MegaVNN hay Viettel?

BảoLong

Xe hơi
dạ bẩm cụ nhà bác đó có 30 phòng mà, bác thích đi nước ngoài chắc bác chỉ khoải khoản flim xxx
Em chưa thử dùng cáp quang em chẳng biết,biết mỗi điều bác thích xem phim,bác down phim em thử hỏi bác Việt Nam có cái gì để mà download đâu bác,sever tuyền nước ngoài.cái vụ FPT cũng thế trong nước thì ngon down nước ngoài chẳng bao giờ hết băng thông.

vuser1

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi vnpt thì lắp dây riêng hay trên dây điện thoại. Em đang chuẩn bị hủy tụi fpt qua vnn. Fpt chuối cả nải. Khi nào song vụ fpt em sẽ có phóng sự hầu các cụ.
Về lý thuyết thì nét và đt đều có thể đi trên 1 đường vì bọn chúng hoạt động với frequency khác nhau. Tuy nhiên rất nhiều trường hợp dây, giắc cắm, splitter lởm dẫn đến lỗi khi nhận/gọi đt thì nét tèo luôn.

Ở nhà cụ, mấy vđề hạ tầng trên mà ổn thì cụ chạy nét và đt trên 1 đường vô tư nuôn! Mà tốt nhất là cho bọn nó sống chung với nhau chứ tự nhiên lại thêm 1 cái dây thì chán lắm, em ghét dây nhợ lằng nhằng 8-}

present

Xe điện
Về lý thuyết thì nét và đt đều có thể đi trên 1 đường vì bọn chúng hoạt động với frequency khác nhau. Tuy nhiên rất nhiều trường hợp dây, giắc cắm, splitter lởm dẫn đến lỗi khi nhận/gọi đt thì nét tèo luôn.

Ở nhà cụ, mấy vđề hạ tầng trên mà ổn thì cụ chạy nét và đt trên 1 đường vô tư nuôn! Mà tốt nhất là cho bọn nó sống chung với nhau chứ tự nhiên lại thêm 1 cái dây thì chán lắm, em ghét dây nhợ lằng nhằng 8-}
Đúng là ADSL và thoại chung dây cáp đồng thì không liên quan gì đến nhau vì dùng ở các dải tần khác nhau.
Tuy nhiên cụ có bộ chia và các phụ kiên khác tốt mà lắp không chuẩn thì vưỡn không ổn định như thường ạ.
Cụ thể là: nếu nhà cụ có nhiều máy điện thoại mà lắp bộ chia không đúng cách thì vẫn bị suy hao trên chính các bộ chia ấy dẫn đến chỉ số SNR của đường ADSL thấp thì vẫn bất ổn như thường. Theo em thì chống chỉ định luôn mấy cái loại bộ lọc bán kèm theo modem ADSL, chỉ dùng bộ chia thôi. Mà nên mua bộ chia tốt để dùng lâu dài và đem lại sự ổn định.
Chuẩn nhất là ngay khi đường dây cáp đồng kéo vào thì phải cho qua bộ chia luôn.
Đường lọc thông thấp (bỏ tín hiện thoại) kết nối vào modem ADSL.
Đường lọc thông cao kết nối vào hệ thống đấu nối dây đi các máy điện thoại.

freethinker

Xe tăng
Em vò đầu bứt tai mãi cố đoán không hiểu có trúng không. Có phải là dùng bộ chia dây điện thoại từ 2 dây thành 4 giây trong đó 2 dây vào đường thoại 2 dây vào đường Internet. Sau đó trước khi đấu vào moderm qua bộ lọc để lọc sóng điện thoại đúng không a. Nhà em dùng điên thoại 1 mẹ 2 con va có 2 đôi cáp vào nhà Nên hy vọng ok.

Em hỏi các cụ cài đặt moderm zyxel 4 cổng của fpt cho vnn thế nào? Có phải mua moderm mới không?

vuser1

Xe buýt
Em cũng vò đầu bứt tai chửa hiểu cụ nói j :D

Về cơ bản nếu cụ ko rành cái này lắm thì thế này ạ:

- đường điện thoại từ ngoài đường cắm vào -> cổng IN của splitter (thiết bị lọc) -> splitter thường có 2 cổng OUT, 1 cổng cụ nối thẳng vào modem.

- còn đường OUT còn lại cho đt. Nếu cụ có nhõn 1 đt thì ko nói làm j rồi, cụ nối thẳng luôn. Trong trường hợp cụ có nhiều đt, fax...thì từ dây OUT này cụ lại dùng thêm bộ chia (bộ lọc cũng đc nhưng bộ chia là ok roài)

Đơn giản thế thôi cụ ah, quan trọng nhất là từ gốc (đường đt từ ngoài đường vào nhà) là cụ phải chia rẽ bọn chúng ngay :D

Chỉnh sửa cuối:

present

Xe điện
Em cũng vò đầu bứt tai chửa hiểu cụ nói j :D

Về cơ bản nếu cụ ko rành cái này lắm thì thế này ạ:

- đường điện thoại từ ngoài đường cắm vào -> cổng IN của splitter (thiết bị lọc) -> splitter thường có 2 cổng OUT, 1 cổng cụ nối thẳng vào modem.

- còn đường OUT còn lại cho đt. Nếu cụ có nhõn 1 đt thì ko nói làm j rồi, cụ nối thẳng luôn. Trong trường hợp cụ có nhiều đt, fax...thì từ dây OUT này cụ lại dùng thêm bộ chia (bộ lọc cũng đc nhưng bộ chia là ok roài)

Đơn giản thế thôi cụ ah, quan trọng nhất là từ gốc (đường đt từ ngoài đường vào nhà) là cụ phải chia rẽ bọn chúng ngay :D
Em đọc mà chả hiểu cái dòng em đã bôi đỏ là cụ định diễn giải cái gì.
Theo em hiểu thì khi cần chia 01 line thoại ra nhiều máy điện thoại thì sẽ có bộ chia chứ bộ lọc ở đây thì còn ý nghĩa gì nữa đâu nhỉ ???
Thông thường người ta sẽ có 01 hộp đấu nối từ một dây line chính vào, đi qua một số cọc nối để chia ra các dây thoại tại các phòng.
Bộ chia tín hiệu ADSL và thoại lắp đặt chuẩn là phải đặt trước hộp đấu nối này.

Aquarius

Xe đạp
Chắc dùng nhiều máy vậy thì bác nên đi theo VNPT rồi. Còn hai/ba máy như nhà em thì em dùng Viettel ok. Dạo này khâu dịch vụ khách hàng của Viettel tốt hơn hẳn mấy năm trước...

vuser1

Xe buýt
Em đọc mà chả hiểu cái dòng em đã bôi đỏ là cụ định diễn giải cái gì.
Theo em hiểu thì khi cần chia 01 line thoại ra nhiều máy điện thoại thì sẽ có bộ chia chứ bộ lọc ở đây thì còn ý nghĩa gì nữa đâu nhỉ ???
Thông thường người ta sẽ có 01 hộp đấu nối từ một dây line chính vào, đi qua một số cọc nối để chia ra các dây thoại tại các phòng.
Bộ chia tín hiệu ADSL và thoại lắp đặt chuẩn là phải đặt trước hộp đấu nối này.
Nó là 2 cái khác nhau cụ ah, 1 cái là bộ lọc (filter)

còn cái này là bộ chia (splitter)

Bộ chia chỉ có chức năng đơn giản là chia 1 đường IN ra nhiều đường OUT. Còn bộ lọc thì ngoài chức năng chia của bộ chia, nó còn có chức năng lọc để dùng internet trên đường điện thoại.

vihali

Xe container
Sau khi đăng kí rồi, sao cụ không dùng wifi cho nó đỡ phải chạy dây?

present

Xe điện
Nó là 2 cái khác nhau cụ ah, 1 cái là bộ lọc (filter)

còn cái này là bộ chia (splitter)

Bộ chia chỉ có chức năng đơn giản là chia 1 đường IN ra nhiều đường OUT. Còn bộ lọc thì ngoài chức năng chia của bộ chia, nó còn có chức năng lọc để dùng internet trên đường điện thoại.
Em nghĩ cụ nhầm đấy.
1. Bộ lọc (fillter) là bộ lọc tần số, thông thường là có 1 đầu vào và 1 đầu ra thôi. Nó dùng để triệt tín hiệu thông cao, chỉ cho qua tín hiệu thoại.
Loại này thường bán kèm modem ADSL khoảng 3 - 4 năm trước.
2. Bộ lọc mà cụ đưa ra ở trên về chức năng đúng là 02 bộ lọc ghép vào. Tên chuẩn của em nó là bộ chia tần.
Đầu kết nối ghi ADSL kết nối vào modem ADSL thực chất là 1 bộ lọc thông cao (loại bỏ tín hiệu thông thấp - tín hiệu thoại).
Đầu kết nối ghi Phone kết nối vào điện thoại thực chất là 1 bộ lọc thông thấp (loại bỏ tín hiệu thông cao - tín hiệu ADSL).
Loại này khoảng 1 - 2 năm trở lại đây bán kèn modem ADSL.
3. Cái bộ chia cụ đưa ra bản chất chỉ là giắc nối một đầu vào nhiều đầu ra thôi. Cụ gọi là bộ chia thì không sai nhưng thấy chưa hợp lý lắm.
Thanks!

ragnarok

Xe tải
Em không biết Viettel thế nào chứ VNN em dùng trọn gói 165 000 một tháng chạy tít lắm, tốc độ lên 400KB download ngon lành.
Lưu ý là VNN có gói cước giảm giá cho đối tượng công chức ngành y tế giáo dục ...vvv nên từ 275 K chỉ còn 165K, không dùng thì phí quá ạ.

anhvanftu

Xe đạp
e đang dùng mạng của fpt đây.gói full của nó mà dùng cứ phập phà phập phù
Mà cmc lại ko có trong lựa chọn của bác ạ ?
E thấy mấy đứa bạn it cũng khen tụi này lắm

mr_hieu1

Xe điện
nhà bác chia 30 phòng thì nên dùng FTTH của VNPT , đóng 2 củ/ tháng ( hoặc hình như đóng cả 1 năm thì 1,4tr/tháng thì phải ) mạng cứ chạy ầm ầm mà không phải suy nghĩ

Zaiconen

Xe hơi
nhà bác chia 30 phòng thì nên dùng FTTH của VNPT , đóng 2 củ/ tháng ( hoặc hình như đóng cả 1 năm thì 1,4tr/tháng thì phải ) mạng cứ chạy ầm ầm mà không phải suy nghĩ
Ơ không, hôm lâu lâu nhà em rít gói Mega Family rồi, nhõn 385k/tháng cả VAT thì phải. Surf oép, xem phim, nghe nhạc, chat với mozart, công việc thoải.
Down điếc phim ảnh, cầy game... thì hình như hơi phẽo, cơ mà chơi cái gói 2 củ/tháng kia sợ các hộ thuê phòng chịu hem nội vì nhà hàng tháng nhà em chia đều cho các phòng đăng ký sử dụng.
Bu em bảo hôm trước có chú complain là net nhà bác chậm quá... em đành nhờ bu em nhắn với chú kia là chú ra hàng Net cho nó nhanh :P.

quatmo212

Xe điện
Ơ không, hôm lâu lâu nhà em rít gói Mega Family rồi, nhõn 385k/tháng cả VAT thì phải. Surf oép, xem phim, nghe nhạc, chat với mozart, công việc thoải.
Down điếc phim ảnh, cầy game... thì hình như hơi phẽo, cơ mà chơi cái gói 2 củ/tháng kia sợ các hộ thuê phòng chịu hem nội vì nhà hàng tháng nhà em chia đều cho các phòng đăng ký sử dụng.
Bu em bảo hôm trước có chú complain là net nhà bác chậm quá... em đành nhờ bu em nhắn với chú kia là chú ra hàng Net cho nó nhanh :P.
cụ có biết gói mà cụ mr_hieu1 nói tốc độ up/down của nó là bn không ạ :D? dùng quang tốc độ 30/30 MB đấy ợ (gọi là fibervnn), các cq lớn và doanh nghiệp người ta vẫn dùng (còn cái familly cụ dùng thì thứ nhất là chơi cáp đồng, 2 là tốc độ up/down có 4.096Kbps / 640Kbps :D)
cụ có thể vào đây xem giá cước nhé

present

Xe điện
Kinh thật, quảng cáo dịch vụ của VNPT ghê kóa :P

superbananer

Đi bộ
Website
trangwebdep.com
Em xin đưa 1 số đánh giá sau khi đã sử dụng các mạng FPT, Viettel, VNPT
1. FPT, tốc độ nhanh, nhưng không ổn định, hay bị lỗi, đặc biệt là thời gian vừa qua.
2. Viettel, mới tham gia thị trường 1 thời gian, tốc độ chậm hơn, bị kêu nhiều lắm.
3. VNTP tốc độ bình thường ,nhưng đường truyền ổn định, rất ít khi bị lỗi. -> recommended