Thảo luận Mazda 3 1st Gen (2004-2008)

yang123

Xe buýt
ah a Hải và a yang123 ơi, em định thay cái bóng đèn xi nhan vì nó cũng kém rồi, mua ở đâu hàng tốt các anh nhỉ, mà bóng xi nhan mình thông số thế nào các anh nhớ không :D :D
Em xem xem hỏi mà lắp đèn LED cho nó đỡ sinh nhiệt, bởi vì bóng của anh em mình vẫn là bóng sợi đốt sinh nhiệt lắm hi hi:D:D:D

yang123

Xe buýt
He he dạ vâng ạ. Ah a ơi, tiện thể xe đang nằm chờ em bảo dưỡng thêm 1 số thứ:
- Xịt thêm tý NX5000 vào buồng đốt và su páp vì nhìn đỉnh pit tông lại bẩn rồi ạ, có khi đây là lý do nó bị ì ì tgian vừa rồi :D
- Cách đây tròn 1.5 năm (tương đương em đi đc khoảng 2 vạn) em đã súc xả két nước sạch sẽ, thay nc làm mát màu đỏ chính hãng của Caltex vào đầy đủ. Hqua em kiểm tra nước làm mát, thấy nc trong như nước cất các a ạ, chắc cũng biến chất. Em liền nhờ sục rửa sạch rồi tháo hết nc cũ ra. Rồi em mua nc làm mát Caltex về, h hãng Caltex nó k để nc làm mát màu đỏ nữa mà hãng nó lại đổi sang màu hơi vàng chanh, giống màu dầu máy nhưng nhạt hơn, đổ vào đầy đủ, để đảm bảo hệ thống làm mát ngon nghẻ nhất :D ;))

Bây h đang cao điểm mùa hè trong năm, hệ thống làm mát trong xe là tối quan trọng, em nghĩ mấy a nên kiểm tra kỹ hệ thống này nhé, nhất là chất lượng nc làm mát còn ổn k hay lại hết chất trong suốt như của em, ms cả lượng nc có đủ k, thêm cả các ống dây dẫn và các mối nối nữa. Em từng chứng kiến có xe đang đi bị rò nc mát ở đầu mối nối ra lại phải thuê xe cẩu về gara xử lý :D
Em up mấy quả hình minh hoạ :D

Em tháo hết cả đầu ra xem xét bảo dưỡng làm sạch luôn cả bướm ga, dàn lạnh,.. Nếu có tgian thì có khi em xem cả cái bơm trợ lực có bảo dưỡng đc k. Vì em ghét cái tiếng đánh kịch lái nó kêu két két quá. K êm ru như của a Quân trezegol đc ;))
Cụ nào có kinh nghiệm bảo dưỡng cái này chia sẻ em với he hêh

Công đoạn như vậy là chuẩn rùi em à :)):)):))

HIHIKI

Xe tải
anh chưa phải thay con bóng này bao giờ, nhưng loại bóng này rẻ, có thể dùng chung và dễ kiếm ở các hàng phụ tùng ô tô

yang123

Xe buýt
anh chưa phải thay con bóng này bao giờ, nhưng loại bóng này rẻ, có thể dùng chung và dễ kiếm ở các hàng phụ tùng ô tô
Đúng rồi, cái bóng này cửa hàng phụ tùng oto nào cũng có và dùng chung cho các xe!

Quynhkun

Xe tăng
He he vậy ạ. Để em đi kiếm xem sao. Hỏi hãng nhưng nó lại k bán các anh ạ :)) :))

yang123

Xe buýt
He he vậy ạ. Để em đi kiếm xem sao. Hỏi hãng nhưng nó lại k bán các anh ạ :)) :))
Cài này nhiều lắm, đông như quân nguyên luôn, mà lại còn rẻ mua về cả vốc để thay dần cũng được chú Thanh à!

Mr.Roman

Xe máy

ãnhco

Xe tải
Tình hình là để tiện cho việc giao lưu và thảo luận riêng giữa các thành viên trong hội M3 1st Gen em đề nghị các cụ cố gắng lưu lại số cầm chân để cụ ãnhco cập nhật về đầu topic tiện cho việc tra cứu nhóe:)):)):))!
Và trên facebook cụ trezegol (Quân) mở trang Mazda 3 2004-2008 Việt nam nữa nhé.:)):)):))
Các cụ ở gần nhau sướng quá, off hoài :(
Dòng xe mazda 3 gen 1st này đến 2009 mới ngừng SX nên thớt này có lẽ đổi tên kéo dài năm thành 2004-2009 cụ ãnhco ơi :D
Vâng cụ, tại trước e đặt thớt thì thấy 2009 cũng đã có dòng mới nên e k đưa vào, nãy e thử đặt lại tiêu đề mà k đc, thôi cứ để tạm vậy :)
He he dạ vâng ạ. Ah a ơi, tiện thể xe đang nằm chờ em bảo dưỡng thêm 1 số thứ:
- Xịt thêm tý NX5000 vào buồng đốt và su páp vì nhìn đỉnh pit tông lại bẩn rồi ạ, có khi đây là lý do nó bị ì ì tgian vừa rồi :D
- Cách đây tròn 1.5 năm (tương đương em đi đc khoảng 2 vạn) em đã súc xả két nước sạch sẽ, thay nc làm mát màu đỏ chính hãng của Caltex vào đầy đủ. Hqua em kiểm tra nước làm mát, thấy nc trong như nước cất các a ạ, chắc cũng biến chất. Em liền nhờ sục rửa sạch rồi tháo hết nc cũ ra. Rồi em mua nc làm mát Caltex về, h hãng Caltex nó k để nc làm mát màu đỏ nữa mà hãng nó lại đổi sang màu hơi vàng chanh, giống màu dầu máy nhưng nhạt hơn, đổ vào đầy đủ, để đảm bảo hệ thống làm mát ngon nghẻ nhất :D ;))

Bây h đang cao điểm mùa hè trong năm, hệ thống làm mát trong xe là tối quan trọng, em nghĩ mấy a nên kiểm tra kỹ hệ thống này nhé, nhất là chất lượng nc làm mát còn ổn k hay lại hết chất trong suốt như của em, ms cả lượng nc có đủ k, thêm cả các ống dây dẫn và các mối nối nữa. Em từng chứng kiến có xe đang đi bị rò nc mát ở đầu mối nối ra lại phải thuê xe cẩu về gara xử lý :D
Em up mấy quả hình minh hoạ :D

Em tháo hết cả đầu ra xem xét bảo dưỡng làm sạch luôn cả bướm ga, dàn lạnh,.. Nếu có tgian thì có khi em xem cả cái bơm trợ lực có bảo dưỡng đc k. Vì em ghét cái tiếng đánh kịch lái nó kêu két két quá. K êm ru như của a Quân trezegol đc ;))
Cụ nào có kinh nghiệm bảo dưỡng cái này chia sẻ em với he hêh

Em xem xem hỏi mà lắp đèn LED cho nó đỡ sinh nhiệt, bởi vì bóng của anh em mình vẫn là bóng sợi đốt sinh nhiệt lắm hi hi:D:D:D
Cố lên, nhớ chia sẽ cảm giác cưỡi v2 sau khi làm xong các mục nhé cụ Thanh!

Quynhkun

Xe tăng
Các cụ ở gần nhau sướng quá, off hoài :(

Vâng cụ, tại trước e đặt thớt thì thấy 2009 cũng đã có dòng mới nên e k đưa vào, nãy e thử đặt lại tiêu đề mà k đc, thôi cứ để tạm vậy :)

Cố lên, nhớ chia sẽ cảm giác cưỡi v2 sau khi làm xong các mục nhé cụ Thanh!
Báo cáo anh em là em đã mua đc gioăng rồi ạ, Made in Japan các cụ nhé, lấy trong hãng quá ngon luôn :D

Mỗi tội cái dây cua roa em trc nhầm lại dùng loại 6PK2000, trong khi đó vừa hỏi lại hãng lại là 6PK2010, em đang tính đặt về xe có rẻ hơn không, vì giá trong hãng chưa tính công là 1.267k các cụ ạ.

Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em phát he he he yang123 HIHIKI :D

ãnhco

Xe tải
Báo cáo anh em là em đã mua đc gioăng rồi ạ, Made in Japan các cụ nhé, lấy trong hãng quá ngon luôn :D

Mỗi tội cái dây cua roa em trc nhầm lại dùng loại 6PK2000, trong khi đó vừa hỏi lại hãng lại là 6PK2010, em đang tính đặt về xe có rẻ hơn không, vì giá trong hãng chưa tính công là 1.267k các cụ ạ.

Có 1 cái link:
https://world.taobao.com/item/524722083308.htm?spm=a312a.7700714.0.0.VfepRk#detail
Các cụ xem giúp cái hãng này có ok k? có khi ae lại đặt chung phát :)

HIHIKI

Xe tải

dây curoa cứ xịn nhất mà chơi em ơi :D

Tigerforce

Xe điện
ah a Hải và a yang123 ơi, em định thay cái bóng đèn xi nhan vì nó cũng kém rồi, mua ở đâu hàng tốt các anh nhỉ, mà bóng xi nhan mình thông số thế nào các anh nhớ không :D :D
Bóng xi nhan trước chân Py21w . Bóng sau là w21w

Tigerforce

Xe điện

Dây cu roa tổng mazda 3 1.6 6pk2000 là chuẩn bác ah. Bác mua ở hoàng an tầm 1triệu đấy.

Quynhkun

Xe tăng

Quynhkun

Xe tăng
Bóng xi nhan trước chân Py21w . Bóng sau là w21w
Dạ vâng ạ em cảm ơn cụ he he. Ah dây cuaroa tổng nãy em ngồi cùng a phòng phụ tùng của Mazda Giải Phóng check theo số khung của xe thì chắc chắn là 6PK2010 rồi a ơi :D

Quynhkun

Xe tăng
So với quả mắt cũ kèm nhèm đục thuỷ tinh thể ;))