Máy xe morning 2011 để qua đêm vẫn nóng có sao không?

thocon75

Xe hơi
Em chạy xe morning 2011 đoạn đường khoảng 400km, nghỉ 3 lần khoảng 2h (hơn 100km) nghỉ một lần, đến khách sạn lúc 19h30. Xe chạy bình thường không có hiện tượng gì, không có đền cảnh báo nào sáng.
Sáng hôm sau 6h30 em kiểm tra xe để đi chơi tiếp thấy máy vẫn ấm, sờ tay vào máy (phần kim loại gần bugi) cảm giác rõ khá nóng. kiểm tra nước làm mát, dầu, quạt tản nhiệt hoạt động bình thường.
Kiểm tra con getz chạy cùng em thấy máy lạnh ngắt (cảm giác mát của kim loại).

Các cụ chuyên gia, có kinh nghiệm chạy morning cho em hỏi có đúng máy morning giữ nhiệt lâu thế không hay xe em có vấn đề gì? Cần kiểm tra gì nữa không ạ?
Bình thường chạy trong thành phố mỗi ngày mấy trục km nên em không để ý, lần này đi xa nên em mới thấy vậy.
Các cụ giúp em nhé vì em còn đi tiếp mấy ngày, mỗi ngày 400km nữa. Cảm ơn các cụ nhiều.

Hoang Gia

Xe tải
Xe của bác bệnh lạ nhỉ ? Kim loại để ngoài không khí sao có thể giữ nhiệt được đến lâu thế ah.
Liệu nửa đêm có ai chán ngủ KS lại xuống xe nổ máy ngủ không ah ?
Cho em lót dép hóng tìm nguyên nhân ah

khanhwin100

Xe buýt
vụ này em cũng thấy lạ quá. em đặt gạch chờ các cụ bình luận vụ này

hmvcu

Xe đạp
Chào các cụ, em mới lấy 1 chú Picanto 2009 đi khoảng 10 phút cũng thấy nắp capo nóng lắm, ra hãng hỏi các bác ý bảo là xe này nó thế. Mấy ông bạn đi xe hãng khác sờ thấy mát lẹm. Cụ nào rành về món này giải thích giúp em với :)

kriss

Xe buýt
chạy những 10 phút thì nóng là đương nhiên chứ cụ, làm gì có chuyện xe hãng khác sờ mát lẹm, thế thì nước làm mát bị thừa nhiều quá ^^, em đùa, chứ 1 số xe dòng cao sờ nắp capo vẫn chỉ hơi nóng 1 phần là do dưới nắp capo có lớp cách nhiệt, còn morning không có nên nóng là đương nhiên thôi ạ

hmvcu

Xe đạp
chạy những 10 phút thì nóng là đương nhiên chứ cụ, làm gì có chuyện xe hãng khác sờ mát lẹm, thế thì nước làm mát bị thừa nhiều quá ^^, em đùa, chứ 1 số xe dòng cao sờ nắp capo vẫn chỉ hơi nóng 1 phần là do dưới nắp capo có lớp cách nhiệt, còn morning không có nên nóng là đương nhiên thôi ạ
Em cảm ơn cụ, tiện thể cụ có biết chỗ nào bán cái lót cách nhiệt cho KM không? chỉ giúp em với. Kính cụ 1 ly

DuyThanhSNG

Xe tăng
Em chạy xe morning 2011 đoạn đường khoảng 400km, nghỉ 3 lần khoảng 2h (hơn 100km) nghỉ một lần, đến khách sạn lúc 19h30. Xe chạy bình thường không có hiện tượng gì, không có đền cảnh báo nào sáng.
Sáng hôm sau 6h30 em kiểm tra xe để đi chơi tiếp thấy máy vẫn ấm, sờ tay vào máy (phần kim loại gần bugi) cảm giác rõ khá nóng. kiểm tra nước làm mát, dầu, quạt tản nhiệt hoạt động bình thường.

Các cụ chuyên gia, có kinh nghiệm chạy morning cho em hỏi có đúng máy morning giữ nhiệt lâu thế không hay xe em có vấn đề gì? Cần kiểm tra gì nữa không ạ?
Bình thường chạy trong thành phố mỗi ngày mấy trục km nên em không để ý, lần này đi xa nên em mới thấy vậy.
Các cụ giúp em nhé vì em còn đi tiếp mấy ngày, mỗi ngày 400km nữa. Cảm ơn các cụ nhiều.
Chắc xe Cụ máy to lại mặc quần dài nên nóng lâu.Còn cái get kia máy bé lại mặc quần đùi nên mát nhanh(Vui tý).Theo em nghĩ chắc xe cụ có cách âm cách nhiệt trong Capo xe tốt hơn nên nóng lâu hơn.Ngoài ra để mũi xe quay xuôi hay ngược chiều gió cũng làm cho máy xe mát nhanh nhiều lắm.Cụ thử kiểm tra lại xem.Nhưng chắc chắn là con BMW sẽ nóng rất lâu so với con TOY cùng phân khúc đấy.

kriss

Xe buýt
Em cảm ơn cụ, tiện thể cụ có biết chỗ nào bán cái lót cách nhiệt cho KM không? chỉ giúp em với. Kính cụ 1 ly
em có bít đâu cụ, em so sánh các xe thấy thế nên bảo vậy, con KM của em cũng nóng lắm nhưng vẫn cứ để vậy, cũng chả ảnh hưởng đến hoà bình, còn nếu cụ quyết tâm thì đành chờ các cụ khác vào giúp cụ vậy, chứ xe nhà em cứ nguyên bản mà chạy, không làm thêm bất cứ thứ gì

LATDA 2107

Xe tải
{Salon Chợ xe}
Em không tin là xe cụ chủ nóng và dữ nhiệt đến mức như vậy.
Kể cả xe có nóng đến mức sôi nước đi nữa thì để sau hơn 10h như vậy máy cũng sẽ nguội như lúc chưa đi.
Có khi nào đêm cụ chủ ngủ người nhà lấy chìa khóa xe rồi chạy vòng vòng không nhỉ :P

Chỉnh sửa cuối:

tui102

Xe tăng
Sờ tay cái gì chả nóng. Túm lại là tin cái đồng hồ, sờ làm gì bẫn tay.

adco

Xe điện
Kim nước làm mát vẫn bình thường chứ hả bác chủ?

thocon75

Xe hơi
Em đa kiểm tra rất kỹ trước khi từ Huế đi Bà nà, Hội an tối về Đà nẵng ngủ, sáng ra thấy máy vẫn ấm hơn con getz.
Chạy tiết vượt đèo hải vân về Huế ngủ, sáng dậy máy vẫn ấm hơn con getz
Hai xe để cùng chiều cạnh nhau ngoài trời. Em đã kiểm tra ngay cả lúc mới kết thúc hành trình, cả 2 cùng nóng không biết có bằng nhau không vì không có cách nào so sánh, không ai dám sờ tay vào :D
Chắc tại khoang máy của con getz rộng hơn

thanhtung19

Xe tải
hic. sao lại thế nhỉ. nhà em đi MN nhưng chưa để ý đến hiện tượng này. qua đêm mà máy vẫn nóng thì có quá cho vào phích. hôm nào đi nhiều em sẽ check thử xem

batmancar

Xe điện
Cụ cứ chạy thôi, quan tâm đến cái kim báo nhiệt ổn định là được, còn nóng lâu hay nhanh thì nó nhiều yếu tó quyết định lắm ví như độ đày mỏng, vật liệu chế tạo của máy, chi tiết máy, độggiiữ nhiệt thông thoảng của khoang máy.... nhưng mà nóng 10 tiển thì cũng hơi lâu nhỉ.