Thảo luận Mazda 3 1st Gen (2004-2008)

TuanTITAN

Xe hơi
Website
www.tuantitan.com
Máy báo lỗi liên quan đến mấy cảm biến khí thải ấy Cụ, mã lỗi thì Em không nhớ.

Trước bị báo, đã thay cảm biến dưới.
Chạy được 1k km lại báo nhưng là mã lỗi khác.
Giờ hãng đang thay thử để test cảm biến trên xem ntn.

Trường hợp không phải do cảm biến trên thì khả năng cao là do catalytic sensor.
Nếu bị cat thì đành sống chung với lũ, vì nếu thay chi phí là vài nghìn đồng Mẽo :-t
Đã vậy thì tháo hẳn ra, thay bằng ống thẳng nghe nói tăng được thêm vài sức ngựa ^^

yang123

Xe buýt
Vâng à, cụ cứ để cho hãng kiểm tra cho kỹ, em nghĩ nó chỉ loanh quanh cảm biến oxy, khí thải. Mà xe cụ chạy loại xăng nào vậy A92 or A95 đấy.

yang123

Xe buýt
Xe em cũng xài A92 cụ ạ. Nhiên liệu đốt cũng rất quan trọng đấy cụ à. Mọi người bảo chạy A95 thì tốt hơn.

Quynhkun

Xe tăng
Thế là của cụ là do cách đấu rùi, trước kia của em là off chìa gương vẫn xòe, khi em rời khỏi xe, nhấn nút khóa mới cụp gương cụ à, bây h em độ thêm start/stop engine smartkey thì em rời khỏi xe 3 m nó mới cụp gương, khóa cửa cụ ợ. Cụ thử kiểm tra lại xem nhé.
Dạ vâng ạ. Ah cụ ơi cái angten carbon nhỏ lắp vào nó như thế này, em vừa chụp xong cho cụ xem :D

TuanTITAN

Xe hơi
Website
www.tuantitan.com
Cái anten nó nhỏ xíu vậy có bắt sóng tốt ko Cụ?
Em đang xài anten vây cá, sóng không tốt lắm.

yang123

Xe buýt
Dạ vâng ạ. Ah cụ ơi cái angten carbon nhỏ lắp vào nó như thế này, em vừa chụp xong cho cụ xem :D

Xe cụ trông đẹp quá, hôm nào cụ post thêm vài kiểu cho anh em chiếm ngưỡng thêm nhé cụ. Cái vụ ăng ten cụ mua ở chỗ nào HN cụ chỉ cho em với, để em mua thay vào cái của em, ở dưới này họ lấy về không giống như cái của cụ, em thích như cái của cụ đấy. Em định đến cuối tháng về bà ngoại chơi mấy hôm nếu rảnh anh em mình gặp gỡ giao lưu nhé.

dloirumattroi

Xe hơi
Chào cụ!
Ko vấn đề gì, cái thớt này rồi sẽ có nhiều cụ sẽ vào trao đổi cho xem, trước tiên em với cụ cứ trao đổi để tự giải quyết lẫn cho nhau cụ ợ! Cái mặt dưỡng em mua ở Hà Nội cụ à, giá của em nó là 800k. Cụ xem ở chỗ cụ nội thất oto họ đều nhập về bán đấy. Cụ rời con tablet xuống được chỗ đó là trông mượt đấy cụ à. Nhưng khả năng phải chế thêm lẫy cài cho con tablet đấy. Cái tablet của cụ bao inch, cái mặt dưỡng đấy nó lắp được 9 inch đấy. Em rất thích nghịch ngợm về kỹ thuật cụ ợ, em là dân động cơ diesel, cho nên vào hãng không thằng nào bịt được em về cái khoản động cơ, về phần điện đóm thì em báo cáo cụ mù tịt luôn. Hôm nọ em đi Hà Nội trời nóng điều hòa xe em hơi yếu tý, vào cái Gara ở chỗ Lê Văn Lương lúc đầu em chỉ bảo họ kiểm tra và bổ sung nhớt lạnh và gas, họ kiểm tra một lúc, nó phán một câu xanh rờn Block điều hòa của em bị yếu và sắp hỏng rùi, phải thay block mới thì mới ok được. Em điên tiết nói cho nó một loạt kỹ thuật về block nó im re luôn, cuối cùng nó cũng làm theo yêu cầu của em, xả hết ga cũ và nhớt lạnh ra, hút chân không cho nó sạch nhớt block, bổ sung 1 chai nhớt lạnh nhỏ và gas 134. Làm xong bật lên chạy một lúc lạnh cóng luôn, ga càng cao càng lạnh. Sau khi thanh toán mất 500k em cho thêm 200k uống bia ngày lễ, em cho cái card vizit của em, nó bảo anh biết mà ko nói sớm. Trao đổi với cụ một tý về phần điều hòa của xe anh em mình, block điều hòa rất ít khi bị hỏng cụ nhớ nhé, thấy yếu không mát sâu chỉ bổ sung thêm gas và nhớt lạnh, đừng bổ sung quá nhiều.
[/QUOTE]
Thớt này hay quá cụ ơi, E cũng đang dùng M3 AT05 dây ạ, dạo này V2 E có hiện tượng đièu hoà không được mát lắm và khi để garanti lại phát ra tiếng tạch tạch không biết có phải là hỏng lốc điều hoà không ạ. Mong được Cụ chia sẻ!

yang123

Xe buýt
Thớt này hay quá cụ ơi, E cũng đang dùng M3 AT05 dây ạ, dạo này V2 E có hiện tượng đièu hoà không được mát lắm và khi để garanti lại phát ra tiếng tạch tạch không biết có phải là hỏng lốc điều hoà không ạ. Mong được Cụ chia sẻ![/QUOTE]
Chào cụ!
Tiếng kêu có bị ngắt quãng ko cụ, khi garanti rơ le làm việc đóng lock điều hòa phát ra tiếng này đúng không cụ?

dloirumattroi

Xe hơi
Thớt này hay quá cụ ơi, E cũng đang dùng M3 AT05 dây ạ, dạo này V2 E có hiện tượng đièu hoà không được mát lắm và khi để garanti lại phát ra tiếng tạch tạch không biết có phải là hỏng lốc điều hoà không ạ. Mong được Cụ chia sẻ!
Chào cụ!
Tiếng kêu có bị ngắt quãng ko cụ, khi garanti rơ le làm việc đóng lock điều hòa phát ra tiếng này đúng không cụ?[/QUOTE]
Dạ tiếng kêu đó lúc có lúc không khi ở garanti còn khi ga lên thì hết luôn cụ ạ.

yang123

Xe buýt
Trao đổi cùng cụ block điều hòa của Matxa rất ít khi bị hỏng (cũng có trường hợp do vì các cụ không để ý quan tâm đến nó mới bị hỏng thôi). Cụ đựa vợ 2 cụ đến Gara chuyên làm điện lạnh oto cụ nhé, cụ yêu cầu người ta kiểm tra và làm như vậy, xả hết ga cũ và nhớt lạnh ra, hút chân không cho nó sạch nhớt block, bổ sung 1 chai nhớt lạnh nhỏ và gas R134a của Mẽo nhé. Bởi vì block của cụ đang thiếu nhớt lạnh nó mới kêu te te như vậy, Thông thường thì ra gara nào cũng đoán là chết block rồi phải thay mới block khác. Bởi vì xe chạy đến thời gian này không hỏng mới là chuyện lạ đúng koo cụ. Cụ cứ thử làm như vậy xem, em nghĩ cũng sẽ giải quyết được cho cụ. Còn không được nữa thì em nghĩ quá đen đủi cho block vợ 2 của cụ.

dloirumattroi

Xe hơi
Em cũng đang chạy Mazda3 đây cụ. Em đắp vào nó 2 năm nay cũng kha khá gấp hơn 2 lần của 2 phát cụ liệt kê ở trên r.h nói chung chả phải làm gì nữa chạy vài năm r lên đời thôi ạ. Cơ mà em thắc mắc 2 cái mong cụ giải đáp ạ:
- Em bị giật khi số 1 sang số 2 giống hệt cụ. Nửa năm trc em thay nhớt hộp số chính hãng mà thay 7.5 lít nghĩa là thay hết sạch luôn ấy ạ. Đc khoảng 1 tuần đầu k phải nói quá số sang mượt như BMW 2015 k để ý là k biết sang số. Nhưng sau 1 tuần thì lại đâu đóng đấy nên em buồn mà chả biết làm sao cụ ạ :( :(
- Về Cruise Control: Xe mình hình như ga cơ chứ k phải ga điện tử như Mazda6 cùng đời và Mazda3 mặt cười hay các model sau này, thì sao cụ lắp đc Cruise như trong ảnh ạ? Hay cụ lắp cho vui hả cụ :D :D

Mà em cungz mong có cụ nào ở Hà Nội a em đi thử xe của nhau để so sánh xem còn chăm xe ạ :D em ở Mỹ Đình làm ở Nhân Chính. Có cụ nào loanh quanh đấy k ạ? :D
Em trích lại cái bài viết của em bên box HTX Mazda 6 cho các cụ tham khảo ạ :D

Dạ thưa các cụ tuy đi Mazda 3 nhưng rất may mắn được sự giúp đỡ của các anh em trong hội M6, điển hình là cụ [@wasabi;13772] và các cụ khác ạ, em định post bài nhiều lần nhưng phần vì là mem mới, phần là vì ít thấy các cụ post ảnh nên em cũng chưa post. Hôm nay em quyết định post ảnh với lời biết ơn chân thành nhất tới cụ bi và các anh trong hội ạ (b), có gì mạo muội xin các cụ bỏ quá cho ạ :D

Hôm rồi em vừa đi làm cho Mát xa 3 của em, phải nói là rất tuyệt, và phương pháp này theo em có thể ưu việt hơn ạ, vì giống như mình tháo ra cọ rửa trực tiếp :D

Và em thấy nếu cụ nào có thời gian thì nên làm vì rất đáng công đấy. Em làm xong cảm giác rất phê, máy đã bốc nay còn bốc hơn rất nhiều ạ, em khẽ nhấp ga cái là xe zìn zìn hơi chồm lên, và cụ nào dùng từ "thoát máy" em cho là cực chuẩn trong trường hợp này :D . Sau đây em tường thuật chi tiết hơn ạ (b)

Đây là họng hút sau 9 năm trời chinh chiến của V2 em có lẽ chưa được tẩy rửa lần nào, bẩn kinh khủng, ám muội thành 1 lớp dầy và đen như hắc ín, cụ nào nhìn trực tiếp sẽ thấy rõ hơn trong ảnh nhiều ạ: [-O<

Dùng dung dịch NX 5000 Made in Japan xịt vào, cọ rửa vài lần, dung dịch thải ra đầu tiên đen ngòm, sau dần dần như cf sữa: :((

Quynhkun nói:
Riêng phần bướm ga hay bướm gió gì đó ra đen ngòm, bẩn 2 vũng như này ạ: :-&

Súc rửa vài lần, kỳ cọ kỹ lưỡng, dùng giẻ lau khô và dùng khí nén xịt sạch, cuối cùng em ý sạch bóng như lúc mới xuất xưởng, lắp lại các chi tiết:

Cuối cùng nổ máy, máy đốt hết những gì còn tàn dư, khói mù như nhóm bếp than khoảng 10-15p rồi hết ạ: :D

Em cho em nó đi tắm rửa sạch sẽ rồi lên cao tốc Đại lộ Thăng Long vít thử ga thì kết quả ngoài mong đợi, ngay khi vừa lên xe chân ga nhẹ tênh, máy vọt và êm không thể tả nổi ạ:D
xe cụ đẹp quá, cụ làm dịch vụ này ở đâu ạ?

dloirumattroi

Xe hơi
Trao đổi cùng cụ block điều hòa của Matxa rất ít khi bị hỏng (cũng có trường hợp do vì các cụ không để ý quan tâm đến nó mới bị hỏng thôi). Cụ đựa vợ 2 cụ đến Gara chuyên làm điện lạnh oto cụ nhé, cụ yêu cầu người ta kiểm tra và làm như vậy, xả hết ga cũ và nhớt lạnh ra, hút chân không cho nó sạch nhớt block, bổ sung 1 chai nhớt lạnh nhỏ và gas R134a của Mẽo nhé. Bởi vì block của cụ đang thiếu nhớt lạnh nó mới kêu te te như vậy, Thông thường thì ra gara nào cũng đoán là chết block rồi phải thay mới block khác. Bởi vì xe chạy đến thời gian này không hỏng mới là chuyện lạ đúng koo cụ. Cụ cứ thử làm như vậy xem, em nghĩ cũng sẽ giải quyết được cho cụ. Còn không được nữa thì em nghĩ quá đen đủi cho block vợ 2 của cụ.
Dạ thanks Cụ nhiều ạ, để E thử xem sao. Tại hôm trước mang đến gara drcool ở lạc trung Bác ấy phán là block gần hỏng rồi cứ đi bao chết hẳn thì thay mới, thấy mà nản cụ à.

yang123

Xe buýt
Dạ thanks Cụ nhiều ạ, để E thử xem sao. Tại hôm trước mang đến gara drcool ở lạc trung Bác ấy phán là block gần hỏng rồi cứ đi bao chết hẳn thì thay mới, thấy mà nản cụ à.
Cụ cứ thử xem, đợt trước xe em cũng bị như vậy, ra gara họ toàn phán như vậy cả, block yếu, sắp hỏng rồi, cứ đi cho nó hỏng rồi đến thay, em yêu cầu người ta làm như vậy, bây h vợ 2 em mát lạnh, sâu. Block điều hòa h êm ru luôn.:D:)):))

dloirumattroi

Xe hơi
Cụ cứ thử xem, đợt trước xe em cũng bị như vậy, ra gara họ toàn phán như vậy cả, block yếu, sắp hỏng rồi, cứ đi cho nó hỏng rồi đến thay, em yêu cầu người ta làm như vậy, bây h vợ 2 em mát lạnh, sâu. Block điều hòa h êm ru luôn.:D:)):))
OK CỤ, E sẽ thử xem sao.

Quynhkun

Xe tăng
Cái anten nó nhỏ xíu vậy có bắt sóng tốt ko Cụ?
Em đang xài anten vây cá, sóng không tốt lắm.
Dạ angten này nói thực em thấy nó bắt còn nhạy hơn cả cái angten gốc cụ ah, vì em thấy nó bắt đc nhiều sóng hơn ạ. Hoặc đấy là em cảm thấy thế nhưng chắc chắn nó bằng hoặc hơn chứ k kém angten gốc đâu cụ ơi :D

Quynhkun

Xe tăng
Okie cụ ơi welcome cụ :D. Cụ lên cứ alo hẹn em trc nhé, vì ngày em đi làm còn buổi tối và T7 CN em lại đi học nên cụ cứ alo trc. Mấy cụ public số lên cho anh em biết có gì còn alo hỏi han đi ạ he he.
Em Thanh (1988) 0978.142.chín hai bẩy. Các cụ Imes, Zalo, Viber mái thoải ạ Em làm ở Nhân Chính (làng sv Hacinco); nhà ở Mỹ Đình ạ :D

Ah em mua ở chỗ Hainam68 ngay đầu Đại lộ Thăng long chỗ BigC ấy cụ.

Xe cụ trông đẹp quá, hôm nào cụ post thêm vài kiểu cho anh em chiếm ngưỡng thêm nhé cụ. Cái vụ ăng ten cụ mua ở chỗ nào HN cụ chỉ cho em với, để em mua thay vào cái của em, ở dưới này họ lấy về không giống như cái của cụ, em thích như cái của cụ đấy. Em định đến cuối tháng về bà ngoại chơi mấy hôm nếu rảnh anh em mình gặp gỡ giao lưu nhé.

Quynhkun

Xe tăng
Em thì k rõ về vấn đề này lắm, em thấy cụ yang123 có kiến thức và cũng có kinh nghiệm thì cụ cứ như cụ ý hướng dẫn mà phang ạ :D

Còn cái NX5000 cụ cứ order về (về đến tay cụ ở HN là 150-200k/1 lọ), cụ có đồ nghề thì tự tháo ra xịt r vệ sinh, k thì cụ ra gara thuê người ta làm cho, cũng mất 1 buổi sáng đấy ạ, chắc tiền công mấy lít gì đó. Rất đáng làm, nếu cụ chưa từng thì cụ cứ làm cho em, cảm giác như là chạy 1 chiếc xe khác đấy cụ ơi :D :D

Mà cụ ở khu nào hả cụ? :D

yang123

Xe buýt
Okie cụ ơi welcome cụ :D. Cụ lên cứ alo hẹn em trc nhé, vì ngày em đi làm còn buổi tối và T7 CN em lại đi học nên cụ cứ alo trc. Mấy cụ public số lên cho anh em biết có gì còn alo hỏi han đi ạ he he.
Em Thanh (1988) 0978.142.chín hai bẩy. Các cụ Imes, Zalo, Viber mái thoải ạ Em làm ở Nhân Chính (làng sv Hacinco); nhà ở Mỹ Đình ạ :D

Ah em mua ở chỗ Hainam68 ngay đầu Đại lộ Thăng long chỗ BigC ấy cụ.
Chào cụ
Em tên Dương, số mobile: 0904140168, có gì khi em lên Alo số cầm chân cho cụ nhé, nhân tiện hôm ấy em xem mua luôn cái angtena luôn.