[Funland] Máy tính nhiễm virus mã hóa đuôi .vari

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
Món này thì chi phí trả tiền chuộc vs chi phí đem dịch vụ phục hồi data nó same same nhau.

Nên cụ cân nhắc thật sự quan trọng thì mới chuộc, ko thì cũng cài lại win thôi

medison

Xe tải
Cụ nên dùng phần mềm backup lên cloud, kiểu như Duplicacy hoặc Duplicati. Như vậy thì không bao giờ lo mất dữ liệu. Đừng có backup vào usb hay ổ gắn ngoài mà vô dụng.
Cụ cũng nên đầu tư phần mềm diệt virus bản quyền có trả phí như Kaspersky. Lợi ích của nó thì quá lớn so với chi phí chỉ khoảng 300k mỗi năm.
10 năm nay tôi chưa bị virus bao giờ nhưng hồi đầu năm có một lần bị rơi máy hỏng ổ cứng. Lúc đầu tưởng là tiêu rồi nhưng sau đó mới nhớ ra là có backup. Vậy là mọi thứ lại ok như chưa có chuyện gì xảy ra.
phần mềm giời cũng ko chặn đc bọn mã hoá này. Nó ko phải virus

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

Giang đại tá

Xe buýt
phần mềm giời cũng ko chặn đc bọn mã hoá này. Nó ko phải virus

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun
Cụ có kinh nghiệm gì chia sẻ cho anh em tụi em với. Em cũng chưa biết thế nào để control vụ này. Ví dụ như nguồn lây, cách tạo hàng rào bảo vệ hoặc xử lý sự cố. Như em bây giờ chỉ mong restore lại được dữ liệu cũ trước đây thôi ạ.

medison

Xe tải
Nguồn lấy thì là do máy tính có kết nối internet thôi, có thể từ email, các phần mềm chat. Click vào link lạ không an toàn là dính thôi. Chủ yếu phải đào tạo, hướng dẫn người dùng tại công ty mình. Cụ muốn restore thì gửi 1 file bị mã hóa cho các đơn vị chuyên khôi phục dữ liệu.
Cụ tham khảo các bài viết trên mạng chưa?
Ví dụ:https://howtofix.guide/vari-virus-file/

Giang đại tá

Xe buýt
Nguồn lấy thì là do máy tính có kết nối internet thôi, có thể từ email, các phần mềm chat. Click vào link lạ không an toàn là dính thôi. Chủ yếu phải đào tạo, hướng dẫn người dùng tại công ty mình. Cụ muốn restore thì gửi 1 file bị mã hóa cho các đơn vị chuyên khôi phục dữ liệu.
Cụ tham khảo các bài viết trên mạng chưa?
Ví dụ:https://howtofix.guide/vari-virus-file/
Cám ơn cụ, máy tính công ty em thì có Kapersky, em đã từng gửi file sang cho bên họ nhưng họ trả lời rằng tạm thời họ không có cách nào giải mã được ạ.

medison

Xe tải
Cám ơn cụ, máy tính công ty em thì có Kapersky, em đã từng gửi file sang cho bên họ nhưng họ trả lời rằng tạm thời họ không có cách nào giải mã được ạ.
Phần mềm diệt virus nó không chặn được loại này đâu bạn. Ví dụ bạn nhận 1 email có đường link bẩn. Bạn bấm vào link là máy nhiễm mã độc luôn rồi, phần mềm diệt virus không xử lý kịp

Giang đại tá

Xe buýt
Phần mềm diệt virus nó không chặn được loại này đâu bạn. Ví dụ bạn nhận 1 email có đường link bẩn. Bạn bấm vào link là máy nhiễm mã độc luôn rồi, phần mềm diệt virus không xử lý kịp
Dạ vâng cụ. Giờ em chỉ đang tìm cách lấy lại tài liệu, ảnh ọt các thứ.

lucxury

Xe buýt
E cũng vừa dính mã này xong, e thay ổ cứng luôn :((

New car 2023

Xe container
Cụ nên dùng phần mềm backup lên cloud, kiểu như Duplicacy hoặc Duplicati. Như vậy thì không bao giờ lo mất dữ liệu. Đừng có backup vào usb hay ổ gắn ngoài mà vô dụng.
Cụ cũng nên đầu tư phần mềm diệt virus bản quyền có trả phí như Kaspersky. Lợi ích của nó thì quá lớn so với chi phí chỉ khoảng 300k mỗi năm.
10 năm nay tôi chưa bị virus bao giờ nhưng hồi đầu năm có một lần bị rơi máy hỏng ổ cứng. Lúc đầu tưởng là tiêu rồi nhưng sau đó mới nhớ ra là có backup. Vậy là mọi thứ lại ok như chưa có chuyện gì xảy ra.
Tôi hiện đang back up kiểu nông dân là: Copy vào ổ cứng ngoài.
Làm định kỳ hàng tháng.
Như thế, chỉ khi 2 cái cùng hỏng 1 lúc, thì mới toi.

Bác cho hỏi: "Đừng có backup vào usb hay ổ gắn ngoài mà vô dụng.": Tại sao vậy?

Chỉnh sửa cuối:

Giang đại tá

Xe buýt
Là định kỳ hàng tháng.

Bác làm thế thì chắc chắn quá rồi ạ. Em giờ chỉ mong lấy lại dữ liệu thôi, còn cũng học theo cách copy dữ liệu sang ổ ngoài rồi.

New car 2023

Xe container
Bác làm thế thì chắc chắn quá rồi ạ. Em giờ chỉ mong lấy lại dữ liệu thôi, còn cũng học theo cách copy dữ liệu sang ổ ngoài rồi.
Đưa lên cloud thì tốt hơn bác ạ.
Nhưng nó sẽ tốn tiền, và khá phức tạp, vì phải tách giữa cái gì mình cần lưu giữ và cái gì không cần.

Tôi thì ngại và lười, nên cứ làm kiểu cũ.

Canopus

Xe hơi
Làm định kỳ hàng tháng.

Em cũng đang backup kiểu thủ công, khoảng 1, 2 tháng hoặc khi cài lại win thì format ổ cứng gắn ngoài rồi copy toàn bộ dữ liệu sang. Cách này có cái hay là data trong tầm tay mình, không cần internet. Tuy nhiên có cái nguy cơ là rủi ro khi copy (đôi khi, có thể gây lỗi data) hoặc backup khi máy đang dính virus. Ngoài ra còn 1 rủi ro nữa, format nhầm cả hai ổ :(
Em nghe nói có phần mềm backup (file nào mới thêm hoặc mới thay đổi thì mới copy) nhưng chưa dùng.

New car 2023

Xe container
Em cũng đang backup kiểu thủ công, khoảng 1, 2 tháng hoặc khi cài lại win thì format ổ cứng gắn ngoài rồi copy toàn bộ dữ liệu sang. Cách này có cái hay là data trong tầm tay mình, không cần internet. Tuy nhiên có cái nguy cơ là rủi ro khi copy (đôi khi, có thể gây lỗi data) hoặc backup khi máy đang dính virus. Ngoài ra còn 1 rủi ro nữa, format nhầm cả hai ổ :(
Em nghe nói có phần mềm backup (file nào mới thêm hoặc mới thay đổi thì mới copy) nhưng chưa dùng.
Không cần net bác ạ.
Cái Data tại laptop của bác là File gốc.
Nó chỉ đơn giản synchronizing lên Cloud, khi nào có điều kiện (khi có internet).
Còn bác vẫn mở máy cày cuốc bình thường, offline hoặc online.

Bên tôi có thuê domain của 1 bên. 1 ngày xấu giời, tự nhiên 1 anh mất toàn bộ Emails, chuyện cực nghiêm trọng.
May là có back up, và bên Dịch vụ cũng xử lý được cái đó sau 1 ngày.
Không mất gì, nhưng cũng hãi.

Vì thế, tôi cứ làm 1 cái ổ cứng, nhét gầm bàn. Thế là yên tâm.