Mazda6 vs Merc editionC

Merc C

Xe tải

huytana

[Tịch thu bằng lái]
mazda đi cụ

scb360

Xe tăng
chỉ có ở VN mới có các bố so sánh Mazda 6 với Mec C như này

Tienthinh

Xe tăng
E nói thật đã Mẹc thì đi dòng E trở lên, C chật trội đẳng cấp nửa vời.

Civic08

Xe tải
Nhất thiết là phải bóc tem à cụ? Nếu không tầm tiền 1.5củ cụ nghiên cứu rước em E300 đời 2011 hoặc E250 CGI đời 2012 chạy lướt 4-5vạn trở lại xem. C là hàng bình dân của Mer nên cảm xúc giác không khác mấy em Cam, Maz,Accord là mấy với lại khoang xe khá là chật chội nhứt là người ngồi sau còn E thì khác hẳn rồi.

SummerHill

Xe máy
Hic... thằng Tây cao 2m, nặng 1 tạ nó chẳng chê C nhỏ mà các cụ cứ chê :(. C "bình dân" kiểu như con này http://www.mbusa.com/mercedes/vehicles/model/class-C/model-C63 thì E này http://www.mbusa.com/mercedes/vehicles/model/class-E/model-E400H vẫn phải "ngửi khói" đấy ạ :(.

Nếu cụ mua để lái thì rộng hẹp ko quan trọng lắm, mà C thì thừa thoải mái cho cụ ngồi rồi. Nếu cụ ngồi sau 1 mình hoặc "2 mình" thì em cũng tin là khá thoải mái với C. Còn nếu ngồi "3 mình" thì Mazda6 cũng ko thể thoải mái được. Còn khi bí thì C cũng chở đằng sau đủ 4 (để tổng là 6 - mức tối đa ko bị phạt của xe 5 chỗ) "thoải mái" như Mazda6 thôi cụ ạ.

Em đã từng lăn tăn giữa C và Camry (về phân khúc, độ rộng và tầm tiền hoàn toàn tương đương Mazda6) rồi đã chọn C và đến giờ vẫn thấy mình quyết định sáng suốt ;)

Merc C

Xe tải
Hic... thằng Tây cao 2m, nặng 1 tạ nó chẳng chê C nhỏ mà các cụ cứ chê :(. C "bình dân" kiểu như con này http://www.mbusa.com/mercedes/vehicles/model/class-C/model-C63 thì E này http://www.mbusa.com/mercedes/vehicles/model/class-E/model-E400H vẫn phải "ngửi khói" đấy ạ :(.

Nếu cụ mua để lái thì rộng hẹp ko quan trọng lắm, mà C thì thừa thoải mái cho cụ ngồi rồi. Nếu cụ ngồi sau 1 mình hoặc "2 mình" thì em cũng tin là khá thoải mái với C. Còn nếu ngồi "3 mình" thì Mazda6 cũng ko thể thoải mái được. Còn khi bí thì C cũng chở đằng sau đủ 4 (để tổng là 6 - mức tối đa ko bị phạt của xe 5 chỗ) "thoải mái" như Mazda6 thôi cụ ạ.

Em đã từng lăn tăn giữa C và Camry (về phân khúc, độ rộng và tầm tiền hoàn toàn tương đương Mazda6) rồi đã chọn C và đến giờ vẫn thấy mình quyết định sáng suốt ;)
Maz 6 ko cùng phân khúc với và ko cạnh tranh với C Class, nói về rộng hẹp thì Maz 6 gần ngang E Class. Với cùng phân khúc C của Mer thì 12 năm nay đuổi Toy về doanh số chưa nổi (so cùng khúc cùng tiền). Còn cái con C63 Amg trên đang bị cạnh tranh trực tiếp bởi IS-F của Toy và cũng ngang ngửa chứ chưa ăn hẳn đc đâu ông ạ.

SummerHill

Xe máy
Maz 6 ko cùng phân khúc với và ko cạnh tranh với C Class, nói về rộng hẹp thì Maz 6 gần ngang E Class. Với cùng phân khúc C của Mer thì 12 năm nay đuổi Toy về doanh số chưa nổi (so cùng khúc cùng tiền). Còn cái con C63 Amg trên đang bị cạnh tranh trực tiếp bởi IS-F của Toy và cũng ngang ngửa chứ chưa ăn hẳn đc đâu ông ạ.
Hic cụ có tên là Merc mà vui tính vãi - em đâu có ngộ nhận Maz 6 sánh với C đâu ạ? Ở VN mới có chuyện tương đương về giá nên có thể có người ngộ nhận chứ ở Mẽo cái C cỏ cũng tầm gấp rưỡi cái Maz 6 rồi ạ - ai lại so sánh khập khiễng thế:
http://www.mazdausa.com/MusaWeb/displayPage.action?pageParameter=modelsMain&vehicleCode=M6G

Còn cái Toy IS F cụ nói thì người ta vẫn gọi là Lexus chứ ko quy chụp là Toy đâu ạ và đúng là nó tương đương C63 về mọi khía cạnh (và giá ở Mẽo thì cỡ 3 lần cái Maz 6 ;)).

Toy doanh số hơn C chẳng nói lên điều gì cụ ạ. Hic Toy ko có xe máy nên em dùng tạm vd Honda - em tin là doanh số xe máy Honda ở VN > doanh số oto Honda ở VN đấy, thế thì sao? Cụ kết luận cái oto Honda nó kém cái xe máy Honda ạ?

Vì có cụ chê C cỏ, phải E mới xịn nên em mới lấy cái C63 so chơi với cái E400 thôi (tất nhiên, cái này thì so tiền thôi - và cũng tất nhiên, em ko có ý nói C = E hay hơn E nhé). Còn đoạn () cùng phân khúc...là em so Camry với Maz6 (so sánh bắc cầu mà) khi chia sẻ kinh nghiệm lăn tăn của em khi phải lựa chọn giữa c180 và camry3.0 or 3.5 gì đó (tầm tiền tương đương, còn camry 2.4 thì chỉ to xác hơn thôi, còn tiền thì nhỏ hơn kha khá).

Maz6 to xác hơn C, nhưng như em đã chia sẻ - to /bé nhiều khi cũng ko quan trọng, và cỡ như C cũng đủ dùng rồi, ko cần đánh đổi nhiều thứ để thêm tí ko gian của Maz6 (heheh...còn nếu ai muốn thêm tí ko gian nữa nhg là của E hay S thì sẽ phải trả giá bằng tiền thôi). Điều này là em được 1 cậu KD Toy tư vấn khi tiếc cái xác to của Camry đấy ạ - và sau khi chọn C thì em đã trải nghiệm (thường em tự lái 1 mình, cũng có dịp ngồi sau 1 mình hoặc cùng 1-2 người, và cũng từng chở băng sau 4 người, có đợt thì gấu toàn kê gối nằm nữa ;)).

tatung

Xe tăng
chỉ có ở VN mới có các bố so sánh Mazda 6 với Mec C như này
Cụ nói chuẩn. Mẹc c chỉ so được với m3s của e thôi còn ko có cửa luôn. E đố cụ nào dám để xe qua đêm ngoài đường như e đấy

Merc C

Xe tải
Hic cụ có tên là Merc mà vui tính vãi - em đâu có ngộ nhận Maz 6 sánh với C đâu ạ? Ở VN mới có chuyện tương đương về giá nên có thể có người ngộ nhận chứ ở Mẽo cái C cỏ cũng tầm gấp rưỡi cái Maz 6 rồi ạ - ai lại so sánh khập khiễng thế:
http://www.mazdausa.com/MusaWeb/displayPage.action?pageParameter=modelsMain&vehicleCode=M6G

Còn cái Toy IS F cụ nói thì người ta vẫn gọi là Lexus chứ ko quy chụp là Toy đâu ạ và đúng là nó tương đương C63 về mọi khía cạnh (và giá ở Mẽo thì cỡ 3 lần cái Maz 6 ;)).

Toy doanh số hơn C chẳng nói lên điều gì cụ ạ. Hic Toy ko có xe máy nên em dùng tạm vd Honda - em tin là doanh số xe máy Honda ở VN > doanh số oto Honda ở VN đấy, thế thì sao? Cụ kết luận cái oto Honda nó kém cái xe máy Honda ạ?

Vì có cụ chê C cỏ, phải E mới xịn nên em mới lấy cái C63 so chơi với cái E400 thôi (tất nhiên, cái này thì so tiền thôi - và cũng tất nhiên, em ko có ý nói C = E hay hơn E nhé). Còn đoạn () cùng phân khúc...là em so Camry với Maz6 (so sánh bắc cầu mà) khi chia sẻ kinh nghiệm lăn tăn của em khi phải lựa chọn giữa c180 và camry3.0 or 3.5 gì đó (tầm tiền tương đương, còn camry 2.4 thì chỉ to xác hơn thôi, còn tiền thì nhỏ hơn kha khá).

Maz6 to xác hơn C, nhưng như em đã chia sẻ - to /bé nhiều khi cũng ko quan trọng, và cỡ như C cũng đủ dùng rồi, ko cần đánh đổi nhiều thứ để thêm tí ko gian của Maz6 (heheh...còn nếu ai muốn thêm tí ko gian nữa nhg là của E hay S thì sẽ phải trả giá bằng tiền thôi). Điều này là em được 1 cậu KD Toy tư vấn khi tiếc cái xác to của Camry đấy ạ - và sau khi chọn C thì em đã trải nghiệm (thường em tự lái 1 mình, cũng có dịp ngồi sau 1 mình hoặc cùng 1-2 người, và cũng từng chở băng sau 4 người, có đợt thì gấu toàn kê gối nằm nữa ;)).
E luôn vui tính mà :bz
Lexus là phân khúc hạng sang của Toy và luôn được ghi cụ thể tại các tài liệu QC hay các trang chính thức của Lexus 1 câu " Lexus - A Division of Toyota Motor", việc họ luôn muốn ngụ ý Lexus gắn liền với Toy nhằm định vị Toy ko hoàn toàn chỉ là tập đoàn phát triển xe hạng trung mà vẫn mạnh ở phân khúc xe sang (trong khi Toy sở hữu nhiều thương hiệu tách biệt ở khúc trung bình và cùng lắm là Entry - Luxury như Scion, Daihatsu, Hino Motors, Isuzu...). Việc so doanh số ở trên e viết rõ là so cùng phân khúc Mer C (ví dụ C = Is , S = LS) thì 12 năm nay Mer chưa đuổi được, còn tổng cộng Toyota Motor Corp vs Daimler AG (như cụ suy diễn) thì chắc 120 năm chứ ko phải 2 năm =)). (trong Glb 2000/2014 thì Toyota xếp hạng 12 còn Daimler hạng 31)

tpd

Xe máy
Chọn M6 đi bác ơi ! Merc đi chán lắm vì đi rồi sẽ bị nghiện mà nghiện thì sẽ lại tốn tiền cai nghiện =))

mr.blackstone

Xe hơi
Chờ đợi là hạnh phúc, như cụ nói đấy...chỉ nửa năm nữa thôi nếu gạch đá ngay luôn giờ ạ!

carina

Xe buýt
Cụ chủ chốt chưa? Em đã lăn tăn như cụ và cuối cùng em chọn... GLK cũ :D/ Quay lại việc chính của cụ, em đã thử cả M6 và Mec C thấy thế này: Quan trọng nhất là cảm giác khi cầm vô-lăng, mặc dù mã lực và mô-men-xoắn của cả 2 xe xêm xêm nhau, nhưng chạy Mec C Editon C vẫn có gì đó khác bọt- xe lao lên nhanh hơn (thông số hãng là 7.6s chạm ngưỡng 100km/h), và cho cảm giác chắc như cục đất sét, không lắc ngang. Mazda6 cũng rất khá, 2.5 đạp sát ván cũng khá vọt, nhưng vẫn cảm giác chưa thanh niên lắm (mất 9s), xe nặng tấn rưỡi nhưng qua gờ giảm tốc đầm kiểu Nhật, tức là cũng êm kịch...kịch... nhưng mình vẫn chưa hoàn toàn ưng ý.
Thế thôi, còn về option, độ rộng rãi và thậm chí cả kiểu dáng thì Mec C lại thua Mazda 6. Giá cả thì hiện nay Mec C Editon chắc hơn Mazda 6 chừng 80 triệu. Vì vừa ra bản CKD nến khả năng nhanh thì Mazda 6 cũng phải 2 năm nữa mới có bản cải tiến, còn Mec C chỉ đến tháng 10 là ra bản mới hoàn toàn.

viet-k

Xe tải
Em thấy các cụ xôm quá nên xin ghóp thế này: giả sử cụ chủ hôm nào có nhã hứng mát ga muốn lên độ 160km/h hoặc hơn thì cụ sẽ thấy lựa chọn nào có giá hơn?

Bus_nhanh

Xe điện
Em đã từng sử dụng Cam Mỹ và bây giờ là Mer C thì thấy rất rõ là Mer C lái thích hơn, đỡ ồn hơn.
M6 thì chưa lái bao giờ.

Tuanm3

Xe tải
hôm qua em vừa chạy con m6. nói chung là cảm giác lái ko thuyết phục lắm hay tại em đang đi con genesis nên nó vậy. bt em thấy xe trên tỏi là nó cũng khá ngon rồi em chưa nói về nội thất nhưng chí ít đi qua gờ giảm tốc như cụ nào trên này đã nói kick... kick...thì xe trên tỏi chẳng khác xe 7 800. ngồi xe hơi bồng bềnh cảm giác ko bám đường mặc dù xe 1.4 tấn. về phần vọt hay ko vọt em nói vì con đấy đạp ko thể nào so sánh vọt như con của em. em nghiêng về mẹc mặc dù chưa đi bao h nhưng đã từng đc ngồi thử, ngồi sau còn thích huống gì lái. mà cách âm m6 bt các cụ nhé em đã so sánh với con gênis nhà em cùng volum tương đương thì m6 đừng ngoài xe nghe rõ luôn ạ.

MT27

Đi bộ
Merc C ngay và luôn !

SpecX7426

Xe tăng
Nhân đọc bài này, E cũng xin chia sẻ tý:
Vừa rồi E cũng đi xem thử xe và lựa chọn giữa: mer C200 2011, bmw 320i 2011, maz 6 2.0 new
Cuối cùng E chọn Lexus is250 2008 và thấy rằng sự lựa chọn hoàn toàn đúng đắn! :)
Nếu cụ cầm lái và yêu thích cảm giác lái xe thì maz6 ko phải là đối tượng nên nhắm tới!

Xedien24

Xe đạp
Mec sang trọg hơn :D. Còn Mazda 6 thì em thấy đẹp và mạnh mẽ hơn ạ

xe_xich_lo

Xe đạp
ráng đợi C mới luôn các cụ ơi..ko biết về VN option như bên người ta ko thôi..hihi..ráng nhịn vậy...