Thảo luận Mazda 3 1st Gen (2004-2008)

onggiadiba

Xe tải
Topic này chủ yếu là AE nhóm chia sẻ về các option độ thêm cho vợ 2 (link ở trang 1). Ưu điểm xe là: Bản thân xe chạy đầm chắc trên cao tốc, vọt nhanh nếu muốn, khoang xe cũng rộng và thoải mái, xăng dầu ăn bình thường so với cùng phân khúc và cùng đời khoảng (6-max 14l/100km tùy điều kiện đường). Đồ chơi của xe thì nhiều lắm. Dáng xe gọn, thể thao, vẫn chưa bị cũ so với các dòng xe cùng đời. Có chế độ tự động đèn và gạt mưa. Nhược điểm: ồn khi chạy đường gằn (xe đời bây giờ cùng phân khúc cũng thế :D), nếu chống ồn cánh cửa, nóc xe và gắn thêm chắn lốp bánh sau sẽ cải thiện được rất đáng kể. Không gắn thêm được cruise control (đời 2009 có thể gắn được).
em cám ơn cụ rất nhiều nhé. Tại em đọc mấy trang toàn thấy độ nên em muốn hỏi thêm cảm quan của các cụ đang đi xe xem thế nào ạ. Quên cụ cho em hỏi M3 1st gen có hội trên facebook k ạ? Em thấy có hội M3 chung toàn thấy thông tin về M3 AN

HIHIKI

Xe tải
em cám ơn cụ rất nhiều nhé. Tại em đọc mấy trang toàn thấy độ nên em muốn hỏi thêm cảm quan của các cụ đang đi xe xem thế nào ạ. Quên cụ cho em hỏi M3 1st gen có hội trên facebook k ạ? Em thấy có hội M3 chung toàn thấy thông tin về M3 AN
nó là 1 nhóm kín - tên nhóm là : "mazda 3 2004-2009 Viet Nam"

dung2it

Xe hơi
Hihi hàng đến rồi ạ. Các cụ ở mọi miền cần logo là em ship luôn cho ạ :D

Quynhkun

Xe tăng
nó là 1 nhóm kín - tên nhóm là : "mazda 3 2004-2009 Viet Nam"
Chi phí rẻ đến kinh ngạc, không quá 200 nghìn. Cụ sử dụng loại tôn tấm dày từ 1 đến 1.5mm làm vật liệu chế tạo tấm chắn dưới gầm máy.
Lưu ý. Dưới gầm máy xe nào cũng có đầy đủ các vị trí bắt bulong. Cụ đo vị trí giữa các bulong này thật chuẩn rồi đánh dấu lên tâm tôn. Sau đó cụ cắt tấm tôn theo ý cụ miễn sao càng đẹp càng tốt.
Cắt xong tấm tôn thi đem đi sơn. Sơn xong thì chạy xe đến gara nào đó đưa xe lên cầu rồi lắp tấm chắn này vào.
Em bảo hành với cụ là hiệu quả đến kinh ngạc. Tiếng ồn của máy dội vào cabin sẽ lập tức biến mất trên 80%. Cụ có thể test bất cứ trường hợp nào, tốc độ nào cũng được, kể cả là khi cụ mở kính xe cũng thấy khác hẳn so với lúc chưa lắp.
Cụ thử đi rồi cụ sẽ tin.
Anh Hải ơi, hôm qua em thay bô rồi, đỡ ồn hơn hẳn thật, nhưng k thể nào mất được tiếng huýt gió từ khoang máy vào. Hay do em bỏ mất tấm chắn gầm phía trước đầu xe đi hả anh? Em vừa search rồi thấy thông tin 1 cụ merc bị giống em, có cụ vào tư vấn lắp cái chắn gầm này vào là xong. Anh còn link cái đấy k ạ gửi cho em xin với. Em cảm ơn anh ạ :D

Quynhkun

Xe tăng
Nguyên nhân có vẻ là đây các cụ ạ :D :D
Em không nói tào lao đâu vì em đã áp dụng thành công mỹ mãn cho con W201 của em trước đây. Nguyên nhân cơ bản là do có luồng gió hút từ gầm xe vào khoang máy trong quá trình di chuyển+tiếng quạt làm mát của động cơ(xe Mec kêu rất to hơn hẳn các loại xe khác). Chặn đứng được luồng gió này sẽ giảm trên 80% tiếng ồn vào cabin xe. Chi phí cực rẻ và các cụ có thể tự làm. Làm đi rồi tự cảm nhận nhé. Chúc các cụ như ý

HIHIKI

Xe tải
Nguyên nhân có vẻ là đây các cụ ạ :D :D
Em không nói tào lao đâu vì em đã áp dụng thành công mỹ mãn cho con W201 của em trước đây. Nguyên nhân cơ bản là do có luồng gió hút từ gầm xe vào khoang máy trong quá trình di chuyển+tiếng quạt làm mát của động cơ(xe Mec kêu rất to hơn hẳn các loại xe khác). Chặn đứng được luồng gió này sẽ giảm trên 80% tiếng ồn vào cabin xe. Chi phí cực rẻ và các cụ có thể tự làm. Làm đi rồi tự cảm nhận nhé. Chúc các cụ như ý
ừ, có thể chính là nguyên nhân này, tiếng gió xiết qua tai gương mình ngồi trong xe còn nghe thấy mà. Xe anh tiếng ồn là do bi moayơ , nhưng nó chỉ ồn ở khoảng tốc độ 50km/h nên anh vẫn đang sống chung với nó :D

Quynhkun

Xe tăng
he he tks a. Em vừa thấy có cái nguyên nhân này có vẻ chính xác hơn ạ. Vì xe em nổ máy lên là thấy tiếng ồn lọt vào xe rồi chứ chưa cần đi ạ :( :((
Anh có biết cái ống này nó nằm chỗ nào không ạ? tiếng ồn lọt vào xe khó chịu quá. Kể 1 mình em thì k sao nhưng mẹ em dạo này nhất quyết k chịu ngồi vì bảo cứ ngồi lên xe em là thấy ù ù đau đầu k chịu được :( :(( :((

Trong ống góp khí nạp chân không, nếu các ống bị vỡ hoặc hở, tiếng "huýt gió" xuất hiện và càng tăng khi động cơ hoạt động.

HIHIKI

Xe tải
he he tks a. Em vừa thấy có cái nguyên nhân này có vẻ chính xác hơn ạ. Vì xe em nổ máy lên là thấy tiếng ồn lọt vào xe rồi chứ chưa cần đi ạ :( :((
Anh có biết cái ống này nó nằm chỗ nào không ạ? tiếng ồn lọt vào xe khó chịu quá. Kể 1 mình em thì k sao nhưng mẹ em dạo này nhất quyết k chịu ngồi vì bảo cứ ngồi lên xe em là thấy ù ù đau đầu k chịu được :( :(( :((

Trong ống góp khí nạp chân không, nếu các ống bị vỡ hoặc hở, tiếng "huýt gió" xuất hiện và càng tăng khi động cơ hoạt động.
bà già ko chịu ngồi thì căng phết nhỉ :D nếu chuẩn cứ cho vào mazda giải phóng làm lệnh khám xem sao, đội dưới đó nhiệt tình lắm

Quynhkun

Xe tăng
bà già ko chịu ngồi thì căng phết nhỉ :D nếu chuẩn cứ cho vào mazda giải phóng làm lệnh khám xem sao, đội dưới đó nhiệt tình lắm
Dạ vâng ạ. Để em cho xuống đó xem thế nào. Em cảm ơn anh nhé. Mỗi cái tiếng ồn này mà mãi k biết tại sao. Ngồi lên xe các anh em trong hội yên tĩnh mà lòng em đau như cắt a ạ :(( :((

ãnhco

Xe tải
Dạ vâng ạ. Để em cho xuống đó xem thế nào. Em cảm ơn anh nhé. Mỗi cái tiếng ồn này mà mãi k biết tại sao. Ngồi lên xe các anh em trong hội yên tĩnh mà lòng em đau như cắt a ạ :(( :((
Vụ gì đây Thanh, xe anh cũng bị ồn và ù khi nhấn ga tăng tốc và ù - rung khi vòng tua máy tầm 1000 mà chưa biết vì nguyên nhân gì đây.
Thèm off với các cụ, ngồi lên xe các cụ xem nó êm cỡ nào quá :((

Quynhkun

Xe tăng
Vụ gì đây Thanh, xe anh cũng bị ồn và ù khi nhấn ga tăng tốc và ù - rung khi vòng tua máy tầm 1000 mà chưa biết vì nguyên nhân gì đây.
Thèm off với các cụ, ngồi lên xe các cụ xem nó êm cỡ nào quá :((
Oạch. Vậy thì xe anh bị giống hệt xe em rồi ạ. Mấy cụ ngoài này mỗi em bị thế anh ạ :(( vòng tua máy buổi sáng nổ máy nó hạ dần từ gần 2000 về 800, lúc vào khoảng hơn 1000 nó ù hết cả đầu. Xe em thì theo miêu tả của cụ TuanTITAN cực chuẩn luôn, như thế này:
- Ngồi lên các xe khác thì nghe thấy tiếng máy nó văng vẳng từ đâu xa lắm, nhưng ngồi lên xe Thanh thì thấy tiếng máy nó ù ù ngay chỗ mình luôn :((

Em thấy đúng là xe em đang bị thế. Để cuối tuần có thời gian em cho xuống hãng hỏi cái đường ống góp nạp khí chân không có vấn đề gì k a ạ :((

ãnhco

Xe tải
Oạch. Vậy thì xe anh bị giống hệt xe em rồi ạ. Mấy cụ ngoài này mỗi em bị thế anh ạ :(( vòng tua máy buổi sáng nổ máy nó hạ dần từ gần 2000 về 800, lúc vào khoảng hơn 1000 nó ù hết cả đầu. Xe em thì theo miêu tả của cụ TuanTITAN cực chuẩn luôn, như thế này:
- Ngồi lên các xe khác thì nghe thấy tiếng máy nó văng vẳng từ đâu xa lắm, nhưng ngồi lên xe Thanh thì thấy tiếng máy nó ù ù ngay chỗ mình luôn :((

Em thấy đúng là xe em đang bị thế. Để cuối tuần có thời gian em cho xuống hãng hỏi cái đường ống góp nạp khí chân không có vấn đề gì k a ạ :((
hì, căng nhỉ, đợt rồi a tưởng bị su chân máy, nhưng tháo ra kiểm tra vẫn bình thường.
Thôi e cố gắng xử lý, có gì anh theo, cái này làm xong chắc để mẹ em kiểm tra chất lượng đc đấy, hi`hi`, bà mà ok chắc thanh niên mình khỏi bàn.

dloirumattroi

Xe hơi
O
Anh Hải ơi, hôm qua em thay bô rồi, đỡ ồn hơn hẳn thật, nhưng k thể nào mất được tiếng huýt gió từ khoang máy vào. Hay do em bỏ mất tấm chắn gầm phía trước đầu xe đi hả anh? Em vừa search rồi thấy thông tin 1 cụ merc bị giống em, có cụ vào tư vấn lắp cái chắn gầm này vào là xong. Anh còn link cái đấy k ạ gửi cho em xin với. Em cảm ơn anh ạ :D
Oách nhỉ, thay bô mới tiếng kêu hay không. Tiện thể thì độ bô thể thao cho nó sì pót Thanh ạ :D.

ãnhco

Xe tải
Thanh chụp quả bô mới cho a xem phát, để a ngâm xem liệu xe a ù là có phải do cái bô k :)

Tigerforce

Xe điện
Em up ảnh quá trình tự độ bi-xenon Q5 fake cho vợ 2 em

Hạ ba đờ xốc tháo đèn ra

Dùng máy sấy 1800W bung mặt đèn

Gá bi trên giá đỡ, có giá đỡ này em mới giám tự làm đc :D

Sau khi lắp bi vào giá đỡ bắt giá đỡ vào trong hộp đèn

ở trên là bi theo xe ở dưới là bi Q5 fake

Lúc đầu em định dùng bóng Philips d2s và ballast denso d2s tháo xe nhưng vì giắc cắm d2s to quá bị kích ko chỉnh cao thấp được em thay bóng và ballast khác, dùng bóng 5500K sáng và trắng hơn bóng philips

lúc đầu bị xiên bên phụ em phải ra cửa hàng họ đặt lại bi, đây là thành quả, cũng tạm hài lòng đi đường cao tốc Lào Cai test thử rất ok, khi nháy pha các xe cùng chiều cho vượt ngay lập tức :D

Chỉnh sửa cuối:

HIHIKI

Xe tải
Em up ảnh quá trình tự độ bi-xenon Q5 fake cho vợ 2 em

Hạ ba đờ xốc tháo đèn ra

Dùng máy sấy 1800W bung mặt đèn

Gá bi trên giá đỡ, có giá đỡ này em mới giám tự làm đc :D

Sau khi lắp bi vào giá đỡ bắt giá đỡ vào trong hộp đèn

ở trên là bi theo xe ở dưới là bi Q5 fake

Lúc đầu em định dùng bóng Philips d2s và ballast denso d2s tháo xe nhưng vì giắc cắm d2s to quá bị kích ko chỉnh cao thấp được em thay bóng và ballast khác, dùng bóng 5500K sáng và trắng hơn bóng philips

lúc đầu bị xiên bên phụ em phải ra cửa hàng họ đặt lại bi, đây là thành quả, cũng tạm hài lòng đi đường cao tốc Lào Cai test thử rất ok, khi nháy pha các xe cùng chiều cho vượt ngay lập tức :D
Sáng gì mà sáng thế :D cảm ơn cụ đã share

onggiadiba

Xe tải
e mới lấy xe. các cụ cho em gia nhập hội ạ!