[Thảo luận] Mẹo dùng phanh tay lùi vào chỗ hẹp

ducnt

Xe máy
Kính các cụ!!!

Cháu vừa đọc 1 bài như thế này trên mạng mà kinh nghiệm còn ít, không biết thế là nên hay không nên, các cụ bình loạn chút cho các cháu học hỏi nhé *-:)

"Tôi đã lái xe hàng chục năm và có những thói quan không biết có đúng không. Đỗ vào nơi mà trước và sau đều có xe, với khoảng cách rất ngắn, tôi lùi chéo từ ngoài, khi đuôi còn cách xe sau khoảng 50 cm và bánh phải phia sau đã chạm vỉa thì tôi kéo phanh tay và lùi tiếp.
Khi ấy bánh sau đứng nguyên một chỗ, chỉ có đầu xe rê vào. Với kiểu đỗ xe như vậy, tôi có thể đỗ vào những vị trí mà người khác không thể vào được.
Thói quen thứ hai là khi cần quay đầu xe, tôi cũng đánh hết lái, rồi kéo phanh tay, sau đó tiếp tục tiến hoặc lùi. Làm như vậy, bánh sau cũng bi cố đinh một vị trí, xe sẽ quay từ từ như ta quay compa vậy. Tất nhiên chỉ ứng dụng với xe cầu trước" #-o

Nguồn Vnexpres/Ôtô - Xe máy/ Tư vấn

DHT06

Xe tăng
Tưởng tượng! Khi đánh hết lái, bánh sau chuyển động rất ít, không có chuyện kéo phanh tay mà bánh xe không di chuyển đâu ạ!

chanhchua

Xe tải
ngày ở chợ Đồng Xuân - Bắc Qua - tối về Sư Tử quận
em chỉ thấy xã nhà em vào trong ngõ mà ko có chỗ quay đầu là anh ý kéo phanh tay - ga mạnh và vào số 1 là sẽ xe quay tròn tự khắc đi ra ngoài được còn kiểu như bác chủ thớt thì em chưa gặp em thề

2R+

Xe điện
kiểu lùi dư lày chỉ hợp cho những người lái cực ngon, mà những ông ấy thường .. íu chơi đờ ríp ntn bao h ...

DuongNV

Xe buýt
em chỉ thấy xã nhà em vào trong ngõ mà ko có chỗ quay đầu là anh ý kéo phanh tay - ga mạnh và vào số 1 là sẽ xe quay tròn tự khắc đi ra ngoài được còn kiểu như bác chủ thớt thì em chưa gặp em thề
Ông xã nhà cụ bà này chắc chuyên đóng PHIM

meoluoi

Xe điện
Phanh tay kéo lên hết cỡ xe vẫn phi ầm ầm, có nhiều cụ trên of kêu quên bỏ phanh tay chạy hàng chục cây số đấy.
Còn câu chuyện cụ kể là kỹ năng đỗ xe dọc vỉa hè thôi.
Như xe em gặp trường hợp như cụ thì:
1, Tiến thẳng song song và sát với xe phía trước để đuôi xe mình tụt hơn xe đang đỗ khoảng 20-30cm.
2. Cài số lùi, đánh hết lái xe từ từ quay như compa đến khi đuôi xe vào sát vỉa hè thì giả lái.
3. Lùi đến khi đuôi xe sắp chạm vỉa hè hoặc xe phía sau thì tiến lên, nếu chưa vừa ý thì tiến lùi 1-2 lần nữa cho thẳng xe và sát vỉa hè là ọk.

Black Art

Xe tải
kiểu lùi vào chỗ thế này e cũng được nhìn 1 lần, một chú BMV, đúng là bánh sau gần như k0 di chuyển. Kiểu quay đầu thì e chưa được thấy :D

kieninlove

Xe tăng
Vỉa nó mà cao thì ba đờ sốc sau ăn đòn àh ?

ducnt

Xe máy
Cụ nói chuẩn đới, chắc cháu cũng tập như cụ xem thế nào.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Cái này thì lái ngon là làm được ngay. E lấy ví dụ nhá

[video][video=youtube;vNwOkW_VVNQ]http://www.youtube.com/watch?v=vNwOkW_VVNQ[/video][/video]

5599

Xe buýt
Cai này, em nhìn thấy rồi.
Trước có ông bạn làm cùng cty biểu diễn cho xem..như phim Hong Kong.

YAMAKAWA

Xe buýt
Kiểu quay đầu bằng phanh tay có từ lâu rùi,ở chỗ em có chỗ test xe,cho xe chạy khoảng 40 - 50km/h rồi hơi đánh lái và giật phanh tay đột ngột, xe sẽ quay như compa ,giống hệt phim các kụ à, phê lòi, kiểu này ra đường hẹp thì hơi kinh vì nhỡ xe văng vào người đi đường,nếu các kụ muốn tập thì cú bãi đá bóng mà làm thử

ducnt

Xe máy
Cái này thì lái ngon là làm được ngay. E lấy ví dụ nhá

[video][video=youtube;vNwOkW_VVNQ]http://www.youtube.com/watch?v=vNwOkW_VVNQ[/video][/video]
Hay thật nhở các cụ nhở, với tình hình hiếm chỗ đậu xe ở Việt nam nói chung (Hà nội nói riêng) cháu phải tập kiểu này thôi.

toanvinh_forever

Xe điện
ông nào làm được rồi thì nhớ quay clip cho bà con xem nhá, em là em ứ tin đâu. VN mấy ai làm được. vụ này chắc phải dẫn động cầu trước và xe khỏe mới làm nổi

tictoe

Xe tải
Tiến dùng phanh tay không dừng ngay chứ lùi thì vẫn có thể các bác ạ.

Như các bác nhận định, phương pháp này có vẻ hơi phức tạp và nguy hiểm:
Chẳng may có lúc cuống, chân không chuyển từ bàn ga sang bàn phanh (vẫn nguyên ga) rồi kéo phanh tay thì phỏng ích gì !

Theo em, thực ra ý tác giả muốn nói thế này:
Kéo phanh tay khi xe đã dừng hẳn nhằm tạo cảm giác yên tâm là xe không trôi, ngắm nghía sau đó lùi tiếp.
Hơi nhiều thao tác, mới lái cũng nên làm vậy cho lành. Đây chỉ là cách đề-pa lùi thông thường thui mà.

Còn nếu định hướng dẫn Drip để đỗ xe thì chắc chỉ có mình cha ấy làm được. Pó chíu với ông ấy lun !!!

Chỉnh sửa cuối:
Xe có camera thì khe hở lớn hơn so với thân xe 30cm là em lùa vào được. Chơi kiểu kéo phanh hại lốp