lái xe trong môi trường bị ánh sáng phản xạ lung tung phèng!

Ví dụ khi lái xe:

Em dùng 1 đôi kính phân cực râm ít và râm nhiều, handmade, lái xe cực kỳ hiệu quả - đặc biệt khi chạy ngược nắng. Hôm nào thầy cho em xem cái GPS dẫn đường, em cho thầy xem cái kính của em... :D

bvhadelpiero

Xe lăn
ô lạ nhể, để hum nào thử phát :) món lái xe lúc mưa to này là em ngại nhất!

raotro

Xe container
Nhà cháu chỉ bỏ kính râm ra lúc đi ngủ. Vậy coi như mẹo này cháu ko phải học.:D