Mazda 3 2015 báo lỗi động cơ hàng loạt ở Việt Nam

Camry 2.5Q-2015

Đi bộ

http://news.zing.vn/Mazda-3-2015-bao-loi-dong-co-hang-loat-o-Viet-Nam-post563622.html

Gần 100 chiếc Mazda 3 All New ghi nhận hiện tượng sáng đèn báo lỗi động cơ, gây phiền toái và bất an cho người dùng, tuy nhiên, vấn đề hiện vẫn chưa được làm rõ.
Thành viên câu lạc bộ Mazda 3 Club - Việt Nam tập hợp danh sách những chiếc xe bị lỗi động cơ để tìm nguyên nhân và phương hướng giải quyết. Số lượng ban đầu chỉ vài chiếc, sau tăng dần lên gần trăm bản. Phần lớn xe có hiện tượng đèn báo động cơ là bản 1.5L sedan và hatchback. Chúng mới chỉ lăn bánh vài nghìn km. Phiên bản 2.0L gần như không ảnh hưởng.

Trong khi đó, theo thông cáo phát đi sáng 29/7, Trường Hải thống kê có 44 trường hợp báo lỗi trên tổng số gần 3.000 xe Mazda 3 được bán ra.

Anh Lê Trí Dũng (Hà Nội), người mua chiếc Mazda 3 All New bản 1.5 hatchback ở đại lý Mazda Lê Văn Lương (Hà Nội) cho biết, xe mới chạy 1.000 km đã xuất hiện hiện tượng đèn báo lỗi động cơ. Sau khi đưa xe vào xưởng, xe của anh Dũng được báo do xăng bẩn và phải làm sạch bình nhiên liệu. Tuy nhiên, khách hàng này cho biết tình trạng không được cải thiện.

Hiện tượng đèn sáng báo lỗi động cơ ở Mazda 3 All New khi xe mới chỉ chạy vài nghìn km nhưng chưa được làm rõ.
"Sử dụng chiếc ôtô có hiện tượng báo lỗi động cơ nhiều lần, tôi có cảm giác bất an và nghi ngờ Mazda 3 All New dính lỗi động cơ hàng loạt ở Việt Nam", anh Lê Trí Dũng nhận định.

"Khi vào xưởng, nhân viên kỹ thuật kiểm tra và báo do xăng bẩn. Sau khi mua lọ dung dịch tẩy rửa khoảng 400.000 đồng, hiện tượng đèn báo động cơ hết nhưng một vài ngày sau lại xuất hiện", anh Tiến Nguyễn ở Hà Nội - người sở hữu chiếc Mazda 3 All New 1.5L bản sedan gặp lỗi động cơ tương tự chia sẻ.

Một số người dùng khác cho biết, hiện tượng sáng đèn báo lỗi động cơ không chỉ do xăng bẩn mà xuất hiện ngay cả khi xe của họ lao qua chỗ xóc, rửa xe hoặc đang chạy trên đường. Trong khi đó, những khách hàng mới lấy Mazda 3 2015 chưa báo lỗi cảm thấy khá lo lắng.

Những chiếc Mazda 3 All New gặp lỗi động cơ chủ yếu là phiên bản 1.5L sedan và hatchback.
"Mình vừa mới lấy chiếc Mazda 3 All New bản 1.5 sedan. Xe chạy được hơn 200 km chưa thấy hiện tượng gì. Tuy nhiên, thấy anh em phản ánh cũng lo ngại", thành viên Dũng Nguyễn của câu lạc bộ Mazda 3 Club - Việt Nam băn khoăn.

Về vấn đề Mazda 3 All New, trong đó, chủ yếu là bản 1.5L sedan và hatchback gặp hiện tượng đèn báo lỗi động cơ, trao đổi với Zing.vn, ông Nguyễn Một - Giám đốc truyền thông của Trường Hải cho biết, Thaco hiện ghi nhận phản ánh lỗi động cơ của Mazda 3 All New từ người dùng trong nước và đã báo cáo với Mazda toàn cầu.

"Hiện tượng đèn báo lỗi trên một số xe Mazda3 là do đầu kim phun xăng bị nghẹt do muội than hình thành quá nhiều trong quá trình đốt cháy nhiên liệu có lẫn các tạp chất bẩn, dẫn đến tắc nghẽn hoạt động của kim xăng. Động cơ 1.5L có tỷ số nén cao (13:1) và với cơ chế phun xăng trực tiếp lên đầu xi-lanh yêu cầu cao về độ chính xác của tỉ lệ hỗn hợp không khí, nhiên liệu nên khá 'nhạy cảm' đối với xăng có lẫn tạp chất bẩn. Chỉ cần tỷ lệ hỗn hợp này thay đổi ở mức độ nhỏ cũng dễ phát sinh lỗi nhằm cảnh báo người lái về chất lượng của nhiên liệu" - Thaco nhận định ban đầu về lỗi động cơ trên Mazda 3 All New.

Cũng theo đại diện của Thaco, nhanh nhất khoảng đầu tháng 8, các kỹ sư của Mazda sẽ có mặt ở Việt Nam để khảo sát và có câu trả lời thỏa đáng nhất đối với khách hàng.

Future day

Xe tăng
Website
htdaiphat.vn
Cụ mới lái xe được có 1km mà quan tâm đến Mazda quá, cảm ơn chia sẻ quý báu của cụ, hi vọng các ẻm M3 sớm được giải quyết lỗi triệt để để các cụ/mợ đang sử dụng và yêu quý Mazda yên tâm ạ hơn, và em cũng mong có duyên được phục vụ cụ chu đáo tại Mazda ạ. Trân trọng!

Tuấn Sơn Aro

Đi bộ
Mình cũng mới lấy 1 em M3 cuối tháng trước ở Mazda Nguyễn Trãi. Hiện chạy vẫn ngon chưa thấy lỗi như mọi người phản ảnh

Công nông còi

Xe đạp
Hình như đây là thớt cho các cụ sâu oánh nhau thì phải

pimbim

Xe tăng
Nghe cũng kinh, mình suy nghĩ lại

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
trước nghe bẩu tỷ số nén cao thì chạy xăng j cũng đc . sao giờ lại kén xăng thế .. nhìn lại xe chạy dầu chắc chắn ko thể tinh như xăng sao kim phun các xe dầu chả sao cả ... cái này chắc do lỗi phần mềm .. b giờ cài lại thì bỏ bớt công suất đi có khi mới hết lỗi

laobo

Xe buýt
Cụ mới lái xe được có 1km mà quan tâm đến Mazda quá, cảm ơn chia sẻ quý báu của cụ, hi vọng các ẻm M3 sớm được giải quyết lỗi triệt để để các cụ/mợ đang sử dụng và yêu quý Mazda yên tâm ạ hơn, và em cũng mong có duyên được phục vụ cụ chu đáo tại Mazda ạ. Trân trọng!
Có lẽ Cụ ý đang chạy cẩm ly. Nhưng quan tâm của cụ này là rất đúng. Nếu là lỗi hoặc thông báo lỗi hàng loạt như thông tin báo... thì phải có giải đáp chinh thức và lộ trình khắc phục rôi... Cụ nào có tài liệu KT em này đưa lên ta cùng chém ạ...
Mà cụ chủ nên đọc và sửa lại chứ đừng chỉ copy paste

Chỉnh sửa cuối:

TEPDIU

Xe tăng
trước nghe bẩu tỷ số nén cao thì chạy xăng j cũng đc . sao giờ lại kén xăng thế .. nhìn lại xe chạy dầu chắc chắn ko thể tinh như xăng sao kim phun các xe dầu chả sao cả ... cái này chắc do lỗi phần mềm .. b giờ cài lại thì bỏ bớt công suất đi có khi mới hết lỗi
Em cũng nghĩ không phải xăng như cụ. Bữa ngồi con LS600HL của ông đối tác đi Quảng Ninh, em thấy xe ổng chơi xăng A92 luôn, tò mò em hỏi thì ổng kêu đổ xăng A92 cho chắc ăn chứ A95 chắc gì đã là 95, ổng kêu chẳng thấy báo lỗi bao giờ.

Hy vọng anh Mazda giải quyết tốt để thị trường còn có đối trọng giúp dân được nhờ kẻo anh gì gì được dân tin dùng lại tăng giá thì gay lắm!

dunghoan

Xe tải
dạo này mazda 2 và 3 nhận gạch thông báo nhiều quá vậy @@

lm1mt

Xe tải
chia buồn với bác nào dính chưởng , động cơ 1.5 này hình như cũng lắp trên em mazda 2 sắp tung ra thì phải

Hiếu Vũ

Xe đạp
Đối thủ của Altis ghê gớm quá.. Con Altis 2010 em đi trường kỳ kháng chiến tới nay chỉ thay dầu, lốp xe + đổ xăng.. Vậy mà Mazda 3 mới đi có 1000~3000km đã báo bệnh rồi hix hix quá nhọ

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đối thủ của Altis ghê gớm quá.. Con Altis 2010 em đi trường kỳ kháng chiến tới nay chỉ thay dầu, lốp xe + đổ xăng.. Vậy mà Mazda 3 mới đi có 1000~3000km đã báo bệnh rồi hix hix quá nhọ
Altis của cụ nó ko báo lỗi động cơ nhưng đâm thì túi khí nó cũng ko thèm nổ , chưa kể slogen BOX TOY là " chưa biết chân ga giờ đã ngon chưa " ga nó mà cứ vù vù hì.... .... em nghĩ đi xe cụ có khi còn sợ ghê gớm hơn

ha7782

Xe tải
Đến mazda và toy còn đang bắt tay nhau để chia sẻ công nghệ! e rất khoái các công nghệ đi đầu của mazda. hy vọng mazda nhanh chóng tìm ra cách khắc phục! thông tin về lỗi này trên of mazda có rồi nên em nghĩ "Thớt này làm tốn tài nguyên của diễn đàn! đề nghị mod dọn dẹp bớt cho đỡ nhức đầu"!.

Chỉnh sửa cuối:

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thớt này làm tốn tài nguyên của diễn đàn! đề nghị mod dọn dẹp bớt cho đỡ nhức đầu!
cụ hơi chủ quan .. Mạng xã hội càng nhiều người vào , càng nhiều comment , càng thu hút được nhiều khách quảng cáo , càng có nhiều giá trị gia tăng ...

ha7782

Xe tải
cụ hơi chủ quan .. Mạng xã hội càng nhiều người vào , càng nhiều comment , càng thu hút được nhiều khách quảng cáo , càng có nhiều giá trị gia tăng ...
cái đó em đồng ý! nhưng có cái không đồng ý là gây tranh luận chẳng đâu vào đâu trên diễn đàn! Đến mazda và toy còn đang bắt tay nhau để chia sẻ công nghệ! e rất khoái các công nghệ đi đầu của mazda. hy vọng mazda nhanh chóng tìm ra cách khắc phục! thông tin về lỗi này trên of mazda có rồi nên em nghĩ "Thớt này làm tốn tài nguyên của diễn đàn! đề nghị mod dọn dẹp bớt cho đỡ nhức đầu"!.

civic2010

Xe buýt
Vớ vẩn, mỗi người một ý cãi nhau loạn lên nó mới fun, chứ bài nào cũng là chân lý không ai cãi gì được thì đây thành chỗ dạy học à.

civic2010

Xe buýt
Thiết kế cái xe quá đẹp, ai cũng muốn xúc, thế mà lỗi thế này chán nhỉ.
Hay mazda mua mẹ nó cái máy toy hay honda liên doanh thay cho các cụ đã mua xe trong lúc chờ fix lỗi cho vui cả làng nhỉ

Fordmegaidep

Xe buýt
hi các cụ Maz !
Các cụ phải xem kỹ lại ngừoi post tin này nhé, tên của cụ ấy...cụ đã đi được xe nào chưa hay chỉ nghe và nghe thui. Cá nhân tôi thấy có tí mùi...