[Funland] Máy tính nhiễm virus mã hóa đuôi .vari

Giang đại tá

Xe buýt
Em chào các cụ, các mợ.

Vấn đề của em chẳng biết post vào mục nào, nên em post tạm vào đây, nhờ Min/Mod hỗ trợ giùm.
Chả là máy tính của em bị nhiễm virus mã hóa đuôi file, một phần dữ liệu quan trọng - trong đó có rất nhiều ảnh gia đình, ảnh công việc bị đổi thành đuôi .vari. Em đã search trên goolge để tìm công cụ giải mã mà không được.
Em xin hỏi trong diễn đàn mình, có cụ mợ nào giải quyết được vấn đề trên không ạ.
Em post thử 1 file bị mã hóa để các cụ xem thử.

Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ.

langtoilangtoi

Xe điện
Đây là ransomware đòi tiền chuộc rồi cụ, chỉ có nó mới cấp key cho cụ giải mã được thôi, xin chia buồn cùng cụ nếu không có backup.
Một số cụ email kể khổ với nó (sinh viên đang làm luận án) nghèo, không có tiền, có thể nó sẽ cấp key cho cụ, nhưng cách này hên xui thôi.
Máy cụ mà nhiễm loại này thì chắc ko có biện pháp bảo mật nào rồi.

Giang đại tá

Xe buýt
Đây là ransomware đòi tiền chuộc rồi cụ, chỉ có nó mới cấp key cho cụ giải mã được thôi, xin chia buồn cùng cụ nếu không có backup.
Một số cụ email kể khổ với nó (sinh viên đang làm luận án) nghèo, không có tiền, có thể nó sẽ cấp key cho cụ, nhưng cách này hên xui thôi.
Dạ vâng nó là virus tống tiền, nó có gửi email em đòi mấy chục triệu, em tiếc nên đành ngậm ngùi giữ file lại. Mạo muội hỏi xem có cụ nào có cách khác hơn không ạ. Em vodka cụ rồi. Thank cụ.

TuyPhong03

Xe tải
Ảnh cụ có thể lưu trên google ảnh và copy ra 1 ổ cứng ngoài chứ nếu không thì coi như mất. Đầu tiên cụ nên ngưng việc sử dụng máy, tháo ổ cứng ra và cắm vào 1 máy tính khác có phần mềm quét virus có bản quyền để ngăn việc các dữ liệu còn lại bị mã hóa tiếp và dữ liệu đã mã hóa lại mã hóa tiếp lần nữa. Cụ không tự giải mã linh tinh nhé, mà chuyển tiền cũng hên xui.

Giang đại tá

Xe buýt
Ảnh cụ có thể lưu trên google ảnh và copy ra 1 ổ cứng ngoài chứ nếu không thì coi như mất. Đầu tiên cụ nên ngưng việc sử dụng máy, tháo ổ cứng ra và cắm vào 1 máy tính khác có phần mềm quét virus có bản quyền để ngăn việc các dữ liệu còn lại bị mã hóa tiếp và dữ liệu đã mã hóa lại mã hóa tiếp lần nữa. Cụ không tự giải mã linh tinh nhé, mà chuyển tiền cũng hên xui.
Dạ cụ, máy tính em có cái Kaspersky bản quyền, nhưng có lẽ do nó hay chặn email lạ, nên em off để load mail rồi thế nào đó bị nhiễm virus. Hiện tại em đã đóng lại và quét virus rồi, giờ chỉ mong phục hồi dữ liệu ảnh bị mã hóa. Trước em chủ quan máy tính an toàn nên không lưu ảnh trên google hay facebook, tiếc quá ạ.

Cụ chuẩn rồi, chia buồn cùng cụ chủ

0916187779

Xe tải
format cài lại thôi cụ, không thì cũng không biết bao giờ mới có key giải mã. Gửi tiền nhiều khi mặc cả ok rồi gửi sau nó lại đòi thêm đấy.

Giang đại tá

Xe buýt
format cài lại thôi cụ, không thì cũng không biết bao giờ mới có key giải mã. Gửi tiền nhiều khi mặc cả ok rồi gửi sau nó lại đòi thêm đấy.
Dạ vâng cụ, hiện giờ thì em đã block và khử virus rồi, chỉ tiếc vì không lấy lại được dữ liệu, ảnh cũ ngày trước.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Như cụ trên tư vấn gửi mail than khổ và hạ tiền chuộc xuống 1 vài củ nếu cụ chấp nhận được .
Windows bây giờ dùng phần mềm diệt virus Defender tích sẵn cũng ngon rồi nên e nghĩ KIS ko cần thiết lại nặng máy .
Sau này cụ lên up lên đám mây dữ liệu quan trọng và backup ra ổ cứng riêng

Giang đại tá

Xe buýt
Như cụ trên tư vấn gửi mail than khổ và hạ tiền chuộc xuống 1 vài củ nếu cụ chấp nhận được .
Windows bây giờ dùng phần mềm diệt virus Defender tích sẵn cũng ngon rồi nên e nghĩ KIS ko cần thiết lại nặng máy .
Sau này cụ lên up lên đám mây dữ liệu quan trọng và backup ra ổ cứng riêng
Lúc bị rồi em cũng lên mạng search, thì mọi người khuyên là nên bỏ, nên em cũng không có ý định trả tiền chuộc. Xóa luôn cái email tiền chuộc đó đi, giờ tiếc dữ liệu nên thử hỏi sâu thêm các cụ trên nhóm xem có cách nào khác không.

0916187779

Xe tải
Dạ vâng cụ, hiện giờ thì em đã block và khử virus rồi, chỉ tiếc vì không lấy lại được dữ liệu, ảnh cũ ngày trước.
công ty em trc dính mà, mặc cả giảm giá các kiểu nó ok sau gửi cái lại đòi thêm ngay. Nên thôi tốt nhất là format không nên gửi tiền.

Giang đại tá

Xe buýt
công ty em trc dính mà, mặc cả giảm giá các kiểu nó ok sau gửi cái lại đòi thêm ngay. Nên thôi tốt nhất là format không nên gửi tiền.
Dạ vâng cám ơn cụ. Em có gửi file virus sang cho Kaspersky để nhờ họ giải mã cho nhưng cũng chịu thua. Đành bỏ hết vậy cụ ạ.

Changtct

Xe máy
Cụ nên dùng phần mềm backup lên cloud, kiểu như Duplicacy hoặc Duplicati. Như vậy thì không bao giờ lo mất dữ liệu. Đừng có backup vào usb hay ổ gắn ngoài mà vô dụng.
Cụ cũng nên đầu tư phần mềm diệt virus bản quyền có trả phí như Kaspersky. Lợi ích của nó thì quá lớn so với chi phí chỉ khoảng 300k mỗi năm.
10 năm nay tôi chưa bị virus bao giờ nhưng hồi đầu năm có một lần bị rơi máy hỏng ổ cứng. Lúc đầu tưởng là tiêu rồi nhưng sau đó mới nhớ ra là có backup. Vậy là mọi thứ lại ok như chưa có chuyện gì xảy ra.

ikkavina

Xe hơi
Website
ikkavina.com
Dính mã hóa thì format làm mới thôi cụ

mazda929

Xe tăng
Em cách đây hơn 3 năm cũng bị dính con viruts tống tiền có đuôi là .ntuseg cũng giống cụ chủ dữ liệu cũng mất hết đặc biệt quan trọng nhất với gđ e là toàn bộ ảnh từ ngày còn chưa lấy nhau cho đến khi có F1 là biết bao ảnh và clip từ lúc chúng mới trào đời tiếc vô cùng…Em tính là cứ dữ lại ổ cứng biết đâu 10 năm 2-30 năm nữa trình độ công nghệ phát triển hơn nữa sẽ có cách mã hoá đc nh con viruts tống tiền này

Giang đại tá

Xe buýt
Em cách đây hơn 3 năm cũng bị dính con viruts tống tiền có đuôi là .ntuseg cũng giống cụ chủ dữ liệu cũng mất hết đặc biệt quan trọng nhất với gđ e là toàn bộ ảnh từ ngày còn chưa lấy nhau cho đến khi có F1 là biết bao ảnh và clip từ lúc chúng mới trào đời tiếc vô cùng…Em tính là cứ dữ lại ổ cứng biết đâu 10 năm 2-30 năm nữa trình độ công nghệ phát triển hơn nữa sẽ có cách mã hoá đc nh con viruts tống tiền này
Dạ vâng cụ, em cũng được bên Kasper họ tư vấn giữ lại dữ liệu để chờ ngày họ tìm ra cách giải mã nó.

present

Xe điện
Bỏ dữ liệu thôi, nó cầm đằng chuôi nên kiểu gì mình cũng chịu rủi ro lớn nếu trả tiền.
Em toàn mua Bitdefender Total Security cho 10 máy hết cỡ 01 củ/năm cài hết cho PC/Laptop/ĐT.
Tính ra có 100k/máy/năm quá rẻ so với những gì nó phục vụ mình :D

Giang đại tá

Xe buýt
Bỏ dữ liệu thôi, nó cầm đằng chuôi nên kiểu gì mình cũng chịu rủi ro lớn nếu trả tiền.
Em toàn mua Bitdefender Total Security cho 10 máy hết cỡ 01 củ/năm cài hết cho PC/Laptop/ĐT.
Tính ra có 100k/máy/năm quá rẻ so với những gì nó phục vụ mình :D
Dạ vâng cụ. trước đó em cũng đã sử dụng biện pháp an toàn, nhưng chỉ 1 lần "bao rách" là lên đường luôn cụ ạ.