Thảo luận Mec có thực sự suốt ngày hỏng hóc vặt ?

ducletrung

Xe container
E tưởng tự động là nó sẽ tự nhận diện có mưa và tự gạt, hết mưa tự ngưng!
Chứ cái vòng đấy là điều khiển tốc độ gạt nhanh chậm mà cụ!
Còn e muốn rửa kính sau thì làm sao ạ? E chỉ thấy gạt nước sau chứ k phun nước rửa dc! Hay là k có đường dẫn nước ra sau nhể?
Ấn mạnh vào cái cần dùng để gạt mưa là rửa kính.

yenthanh.petrol

Xe đạp
Merc không hay hỏng vặt trong 3 năm đầu và sau 5 năm thì cũng khá hay hỏng vặt ^^ Bác nào bảo ít hỏng thì hoặc là bác may mắn xe bác ngon hoặc bác chưa đi Merc. Còn đa số là thỉnh thoảng báo lỗi, rồi hỏng cảm biến, rồi hỏng chi tiết này nhưng ko sửa chữa sớm lại hỏng sang cả chi tiết khác, v.v..

luxury235

Xe buýt
Cụ cứ vặn sẵn 1 nấc ở cái núm đấy, đến lúc mưa là nó tự gạt, hết mưa nó tự ngưng :D, cụ thử à xem. Còn phun nước rửa kính sau thì cái nút để nó gạt cụ đẩy lên hết cỡ là nó phun thoai.
E làm dc rùi. Thanks cụ nhìu hihi xe sang nên hiện đại quá, e phải mân mê mò mẫm mãi mới tự tin điều khiển e nó ợ!
Còn cái rear fog, e ấn vào nút đó thì nó tắt cái led gầm của e đi, ngoài ra e chả thấy sáng thêm đèn nào? Vậy là sao ạ?
Còn bi xenon có tính năng liếc góc lái có ở GLK k ạ? E chưa thử dc tính năng này ạ!

toanbm

Xe tải
Đấy là các cụ nói Mec xịn (Nhập khẩu) mới chuẩn thế chứ.Mec lắp ráp ở VN thì tránh xa ra nhé, nói là tiêu chuẩn Đức, nhưng con người, nhà xưởng, tư duy vẫn là người Việt (đến lắp ráp tại Tàu khựa vẫn còn bị chê, mà Tàu khựa đưa người lên mặt trăng rồi nhé).Em đi 2 loại Mec rồi (Nhập, lắp ráp tại VN) nó khác hẳn các cụ ạ, mà xe em đi là cùng dòng (E) cùng đời (2008-2009).

dungxlee

Xe máy
E làm dc rùi. Thanks cụ nhìu hihi xe sang nên hiện đại quá, e phải mân mê mò mẫm mãi mới tự tin điều khiển e nó ợ!
Còn cái rear fog, e ấn vào nút đó thì nó tắt cái led gầm của e đi, ngoài ra e chả thấy sáng thêm đèn nào? Vậy là sao ạ?
Còn bi xenon có tính năng liếc góc lái có ở GLK k ạ? E chưa thử dc tính năng này ạ!
Cái rear fog e cũng ko rõ lắm nhưng liếc góc lái là có nhé, cụ hôm nào đánh lái là thấy.

luxury235

Xe buýt
Vâng, để khi nào có điều kiện e sẽ thử ạ!
Còn lại mọi thứ đều quá ưng ý ạ!
Ah, ở dưới lót cốp hình như đời GLK250 mới k có ngăn nhựa phía trên cái lốp dự phòng đúng k ạ? Nhưng đời GLK300 trước lại có, cũng tiện phết!
Làm e cứ tưởng hãng đưa thiếu cho e!
Còn e chả biết nhập hay k nhập dưng mà e đi BMW 320i nhập xịn nè vẫn k sướng bằng GLK 250 ạ, cảm giác lái tốt hơn hẳn ạ!
Cũng 1 phần vì SUV cho tầm nhìn tốt hơn. Nhưng tay lái của GLK êm và dễ chịu hơn rất nhiều ạ. Cái này thuộc về cảm nhận, e k diễn tả dc!
Còn lại option thì quá ngon, e yêu công nghệ nên khoang lái GLK cho e cảm giác rất thích vì all mọi thứ đều ở trước mắt qua bảng đồng hồ 3D rất đẹp.
Còn bên Bim có iDrive rất hay nhưng lại phụ thuộc vào màn hình chính ở giữa!
Còn có thể do GLK nặng hơn nên đầm xe hơn. Nhưng Bmw 320i e đi trước kia để sport đạp ga dính ghế. Trong khi GLK lại k dc như vậy. Chắc do xe GLK nặng hơn nên k vọt!
Tạm thời vậy có gì k hỉu e lại phiền các cụ ạ!
Còn sách hướng dẫn theo x e có đọc nhưng nó k chuyên cụ thể cho glk250 mà đôi khi có cả glk đời cũ và có những option k có ở Việt Nam nên e hơi khó theo dõi!
Còn lại sách cũng cho e nhiều thông tin hữu ích nên e luôn để trong xe, đề phong xe báo lỗi gì thì sẽ có 1 bảng giải thích các icon lỗi trong đó!

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Auto thì ngoài chức năng gạt mưa tự động thì khi ấn nút phun nước rửa kính nó sẽ rửa đèn trước rồi mới đến kính, nếu không để Auto mà rửa kính thì xe không phun rửa đèn nữa.
Mắt liếc đi buổi tối thấy rõ nhất khi vào cua như hầm để xe, lúc cua lên xuống rất rõ ràng. Mà xe bác gắn logo club chưa thế? :D

Chỉnh sửa cuối:

dungxlee

Xe máy
Vâng, để khi nào có điều kiện e sẽ thử ạ!
Còn lại mọi thứ đều quá ưng ý ạ!
Ah, ở dưới lót cốp hình như đời GLK250 mới k có ngăn nhựa phía trên cái lốp dự phòng đúng k ạ? Nhưng đời GLK300 trước lại có, cũng tiện phết!
Làm e cứ tưởng hãng đưa thiếu cho e!
Còn e chả biết nhập hay k nhập dưng mà e đi BMW 320i nhập xịn nè vẫn k sướng bằng GLK 250 ạ, cảm giác lái tốt hơn hẳn ạ!
Cũng 1 phần vì SUV cho tầm nhìn tốt hơn. Nhưng tay lái của GLK êm và dễ chịu hơn rất nhiều ạ. Cái này thuộc về cảm nhận, e k diễn tả dc!
Còn lại option thì quá ngon, e yêu công nghệ nên khoang lái GLK cho e cảm giác rất thích vì all mọi thứ đều ở trước mắt qua bảng đồng hồ 3D rất đẹp.
Còn bên Bim có iDrive rất hay nhưng lại phụ thuộc vào màn hình chính ở giữa!
Còn có thể do GLK nặng hơn nên đầm xe hơn. Nhưng Bmw 320i e đi trước kia để sport đạp ga dính ghế. Trong khi GLK lại k dc như vậy. Chắc do xe GLK nặng hơn nên k vọt!
Tạm thời vậy có gì k hỉu e lại phiền các cụ ạ!
Còn sách hướng dẫn theo x e có đọc nhưng nó k chuyên cụ thể cho glk250 mà đôi khi có cả glk đời cũ và có những option k có ở Việt Nam nên e hơi khó theo dõi!
Còn lại sách cũng cho e nhiều thông tin hữu ích nên e luôn để trong xe, đề phong xe báo lỗi gì thì sẽ có 1 bảng giải thích các icon lỗi trong đó!
Cụ bật sang chế độ Sport rồi đạp mạnh ga xem, em vẫn dính ghế như thường.

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Giời ơi, Mercedes không có hỏng vặt đâu. Các cụ cứ nghe mọi người dọa ma mà sợ. Tôi đã đi Camry gần 6 năm rồi mới chuyển sang Mercedes thì thấy thế này:
1- Camry thì đúng là không hỏng vặt gì, đi thích lắm, chả phải giữ gìn mấy. Suốt cả thời gian đi ấy tôi chả phải thay gì ngoài thay ắc qui nên không biết phụ tùng thay của nó thế nào.
2- Mercedes cũng thế thôi. Tôi mua xe second hand, đã chạy được 18 tháng của Hãng. Giờ đi được gần 1 năm, ngoài việc thay các ắc quy, thỉnh thoàng nó báo lốp non hơi thì bơm vào mà đi. Đâu có thấy hỏng gì đâu. Có điều Mercedes là xe thông mình, hệ thống tự động của nó rất nhiều nên cứ khác thường là nó lại nhắc mình nên nhiều bác sợ. Nó nhắc thì mình set up lại là xong mà, Vài lần là quen, thích lắm. vì set up nó cũng chẳng có gì khó. Ví dụ nếu muốn tắt đèn nội thất, hay đèn gì cũng thế, phải làm bằng setting chứ không gạt công tắc đánh bụp cái là xong như Camry. Có thể vì thế mà nhiều bác ngại thôi.
Có vợ hai xinh đẹp, chân dài... thì cũng phải học cách chiều nó một tí chứ các bác!

luxury235

Xe buýt
Auto thì ngoài chức năng gạt mưa tự động thì khi ấn nút phun nước rửa kính nó sẽ rửa đèn trước rồi mới đến kính, nếu không để Auto mà rửa kính thì xe không phun rửa đèn nữa.
Mắt liếc đi buổi tối thấy rõ nhất khi vào cua như hầm để xe, lúc cua lên xuống rất rõ ràng. Mà xe bác gắn logo club chưa thế? :D
Tức là e sẽ để đèn ở Auto hay để gạt mưa ở Auto ạ? Gạt mưa auto có nghĩa là e vẫn phải vặn cái núm lên nấc số 1 ạ?, khi bấm rửa kính trước thì nó sẽ rửa đèn trước và sau đó mới phun rửa kính ạ? Để khi nào e nhờ người bấm thử e đứng ngoài xem sao ạ!
Vâng, e gắn logo hội GLK rùi ạ, đẹp vãi núa ạ!

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn
Giời ơi, Mercedes không có hỏng vặt đâu. Các cụ cứ nghe mọi người dọa ma mà sợ. Tôi đã đi Camry gần 6 năm rồi mới chuyển sang Mercedes thì thấy thế này:
1- Camry thì đúng là không hỏng vặt gì, đi thích lắm, chả phải giữ gìn mấy. Suốt cả thời gian đi ấy tôi chả phải thay gì ngoài thay ắc qui nên không biết phụ tùng thay của nó thế nào.
2- Mercedes cũng thế thôi. Tôi mua xe second hand, đã chạy được 18 tháng của Hãng. Giờ đi được gần 1 năm, ngoài việc thay các ắc quy, thỉnh thoàng nó báo lốp non hơi thì bơm vào mà đi. Đâu có thấy hỏng gì đâu. Có điều Mercedes là xe thông mình, hệ thống tự động của nó rất nhiều nên cứ khác thường là nó lại nhắc mình nên nhiều bác sợ. Nó nhắc thì mình set up lại là xong mà, Vài lần là quen, thích lắm. vì set up nó cũng chẳng có gì khó. Ví dụ nếu muốn tắt đèn nội thất, hay đèn gì cũng thế, phải làm bằng setting chứ không gạt công tắc đánh bụp cái là xong như Camry. Có thể vì thế mà nhiều bác ngại thôi.
Có vợ hai xinh đẹp, chân dài... thì cũng phải học cách chiều nó một tí chứ các bác!
Cụ nói chuẩn đới. Cơ mà đại gia đi Mer nhiều ông nói ngọng, viết còn sai chính tả nữa là dùng Menu tiếng Anh cài đặt chức năng cho cái xe mình đi. Thêm nữa là hay sĩ diện hão. Ko biết nhưng ko dám hỏi, cứ thấy đèn báo nổi là nghĩ xe nó Lỗi. Ông nào quan tâm đến xe thì alo hoặc vào hãng, nhiều ông thì kệ. Cứ để đấy đi nên hậu quả là mất tiền ngu thôi. :)

hant

Xe hơi
Tất cả mà đi Mercedes hết thì gara ngoài lấy đâu ra việc mà làm.

WHITE TIGER

Xe container
Cụ nói chuẩn đới. Cơ mà đại gia đi Mer nhiều ông nói ngọng, viết còn sai chính tả nữa là dùng Menu tiếng Anh cài đặt chức năng cho cái xe mình đi. Thêm nữa là hay sĩ diện hão. Ko biết nhưng ko dám hỏi, cứ thấy đèn báo nổi là nghĩ xe nó Lỗi. Ông nào quan tâm đến xe thì alo hoặc vào hãng, nhiều ông thì kệ. Cứ để đấy đi nên hậu quả là mất tiền ngu thôi. :)

Đối với những lỗi nổi đèn như ABS,ESP thì nhiều khi xe vẫn chạy được.Những hiển thị cảnh báo đến kỳ bảo dưỡng thì vẫn đi đủ tới nơi để bảo dưỡng thay thế phụ tùng.Nhưng có nhiều bác thấy nó nổi lên là nghi nó có lỗi rồi lại cho là sắp hỏng rồi kêu hỏng vặt.Chả qua là thiếu kiến thức để sử dụng hết các tính năng của xe

Hỏi ngoài các cụ 1 tí.Có cụ nào từ ngày mua xe đến khi bán xe đã hiểu hết tất cả các chức năng của xe Mer chưa ạ.Từ menu trong xe đến cách lái xe làm sao cho đúng chưa ạ

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Đối với những lỗi nổi đèn như ABS,ESP thì nhiều khi xe vẫn chạy được.Những hiển thị cảnh báo đến kỳ bảo dưỡng thì vẫn đi đủ tới nơi để bảo dưỡng thay thế phụ tùng.Nhưng có nhiều bác thấy nó nổi lên là nghi nó có lỗi rồi lại cho là sắp hỏng rồi kêu hỏng vặt.Chả qua là thiếu kiến thức để sử dụng hết các tính năng của xe

Hỏi ngoài các cụ 1 tí.Có cụ nào từ ngày mua xe đến khi bán xe đã hiểu hết tất cả các chức năng của xe Mer chưa ạ.Từ menu trong xe đến cách lái xe làm sao cho đúng chưa ạ
Tôi thì nói thật là khá chịu khó mày mò tìm hiểu mọi chức năng của xe. Nhưng chắc chắn là không hiểu hết được cụ ạ! Không dám tự tin để nói là đã hiểu hết.
Còn vụ lái xe thì cũng phải thường xuyên cập nhật kinh nghiệm của mọi người đấy a!

WHITE TIGER

Xe container
Tôi thì nói thật là khá chịu khó mày mò tìm hiểu mọi chức năng của xe. Nhưng chắc chắn là không hiểu hết được cụ ạ! Không dám tự tin để nói là đã hiểu hết.
Còn vụ lái xe thì cũng phải thường xuyên cập nhật kinh nghiệm của mọi người đấy a!
Chưa chắc đâu cụ ạ,chức năng của xe phải đi cùng với những trường hợp bất ngờ hoặc do mình xử lý mới biết được hạn chế của xe.Đến ngay cả cái ESP em chở khách mới thấy nó vẫn bị trượt tùy theo trọng tải

LamTS

Đi bộ
Mecr vẫn là đẳng cấp, mà đã là đẳng cấp thì nó là mãi mãi!

thanhnv13

Xe tải
xe cũ thì e chưa đi nhưng xe mới thì e đi rồi với số tiền/công việc bảo dưỡng đắt hơn các hãng xe khác như thay dầu thay lọc thay linh kiện, nhiều lần e thấy chi phí cao quá và tự thấy mình cũng có chút kinh nghiệm (vào An Du kỹ thuật lởm quá cái này nhiều người biết rồi) nên một số hạng mục e tự làm hoặc ra ngoài thay với những linh kiện chủng loại tương tự và thấy giảm khá nhiều chi phí và nó không ảnh hưởng gì tới xe cả. Có điều nó hay báo lỗi và máy check lỗi không phát hiện ra và chỉ xóa lỗi một phần Mer không thiết kế riêng cho điều kiện VN mình nên nó hay gặp lỗi cũng đúng và phần mềm test lỗi không xây dựng cho VN nên không phát hiện được lỗi cũng bình thường. quan trọng là đi mer bạn phải hiểu mer thế thôi vì e chạy vespa cổ nó cũng vậy mà

Merc C

Xe tải
Bà chị định đổi xe , thấy mec 2014 thay đổi ngoại thất rất đẹp , định nhắm E200 cho kinh tế , đi hỏi mấy người đang lay mec nhờ tư vấn , sao thấy các bác ý nói chẳng ra gì , thế hệ mới thì cũng ko bao giờ dưới 8l/100km , hở tí thì hỏng lặt vặt , máy nhanh tã , lỡ mua rồi thì phải chịu chứ dang dùng muốn bán lại lỗ lắm , đặc biệt là cái khoản hỏng lặt vặt sửa núi tiền , từ E đến S như nhau cả , đừng ngu gì mua mec , em hoang mang quá chẳng hiểu sao nữa , trong khi thấy doanh số bán hàng của mec vẫn khủng , xin cụ đôi lời tư vấn , đội ơn các cụ
Ko biết cụ chủ mua xe cho chị chưa nhưng e thấy nhà cụ có tổ tư vấn oách đấy. Nhưng mà là hỏng cả Vặt lẫn Vặt Cả Lông.
E đã từng hỏng như sau ( e cộng luôn 2 xe tính từ 2003 đến 2014, k kể những thứ thay thế định kì):
- Rotuyn càng A 1 lần (3 vạn)
- Acquy 2 lần
- Cảm biến khí thải (4 vạn)
- Cảm biến tốc độ (1,5 vạn)
- Lốc ĐH (5 năm thay lúc chưa hỏng hẳn nhưng hơi chập chờn nên thay luôn cho mát)
- Gạt mưa 3 cặp (6 năm)
- Công tắc lên kính (bên lái)
- Máy phát (chưa hỏng hẳn đã thay lúc 4 vạn)
- puly căng đai
- Lốp 17 thay 9 quả
- Bóng đèn biển số sau 1 bóng
- Bugi 8c
- Vòng bi moay ơ sau 1c

Từ 2003 đến giờ bị Vặt Lông từng đấy, 80% hỏng hóc đều có...lí do, duy có cái cảm biến tốc độ... tự hỏng khi xe mới 1,5 vạn, xe e ít đi (~1,5 vạn/năm, vứt ngoài hè nên cũng hao mòn như đi 3 vạn / năm). Tự cụ chủ cân nhắc, trong cái thớt này e đếm được non chục cụ hay đi sửa xe cùng e đấy nhé.

Chỉnh sửa cuối: