[Funland] Mẹ chồng nàng dâu.

quyetkhongvinh

Xe tải
"Người phụ nữ luôn YÊU nó suốt đời, cũng chỉ có Mẹ nói thôi"
Trích 1 bài Rap e rất thích nghe, cụ hãy nói với GẤU nhà cụ điều đó, còn thái độ thì tốt nhất đi thay hết răng vàng đi :-L

sidecardesigner

Xe điện
Chia sẻ với cụ, có lẽ cụ tìm cách nhẹ nhàng bảo ban gấu dần xem sao, đừng nóng nảy lại hỏng hết cả .
Đôi khi giữa hai người chưa hiểu nhau nên mới thế thôi ạ.
Iêm thì iêm chỉ dám hỗn và láo nháo với sói thôi còn mẹ chồng thì :D yêu chả hết chứ bố bảo dám hỗn hào. hí hí... Em thề, ở nhà chồng em còn sướng hơn ở nhà em :)) vì mẹ đẻ em nóng tính hay quát em lắm :P vì tội lười ấy :)) còn mẹ chồng em á? hí hí.. ngót 4 năm nay chửa bị nói 1 câu nặng bao giờ :D :D:D:D Hai mẹ con cứ nói chuyện lại cười tít mắt.
hề hề, em sắp rước bà lên ở cùng lên đang khoái lắm, chỉ nghĩ đến thôi cũng thấy sướng ấy :)):)):)) :)) cứ hí ha hí hửng suốt.

one way street

Xe buýt
Em nói thật nhé, ở đây nhiều cụ có vẻ sợ vợ nhỉ, hỗ với mẹ mà cũng sợ à. Chuyện mẹ không đúng là rất bình thường vì các cụ em đoán cũng khoảng 60 tuổi rồi, việc chiều cháu là chuyện rất bình thường, chuyện chiều cháu với một động cơ rất trong sáng, chỉ có điều có thể phương pháp không phù hợp. Còn chuyện không chào hỏi là một hành động "mất dạy". Thế mà các cụ vẫn bênh gấu được thì em chịu
cụ phân biệt chào lúc đi và về nhé, đồng ý, nếu đi làm về, gặp ngay mẹ chồng , dù đang tức nhg vẫn phải : con chào mẹ (dù nói cho xong). Nhưng tình huống cụ chủ thớt kể là gấu đi làm, cụ thử đặt tình huống bà đang bế cháu ở trên nhà, rồi 2 bên đang tức nhau, thì chả có mấy cô dâu lại nói vọng từ tầng 1 : mẹ ở nhà con đi làm đây. Vào tay em, em cũng lẳng lặng đi thôi.

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ dc mẹ nuôi nấng vất vả nên người, dễ chắc mẹ gấu nhà cụ k vất vả nuôi gấu nhà cụ nên người chắc
Vợ chồng là đối tác sao cứ nghĩ là chồng dạy vợ nhỉ??? Sao k nghĩ phải là học mà là dạy??? Một quan niệm hết sức cũ của ngày xưa khi mà nhà giai bỏ tiền ra cưới vợ như mua một con ở.
Ở cùng một nhà mà soi mói để ý chấp nhặt nâng cao quan điểm những việc lặt vặt, quên mất cái lớn là tình đoàn kết, yêu thương, đùm bọc giúp đỡ điều chỉnh cho phù hợp giữa các thành viên cùng sống trong một mái nhà thì cuộc sống sẽ thành sự chịu đựng mệt mỏi và giả tạo.

dp090x

Xe tăng
Gấu nhà em cũng thế đấy cụ ợ, mà dạy k được, nói thẳng thì nó bảo chỉ có thế thôi, bất lực nên đành chấp nhận!

Komatsu

Xe tải
kệ đi bác, để họ tự xử với nhau đê. bênh bên nào cũng ko xong.

dp090x

Xe tăng
Cụ chủ dc mẹ nuôi nấng vất vả nên người, dễ chắc mẹ gấu nhà cụ k vất vả nuôi gấu nhà cụ nên người chắc
Vợ chồng là đối tác sao cứ nghĩ là chồng dạy vợ nhỉ??? Sao k nghĩ phải là học mà là dạy??? Một quan niệm hết sức cũ của ngày xưa khi mà nhà giai bỏ tiền ra cưới vợ như mua một con ở.
Ở cùng một nhà mà soi mói để ý chấp nhặt nâng cao quan điểm những việc lặt vặt, quên mất cái lớn là tình đoàn kết, yêu thương, đùm bọc giúp đỡ điều chỉnh cho phù hợp giữa các thành viên cùng sống trong một mái nhà thì cuộc sống sẽ thành sự chịu đựng mệt mỏi và giả tạo.
Em không đồng ý với cụ, cụ mới là đang "chấp nhặt", các cụ ở đây dùng từ dạy chẳng qua là theo 1 thói quen chứ không phải là một người biết dạy cho 1 người chưa biết, hơi khó diễn đạt nhưng đại khái là như vậy.
Còn chuyện tại sao là chồng dạy vợ? Tại sao phải "kính trên nhường dưới" thì cũng khó mà giải thích được nhưng em hiểu như thế này: phụ huynh chúng ta có tuổi rồi, việc phụ huynh chúng ta thay đổi là rất khó, cũng như đơn giản là "tiếp nhận" 1 cách nghĩ mới, khác là vô cùng khó, vậy thì tại sao chúng ta trẻ hơn, linh hoạt hơn chúng ta không thay đổi để đẹp lòng bậc sinh thành của chúng ta.

koala_benho

Xe tăng
em không ở đó, chẳng biết thế nào, cơ mà đọc những cách xử lý của các bác "vả","bạt", " răng vàng". "trả về giáo dục lại" em không còn muốn lấy chồng :(

Vipmouse

Xe tải
Em lanh chanh chút, các cụ nói dạy vợ từ thuở bơ vơ mới về. Cụ ko làm ra ngô ra khoai ngay là hỏng đấy. Mẹ thì chỉ có 1 thôi cụ ahj. Quan trọng là chiều cụ được đến giới hạn nào

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
cụ chủ dc mẹ nuôi nấng vất vả nên người, dễ chắc mẹ gấu nhà cụ k vất vả nuôi gấu nhà cụ nên người chắc
vợ chồng là đối tác sao cứ nghĩ là chồng dạy vợ nhỉ??? Sao k nghĩ phải là học mà là dạy??? Một quan niệm hết sức cũ của ngày xưa khi mà nhà giai bỏ tiền ra cưới vợ như mua một con ở.
ở cùng một nhà mà soi mói để ý chấp nhặt nâng cao quan điểm những việc lặt vặt, quên mất cái lớn là tình đoàn kết, yêu thương, đùm bọc giúp đỡ điều chỉnh cho phù hợp giữa các thành viên cùng sống trong một mái nhà thì cuộc sống sẽ thành sự chịu đựng mệt mỏi và giả tạo.

tốt để ở nhà mà dùng :)):)):))

Xe Đạp Ôm

Xe tải
Sao mẹ chồng và nàng dâu không lấy bố con nhà Mộc ra làm gương để đối xử với nhau nhỉ :P

sidecardesigner

Xe điện
Các cụ cứ nâng quan điểm là dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về, giờ nhiều mợ học vấn cao hơn sói nhiều, nhận thức cũng vậy, câu đó xưa lắm rồi. Từ thời trọng nam khinh nữ, khi các mợ phải ở nhà mặc yếm dãi nội trợ, làm ruộng, ... còn các cụ được đến trường đọc tam tự kinh ợ.
Bản thân em cũng đi làm dâu em nói thật như này : câu "Dâu con rể khách" cũng chẳng đúng đâu, rất khó để 1 người con dâu coi mẹ chồng như mẹ đẻ vì đó là cả một quá trình của cả cô con dâu lẫn mẹ chồng phải cố gắng. Cố gắng là từ em nói thật lòng.
Hồi mới về nhà sói chơi em cũng lo lắng lắm, do nhà chồng gọn gàng ngăn nắp sạch sẽ lắm, cái gì cũng có quy củ hết, dù chỉ là cái giẻ rửa bát cũng 1 chỗ ko bao giờ lệch đi 1 ly. Mẹ chồng gọn gàng, bố chồng khó tính... rồi còn do vùng miền nên đồ ăn thức uống cách chế biến cũng khác lắm.
Rồi cách đi đứng nói năng ở 1 nhà _Không phải nhà mình cũng khác... ở nhà em, em nằm ì trên giường, alo bảo bố úp hộ tô mì tí chỉ việc ăn, ở nhà sáng mẹ gọi dậy sớm hỏi ăn cái gì còn ngoạc mồm lên : con ko ăn rồi ngủ tiếp.
Về nhà chồng thì ko thế được .
Ôi, kể thì miên man lắm :D nhưng giờ iêm về nhà chồng có ngủ trương mắt lên cũng ếch sao :P do mẹ chồng và con dâu giờ khoảng cách ko còn cách xa nữa nên khoái lắm :D
Cụ chủ thớt nên khéo léo hơn trong mọi việc ạ, đừng nghĩ đánh vợ là mình thương mẹ. Thương mẹ thì phải nghĩ cách cho mẹ và vợ hiểu nhau. Còn cả vì con cái nữa. Đừng chỉ mắng vợ , hãy lựa lời nói cho mẹ hiểu thêm nữa. Ở giữa hai chiến tuyến luôn là điều đau đầu muôn thủa của đàn ông mà :D

nikita24480

Xe tăng
Các cụ cứ nâng quan điểm là dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về, giờ nhiều mợ học vấn cao hơn sói nhiều, nhận thức cũng vậy, câu đó xưa lắm rồi. Từ thời trọng nam khinh nữ, khi các mợ phải ở nhà mặc yếm dãi nội trợ, làm ruộng, ... còn các cụ được đến trường đọc tam tự kinh ợ.
Bản thân em cũng đi làm dâu em nói thật như này : câu "Dâu con rể khách" cũng chẳng đúng đâu, rất khó để 1 người con dâu coi mẹ chồng như mẹ đẻ vì đó là cả một quá trình của cả cô con dâu lẫn mẹ chồng phải cố gắng. Cố gắng là từ em nói thật lòng.
Hồi mới về nhà sói chơi em cũng lo lắng lắm, do nhà chồng gọn gàng ngăn nắp sạch sẽ lắm, cái gì cũng có quy củ hết, dù chỉ là cái giẻ rửa bát cũng 1 chỗ ko bao giờ lệch đi 1 ly. Mẹ chồng gọn gàng, bố chồng khó tính... rồi còn do vùng miền nên đồ ăn thức uống cách chế biến cũng khác lắm.
Rồi cách đi đứng nói năng ở 1 nhà _Không phải nhà mình cũng khác... ở nhà em, em nằm ì trên giường, alo bảo bố úp hộ tô mì tí chỉ việc ăn, ở nhà sáng mẹ gọi dậy sớm hỏi ăn cái gì còn ngoạc mồm lên : con ko ăn rồi ngủ tiếp.
Ôi, kể thì miên man lắm :D nhưng giờ iêm về nhà chồng có ngủ trương mắt lên cũng ếch sao :P do mẹ chồng và con dâu giờ khoảng cách ko còn cách xa nữa nên khoái lắm :D
Cụ chủ thớt nên khéo léo hơn trong mọi việc ạ, đừng nghĩ đánh vợ là mình thương mẹ. Thương mẹ thì phải nghĩ cách cho mẹ và vợ hiểu nhau. Còn cả vì con cái nữa. Đừng chỉ mắng vợ , hãy lựa lời nói cho mẹ hiểu thêm nữa. Ở giữa hai chiến tuyến luôn là điều đau đầu muôn thủa của đàn ông mà :D
Mợ nói hay quá em vuốt mợ 1 cái nhá.....
Đúng là tìm cách cho mẹ chồng và nàng dâu hiểu nhau chứ cứ hơi tí là dọa oánh mới chả dọa đuổi...thì chả ra sao cả....

vietran

Xe ba gác
Em thấy mợ Sít noí đúng đấy
Nếu cứ nghĩ mình có trách nhiệm dạy vợ phục tùng mẹ chồng dù bà sai k sửa dc do già rồi thì sẽ đẩy sự việc đi xa hơn: hoặc là cãi vã xuất ngày hoặc chiến tranh lạnh, im nhưng k phục, ở thì gần mà lòng thì xa cách; không khí sẽ giả tạo và nặng nề.
Thoang thoáng mà sống thôi cho dễ thở, chấp nhận dc gì thì chấp nhận, miễn là đừng thái quá.
Gớm chỉ k chào khi đi làm hoặc chào nhỏ k nghe tiếng mà đem gia đấu thì sống thế chóa lào dc. Cốt ở cái thực tâm.

mrhoi

Xe buýt
Gấu nhà em thì mong dc mẹ em mắng.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em không đồng ý với cụ, cụ mới là đang "chấp nhặt", các cụ ở đây dùng từ dạy chẳng qua là theo 1 thói quen chứ không phải là một người biết dạy cho 1 người chưa biết, hơi khó diễn đạt nhưng đại khái là như vậy.
Còn chuyện tại sao là chồng dạy vợ? Tại sao phải "kính trên nhường dưới" thì cũng khó mà giải thích được nhưng em hiểu như thế này: phụ huynh chúng ta có tuổi rồi, việc phụ huynh chúng ta thay đổi là rất khó, cũng như đơn giản là "tiếp nhận" 1 cách nghĩ mới, khác là vô cùng khó, vậy thì tại sao chúng ta trẻ hơn, linh hoạt hơn chúng ta không thay đổi để đẹp lòng bậc sinh thành của chúng ta.
Ôi đệt, để đẹp lòng mẹ già mà phải thay đổi con ng mình ư? Gấu nhà cụ khổ rồi. Quan điểm làm đẹp lòng ng già là chuẩn, nhưng ko phải thay đổi 1 con ng làm j, cứ giúp vợ hiểu tâm lý ng già và động viên vợ thôi, nói chung là ko có bài giải mẫu, cứ hiể mình hiểu ng, thì kiểu j cũng ra dc giải pháp 2 bên có thể chấp nhận dc.

phuoc050880

Xe tải
Nói thật mí cụ là em nhiều kinh nghiệm lắm. Em sưu tầm từ khi chưa lấy chồng. Nhưng trời run rủi thế nào mà bố mẹ chồng em đáng yêu, chịu khó tiếp thu ý kiến của con dâu. Lại thêm khoản 2 năm gặp nhau 1 lần nên càng yêu nhau kinh. Còn chồng thì câu khẩu hiệu gối đầu giường của e là: dạy chồng từ lúc nó chưa dạy mình. Nên đã ngoan giờ lại càng ngoan.....
Một ngày đẹp trời, Sói nhà mợ cũng tý toáy vào OF. Em dự là khả năng mợ ăn cái ... dép vào mẹt là hơi cao

Xe Đạp Ôm

Xe tải
Mợ nói hay quá em vuốt mợ 1 cái nhá.....
Đúng là tìm cách cho mẹ chồng và nàng dâu hiểu nhau chứ cứ hơi tí là dọa oánh mới chả dọa đuổi...thì chả ra sao cả....
Em chờ xem hai mợ này về sau làm mẹ chồng khó tính thế nào :))

luxus

Xe tăng
Cái loại con dâu mà láo với bố mẹ chồng thì xin lỗi các cụ bênh gì thì bênh chứ giải tán khẩn trương - nhà nó còn không biết dạy con làm dâu cho nó đàng hoàng thì mình dạy thế léo nào được. Giải tán nhanh để còn tính tập mới cụ chủ thớt ơi.