[Funland] Mê mẩn kiểu vườn theo phong cách tây.

Dr.Teng

Xe buýt
Làm xong là một, nhưng chăm sóc và duy trì là cả vấn đề. Chắc cần 2-3 người làm công chăm bẩm vườn & dọn nhà hàng ngày, bên cạnh đó chuột, rắn...ở việt nam nhiều vô kể đó bác.

Puppet

Xe buýt
Làm tốt, cụ chơi kiểu hoa thơm cỏ lạ thì không tốn tiền đâu. Ý em là siêu nhiều tiền ý, chính ra cây thế kiểu của mình mới tốn công. Còn xây cái nhà kiểu kia thì phần vật liệu với phụ kiện thifnowr mình không có giống họ 100% được vì thị trường và khí hậu khác nhau. Nhưng cứ làm 1 tầng lửng bỏ làm "hầm" để xe cộ, hậu cần ký thuật, giúp việc nếu có. Tầng trên chia phòng ngủ với phòng khách bếp luôn 1 sàn nhà tầm 120m2 làm khéo là đẹp. Tầng áp mái thêm phòng ngủ cho khách với phòng thờ nữa là đẹp.
Chủ yếu xung quanh sẽ tạo lên được cái thầm thái của cảnh quan thôi.
Em thuê cái nhà này ở và thấy vườn họ rất bình dị mà đẹp, không qua cầu kỳ và công phu đâu. Tuy nhiên để tạo ra nó chắc là phải thuê ngay từ đầu.

Em đang định trả lời giống cụ thì cụ nói mất :)
Quan trọng là do mắt thẩm mỹ của mình thôi. Tầm đó có thể làm được cảnh đẹp hơn. Tất nhiên tùy đặc điểm khí hậu, địa lý mà vật liệu và giống cây không giống được 100% nhưng mình có thể điều chỉnh, thay thế cho hợp với khí hậu mình. Cây cối hoa cỏ thì mình có ưu thế hơn, nhiều loại cây, hoa đẹp dễ chăm sóc hơn xứ ôn đới

NGC

Xe tăng
Em nghĩ không thể được vì khí hậu thổ nhưỡng khác nhau nên không thể .
Thứ nửa vườn kiểu tây phải đi với nhà " kiểu tây " . Gu thẩm mỹ ( em không nói cao hay thấp nhé ) khác nhau nên dù có cố thì cũng không thể giống .
Em chỉ lấy một ví dụ nhỏ , vườn kiểu tây càng " chất " càng " lộng lẫy " thì tỷ lệ bê tông, đá càng ít , vườn ở VN mà làm thế thì trời mưa xuống sẽ rất bẩn
Về giá thành thì chẳng có gì đắt đỏ , vấn đề là miếng đất thôi .

Red Apple

[Tịch thu bằng lái]
Chắc phải khi nào con cái ổn định mới có time dành cho bản thân

Kitcat

Xe container
Đẹp cụ ạ, ao cá cũng bơi đc mà ;))
Đeo kính đội mũ, nút tai bơi là k sợ gì cả ạ... nổi lên giữa ao thành nàng chàng tiên luôn ;))

mrxsg

Xe máy
chịu khó nhặt nhạnh sưu tầm thì cũng rẻ thôi, quan trọng là phải đam mê cây cối chứ ko chỉ đơn giản có tiền mua về trồng là nó đẹp ngay dc, chơi cây đòi hỏi rất nhiều thời gian chăm sóc nhất là đối với những vườn cây kiểu này

Được gửi từ iPhone X - Otofun

tienle78

Xe hơi
Tây thì so làm gì cụ..

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải thuê chuyên gia học về cây cảnh sân vườn, không biết VN có cái ngành này không ạ? Chăm sóc sau này sẽ nhàn, ví dụ cỏ đừng mua loai cỏ nước ngoài làm gì, cứ trồng cây lạc cảnh, nó có cố định đạm giữ đất màu, cực dễ sống, cây cũng mềm lúc nào cũng xanh um, hoặc là trồng cái loại cỏ bò dọc đất ngày xưa hay mọc ở đường trên ruộng lúa ấy, đỡ được phí cắt cỏ và chăm cỏ.
Cây thì cũng phải chọn được những cây của VN vừa đẹp vừa dễ chăm, chỗ nào cây nào ưa sáng, chỗ nào ưa râm, phải là người hiểu về cây mới làm được cho cụ.
Em nghĩ là cụ nên tới thăm nhà vườn của Huế học hỏi :)
Bể bơi thì duy trì tốn kém lắm, nếu cụ cố làm thì sau cũng dễ cụ sẽ bỏ nó thành cái ao thôi :), tốt nhất cụ đào cái ao mà trồng sen hoặc súng, hoặc chi thật nhiều tiền làm cái bể tự lọc bằng cây cối gì gì ý.
Riêng bể thì không nên cụ nhỉ
Trồng súng, kè đá, bàn trà cạnh cây mộc nữa là lý tưởng

Kitcat

Xe container
Riêng bể thì không nên cụ nhỉ
Trồng súng, kè đá, bàn trà cạnh cây mộc nữa là lý tưởng
Dạ, có cái ao thì nên, nó điều hoà không khí mát mẻ, thu nước mưa và cung cấp ẩm cho khu vườn, thả cá cho khỏi muỗi. Em lúc nào cũng thích có cái ao sen/súng haiza.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, có cái ao thì nên, nó điều hoà không khí mát mẻ, thu nước mưa và cung cấp ẩm cho khu vườn, thả cá cho khỏi muỗi. Em lúc nào cũng thích có cái ao sen/súng haiza.
Cái cảm giác cá đớp hoa lộc vừng, như sách cụ nhỉ
Nhà em trồng cây vối già, mai chụp ảnh nụ vối khoe cụ

bút hêt mực

Xe tăng
Em thấy ở quê nhiều nhà làm đc đẹp, quan trọng là phải nghiên cứu và có thêm tí mắt thẩm mỹ.

Kitcat

Xe container
Cái cảm giác cá đớp hoa lộc vừng, như sách cụ nhỉ
Nhà em trồng cây vối già, mai chụp ảnh nụ vối khoe cụ

Dạ, em chờ, nhà em cũng trồng vối mà trong chậu, chưa thấy hoa bao giờ ạ :)

laucuaso

Xe buýt
Tối say rượu về là làm một phát xuống thẳng hồ à?

--Lamborghini--

Xe cút kít
2 tỏi xây cái nhà chưa xong nói gì đến vườn cây.
Nói thật là bên tây nó tính toán cả việc chăm sóc (thuê người), chứ ở mình lại một thời gian thì lại như hoang dã :)

Smee april

Xe điện
Chuẩn cụ.
Cụ phải thuê chuyên gia học về cây cảnh sân vườn, không biết VN có cái ngành này không ạ? Chăm sóc sau này sẽ nhàn, ví dụ cỏ đừng mua loai cỏ nước ngoài làm gì, cứ trồng cây lạc cảnh, nó có cố định đạm giữ đất màu, cực dễ sống, cây cũng mềm lúc nào cũng xanh um, hoặc là trồng cái loại cỏ bò dọc đất ngày xưa hay mọc ở đường trên ruộng lúa ấy, đỡ được phí cắt cỏ và chăm cỏ.
Cây thì cũng phải chọn được những cây của VN vừa đẹp vừa dễ chăm, chỗ nào cây nào ưa sáng, chỗ nào ưa râm, phải là người hiểu về cây mới làm được cho cụ.
Em nghĩ là cụ nên tới thăm nhà vườn của Huế học hỏi :)
Bể bơi thì duy trì tốn kém lắm, nếu cụ cố làm thì sau cũng dễ cụ sẽ bỏ nó thành cái ao thôi :), tốt nhất cụ đào cái ao mà trồng sen hoặc súng, hoặc chi thật nhiều tiền làm cái bể tự lọc bằng cây cối gì gì ý.

Airbus A350

Xe điện
Thích thì cụ chủ đi buôn chổi đót đi, vài năm là đủ.:))

Nhà cháu đang muốn bỏ chả được. Mỗi tháng $150 chỉ có tiền cắt cỏ thôi đấy, chưa tính tỉa cây trồng mới phun thuốc...
Tiền nước tưới cũng mệt phết vì chỗ em nước đắt (tháng nhà em tiền nước tầm $200)

eatliv

Xe buýt
Cháu mê kiểu này quá các cụ ạ, mà vấn đề đầu tiên là tiền đâu.
Nếu bỏ ra 1 tới 2 tỉ có thể xây được kiểu nhà như này không ạ? Đất có rồi.
Vấn đề là Nguyên vật liệu và cây như này ở VN có không các cụ?

Em thích vườn trồng cây ăn trái hơn.