[Funland] Mèo tam thể đực có hiếm đến vậy ?

KatKik

Xe điện
Con này nhà cụ theo em nó là giống mèo ta và đa thể cụ ạ =)) . Trước con mướp nhà em cũng đẻ đc 3 em trong đó có 1 em màu như này. Em gọi luôn nó là con Nhọ vì cũng như cụ, không biết nó là mấy thể mà màu gì cụ thể nữa :))
Gọi nhọ là chuẩn òi vì màu lông của nó lộn xộn chứ ko theo từng mảng hay đốm riêng biệt.

Hoanglan16

Xe tải
Cách đây 2 năm nhà e có 1 em tam thể đực lông mướt đẹp lắm mà ko hiểu sao bị ai ôm chộm hay bẫy mà đi chơi ko thấy về nữa.

Kitcat

Xe container
Em đọc bài ấy lâu rồi nên nhớ thôi. Với cả tại con mèo ấy có vằn lông khá đặc biệt nên càng dễ nhớ ạ :)
Em phát hiện ra là cụ có trí nhớ rất đặc biệt, cụ đọc 1 bài thơ mà mấy năm sau vẫn còn nhớ! Xem ảnh con mèo lạ nhớ luôn được tên và nhớ luôn cả hình dạng nóo:-)
Với trí nhớ này cụ mà là công an điều tra thì tuyệt vời, đọc và xem ảnh xong 10 năm sau gặp tội phạm khéo vẫn nhận ra cái cúc áo của nó trong hồ sơ ^^

sparta.leonidas

Xe cút kít
Em phát hiện ra là cụ có trí nhớ rất đặc biệt, cụ đọc 1 bài thơ mà mấy năm sau vẫn còn nhớ! Xem ảnh con mèo lạ nhớ luôn được tên và nhớ luôn cả hình dạng nóo:-)
Với trí nhớ này cụ mà là công an điều tra thì tuyệt vời, đọc và xem ảnh xong 10 năm sau gặp tội phạm khéo vẫn nhận ra cái cúc áo của nó trong hồ sơ ^^
Em ghi nhớ những gì em thích ạ. Với chó mèo, em ghi nhớ hình dáng-giống-gốc gác-phân loài- đặc tính...
Với phụ nữ, em ghi nhớ dáng môi-bàn tay-đôi mắt-màu sơn móng...
Đại khái là em chỉ ghi nhớ những gì em thích thôi ạ :D

Kitcat

Xe container
Em ghi nhớ những gì em thích ạ. Với chó mèo, em ghi nhớ hình dáng-giống-gốc gác-phân loài- đặc tính...
:) Phụ nữ thay màu sơn móng theo cảm hứng, theo trang phục họ mặc.. chả nhẽ leo nhớ hết được ạ ^^? Não bộ của đàn ông thật là đặc biệt, hihi, lão anh của em cũng bị ám ảnh bởi móng tay và móng chân, chỉ thích móng tay sạch sẽ được cắt ngắn và không sơn vẽ.
Cụ làm em nổi máu tinh nghịch, chả nhẽ lại up ảnh đôi mắt lên, để thử xem nếu gặp ngoài đời cụ có ghi nhớ và nhận ra được không?

Masha123

Xe buýt
Một đám mèo hoang ở xóm em: tam thể, mướp, mun đực cái gì đủ cả 1 đàn.

sparta.leonidas

Xe cút kít
:) Phụ nữ thay màu sơn móng theo cảm hứng, theo trang phục họ mặc.. chả nhẽ leo nhớ hết được ạ ^^? Não bộ của đàn ông thật là đặc biệt, hihi, lão anh của em cũng bị ám ảnh bởi móng tay và móng chân, chỉ thích móng tay sạch sẽ được cắt ngắn và không sơn vẽ.
Cụ làm em nổi máu tinh nghịch, chả nhẽ lại up ảnh đôi mắt lên, để thử xem nếu gặp ngoài đời cụ có ghi nhớ và nhận ra được không?
Nếu gặp 1 đôi mắt quen, không bao giờ có thể nhầm lẫn được :D

KatKik

Xe điện
Cụ ý có quyển sổ lưu mợ ạ. vd: mợ mèo: bên trái dưới mắt giữa có vết sẹo dài 3cm. Phía trên bên phải có nốt ruồi son cách 2cm. Đại loại thế.

one

Xe điện
Con này nhà cụ theo em nó là giống mèo ta và đa thể cụ ạ =)) . Trước con mướp nhà em cũng đẻ đc 3 em trong đó có 1 em màu như này. Em gọi luôn nó là con Nhọ vì cũng như cụ, không biết nó là mấy thể mà màu gì cụ thể nữa :))
Gọi nhọ là chuẩn òi vì màu lông của nó lộn xộn chứ ko theo từng mảng hay đốm riêng biệt.
Thuật ngữ chuyên môn cho màu lông này là ĐỒI MỒI (tortoiseshell) các cụ mợ ạ. Em nuôi một con lông đồi mồi đây, nhìn nó phơi ngoài nắng lông óng lên mới thấy tên kia là thần chuẩn!

Masha123

Xe buýt
Cụ tóm lấy 1 con tam thể đực rao bán thử xem ạ?
Hihi. Nếu có giá thật chắc nó đã là mèo có chủ lâu rồi chứ không được lang thang như vậy.
Đám mèo hoang ấy vui phết. Từ hồi chúng đến xóm em đỡ hẳn chuột. Mình có đồ ăn gì thừa không phải cố ăn cho hết, cứ mang ra cho bọn nó. Nên dần dần tối mà nghe bước chân nhà em là nó chạy ngay vào vị trí em để sẵn cái tô. Có hôm k kiếm được gì ăn, chúng nó đứng trước nhà em kêu nhặng xị cả lên.

Kitcat

Xe container
Hihi. Nếu có giá thật chắc nó đã là mèo có chủ lâu rồi chứ không được lang thang như vậy.
Đám mèo hoang ấy vui phết. Từ hồi chúng đến xóm em đỡ hẳn chuột. Mình có đồ ăn gì thừa không phải cố ăn cho hết, cứ mang ra cho bọn nó. Nên dần dần tối mà nghe bước chân nhà em là nó chạy ngay vào vị trí em để sẵn cái tô. Có hôm k kiếm được gì ăn, chúng nó đứng trước nhà em kêu nhặng xị cả lên.
Cụ ở đâu? Chúc mừng cụ đất lành, chưa bị tóm làm thịt chứng tỏ hàng xóm cũng ổn.

Ga Tay

Xe tăng
Mèo tam thể đực có mà đầy, hiếm gì mà hiếm.

anhkien2006

Xe tải
Cách đây 2 năm nhà e có 1 em tam thể đực lông mướt đẹp lắm mà ko hiểu sao bị ai ôm chộm hay bẫy mà đi chơi ko thấy về nữa.
Khiếp. Tận 2 năm rồi cơ ạ. Theo em thì chỉ 2 ngày ko thấy về là nó nằm trên đĩa rồi ấy ạ

tomtomchát

Xe container
Theo một số thống kê cho thấy, trung bình cứ 3000 số mèo tam thể mới xuất hiện một cá thể mèo tam thể đực, nguyên nhân chính là do nhiểm sắc thể X của mèo mang gen quy định màu lông của chúng, còn trong nhiểm sắc thể Y thì hoàn toàn không. Có nghĩa là mèo cái có 2 nhiểm sắc thể X, còn mèo đực chỉ có một nên mèo đực không thể nào xuất hiện các nhóm màu nâu vàng/vàng và đen/nâu đen cùng lúc.

Em tra gu gồ

Việc một chú mèo tam thể đực xuất hiện chỉ khi chúng bị mắc hội chứng Klinefelter, tức là chúng mang nhiểm sắc thể giới tính XXY hay XXXY. Đây cũng là nguyên nhân các cá thể mèo tam thể đực hầu hết đều bị vô sinh do sự bất thường trong bộ nhiễm sắc thể giới tính. Trung bình cứ 1/3000 cá thể mèo tam thể đực mới có khả năng sinh sản bình thường, tuy nhiên những cá thể này thường bị các nhà lai tạo giống từ chối cho các mục đích nghiên cứu.
Nhà miêu chủng học đây ồi :))

Dungha

Xe điện
Loại này chắc mèo bê đê. Người còn đầy. Mèo chắc không quá hiếm.

meotamthe

Xe cút kít