[Funland] Mẹ em trước đây dọa nạt em thế này có chính xác không nhỉ?

kientrunganh

Xe buýt
Theo luật mẹ cụ được 1 nửa tài sản chung và 1/3 của một nửa kia nữa nếu bố cụ không có di chúc gì. Thân.
Nếu cụ chăm sóc bố cụ tốt biết đâu ô di chúc cho cụ 50% kia thì sao, bù tiền chăm sóc.

QAZ

Xe container
Sự đa dạng sinh học của tạo hóa là vô hạn !

salestumlum

Xe tăng
đọc xong 3 câu nghĩ giọng giông giống, ngước lên nhìn nick chuẩn, Dừng đọc vào cm phát

TONGIA

Xe lừa
Đang say đọc thớt này cái tỉnh cm luôn!

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Xưa chắc nhặt ở bãi rác về !

MiTa

Xe lăn
Mịa, tâm huyết trả lời xong ngó lên ra là bố buồn vì nghèo, mặn đắng :((
Đọc còm cụ e phụt cmn sợi phở ra.
Ô này bệnh nặng lắm rồi.
Giờ e nhạy lắm, đọc phát biết của ai ngay.

ngoc_phuong

Xe lăn
Dm.
Hiển linh

dangduong

Xe điện
Bố mẹ cụ mỗi người có quyền định đoạt một nửa giá trị của hai mảnh đất ấy. Bố cụ cho cụ toàn bộ phần của mình hay chia cho ai theo ý ông cũng đều được. Nếu còn tỉnh táo, hãy để ông làm di chúc mới phân chia phần tài sản của ông. Giả sử hai miếng đất tổng giá trị 6 tỷ thì phần của ông là 3 tỷ.

Nếu ông không còn tỉnh táo, không thể làm di chúc mới thì sau khi ông mất sẽ chia theo di chúc trước đấy lập ra khi còn tỉnh nếu có. Nếu ông chưa từng có di chúc và lại không còn tỉnh táo, thì phần của ông sau khi ông mất phải chia theo thoả thuận của vợ ông và các con, trường hợp ko thoả thuận được thì chia theo quy định của pháp luật. Nếu nhà cụ không còn ông bà nội và chỉ có mẹ và hai chị em cụ, thì mỗi người này được 1 tỷ (tài sản của ông 3 tỷ chia cho 3 người thừa kế).
Mẹ cụ sẽ nhận 3 tỷ phần của mình và thừa kế 1 tỷ, tính theo giá trị hai miếng đất là 6 tỷ.
Bà có quyền định 4 tỷ này, cho hết chị gái cụ cũng được.

Trầm cảm vì Covid nên lập thớt lung tung hả? Sao Min mod ko ban nick mấy cái ông nhảm nhí này đi nhỉ?

Xe bọ xít

Xe container
Bố em sinh 1949, cho rằng bố em đã đến tuổi già yếu, chăm sóc sẽ vất vả, nên mẹ em định gửi bố em cho 1 con và theo 1 người con còn lại. Mẹ em chọn gửi bố em cho em và theo chị em, lí do là chị em lấy chồng giàu (con trai một gia đình địa vị cao Hà Nội) còn em lấy vợ nghèo. Mà mẹ em cho biết chỉ chọn theo con nào có thể giúp mẹ em đc sung sướng, ko phải lao động, đc ăn ngon, gội đầu tiệm, ko phải động tay động chân làm gì.

Bố em có 2 mảnh đất (do ông nội để lại, năm xưa đầu 2000s ông nội em có 7-8 tỷ, tương đương vài chục tỷ ngày nay chia đều cho 7 anh chị em, bố em lấy một ít mua 2 mảnh đất này, còn lại làm 1 căn nhà. Theo mẹ em thì sau này số tài sản này hoàn toàn thuộc về mẹ em, và chia cho ai là quyền của mẹ em, theo mẹ em thì sẽ giữ mẹ em 50-70%, còn lại chia hết cho chị của em. Điều này có đúng luật ko nhỉ, giả sử bố em muốn các con được nhận đều nhau, thì mẹ có thể cưỡng bức bố em hoặc sửa di chúc ko?

Ngoài ra mẹ em nói mẹ em được miễn hoàn toàn trách nhiệm chăm sóc bố em (cả công chăm sóc lẫn kinh phí), vì "vợ ko có nghĩa vụ phải chăm sóc chồng", điều này có đúng ko? Mẹ em cũng cho biết chị em cũng được miễn hoàn toàn trách nhiệm chăm sóc bố em vì nữ đã nhập tộc khác, điều này có đúng ko?
Nghèo nên ko có gì ngoài thời gian, vì thế rất giàu chuyện nhỉ. Có thể nghĩ ra các loại thể loại chuyện để lập theard

hungnt03

Xe tải
Cháu hỏi khí k phải. Nhà cụ trước có biến gì to hay sao mà vợ chồng đối đãi với nhau "sòng phẳng" vậy.
Theo luật thừa kế thì khi bố cụ mất. Tất cả tài sản phát sinh sau khi 2 cụ thành thân sẽ cưa đôi, phần của bố cụ sẽ chia đều cho các con(hàng thừa kế thứ 1). Như vậy thì mẹ cụ sẽ dc 50%. Cụ và chị gái mỗi ng 25%.
Còn vợ chăm chồng hay k thì cái này là do đạo đức r. Cháu k dám bàn ạ.

Bố em sinh 1949, cho rằng bố em đã đến tuổi già yếu, chăm sóc sẽ vất vả, nên mẹ em định gửi bố em cho 1 con và theo 1 người con còn lại. Mẹ em chọn gửi bố em cho em và theo chị em, lí do là chị em lấy chồng giàu (con trai một gia đình địa vị cao Hà Nội) còn em lấy vợ nghèo. Mà mẹ em cho biết chỉ chọn theo con nào có thể giúp mẹ em đc sung sướng, ko phải lao động, đc ăn ngon, gội đầu tiệm, ko phải động tay động chân làm gì.

Bố em có 2 mảnh đất (do ông nội để lại, năm xưa đầu 2000s ông nội em có 7-8 tỷ, tương đương vài chục tỷ ngày nay chia đều cho 7 anh chị em, bố em lấy một ít mua 2 mảnh đất này, còn lại làm 1 căn nhà. Theo mẹ em thì sau này số tài sản này hoàn toàn thuộc về mẹ em, và chia cho ai là quyền của mẹ em, theo mẹ em thì sẽ giữ mẹ em 50-70%, còn lại chia hết cho chị của em. Điều này có đúng luật ko nhỉ, giả sử bố em muốn các con được nhận đều nhau, thì mẹ có thể cưỡng bức bố em hoặc sửa di chúc ko?

Ngoài ra mẹ em nói mẹ em được miễn hoàn toàn trách nhiệm chăm sóc bố em (cả công chăm sóc lẫn kinh phí), vì "vợ ko có nghĩa vụ phải chăm sóc chồng", điều này có đúng ko? Mẹ em cũng cho biết chị em cũng được miễn hoàn toàn trách nhiệm chăm sóc bố em vì nữ đã nhập tộc khác, điều này có đúng ko?
Có mảnh đất mãi vẫn chưa giải quyết xong à cụ? Tốt nhất bán đất rồi đưa cụ vào viện dưỡng lão, xong còn tiền thì xem cụ cho đứa nào đứa ấy được. Thế nhé, thớt sau em không tư vấn nữa đâu.

Wave cùi bắp

Xe điện
Mẹ em ngày trước chỉ dọa "Ngu như mày thì chẳng làm đc gì cho đời cả" :D
Em còn bị dọa là ko học thì bốc cứt, cạp đất mà ăn. Giờ em thấy dân cạp đất với hút hầm cầu giàu thấy mẹ luôn :))
Thớt cũng mang tính giải trí cao. Ế khách em nằm cafe võng mà cười sặc sụa với ku này

• Vodka
Reactions: TKK

Boppi

Xe tải
Bố mẹ cụ mỗi người có quyền định đoạt một nửa giá trị của hai mảnh đất ấy. Bố cụ cho cụ toàn bộ phần của mình hay chia cho ai theo ý ông cũng đều được. Nếu còn tỉnh táo, hãy để ông làm di chúc mới phân chia phần tài sản của ông. Giả sử hai miếng đất tổng giá trị 6 tỷ thì phần của ông là 3 tỷ.

Nếu ông không còn tỉnh táo, không thể làm di chúc mới thì sau khi ông mất sẽ chia theo di chúc trước đấy lập ra khi còn tỉnh nếu có. Nếu ông chưa từng có di chúc và lại không còn tỉnh táo, thì phần của ông sau khi ông mất phải chia theo thoả thuận của vợ ông và các con, trường hợp ko thoả thuận được thì chia theo quy định của pháp luật. Nếu nhà cụ không còn ông bà nội và chỉ có mẹ và hai chị em cụ, thì mỗi người này được 1 tỷ (tài sản của ông 3 tỷ chia cho 3 người thừa kế).
Mẹ cụ sẽ nhận 3 tỷ phần của mình và thừa kế 1 tỷ, tính theo giá trị hai miếng đất là 6 tỷ.
Bà có quyền định 4 tỷ này, cho hết chị gái cụ cũng được.
Một ofer tâm huyết cho biết. :)) :)) :))