Máy tính nhà em nhiều vi rút quá :((

Kid0411

Xe tải
nhà cháu dùng kaspersky cũng yên tâm lắm, chẳng may bị ẩn file thì nhà cháu xài cái FixAttrb.exe BKAV là ổn :D
mỗi lần cắm usb là quét virus ngay ạ

thanggieng

Xe tải
Nhà em hiện tại đang dùng AVIRA ạ. Update này nọ cũng không liên tục nhưng cũng thường xuyên. Sáng nay ra hơn 1000 chú :(

Và máy giờ không mở được các ổ ra nữa, hic hic. Chán quá đi thôi. Mà sao e tưởng nếu nó quét ngay khi phát hiện vi rút thì khi Gấu nhà em cắm usb vào là phải báo có vi rút chứ nhỉ.

E rót rượu mời 1 vòng mời các bác. Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Hunter

Xe container
1. Nếu máy của Mợ còn đọc được dữ liệu thì lưu lại hết những dữ liệu, bài tập... vào một chỗ khác (ổ cứng rời, USB, thẻ nhớ...). Lưu lại các driver của máy đang để trong ổ cứng. Nếu không khởi động được máy nữa thì thử 1 trong các cách sau:
1a: Khi mới bật máy thì nhấn phím F8 hoặc F10 để windows hiện ra các lựa chọn khởi động. Chọn option "Last known good configuration...", nếu mợ may mắn thì nó vẫn khởi động tạm được để mợ copy dữ liệu. Hoặc lựa chọn "Command prompt..." và phải copy dữ liệu bằng dòng lệnh (nếu mợ vẫn nhớ những lệnh học từ hồi a bờ cờ về tin học :)))
1b: Nếu không cách gì nhìn thấy được ổ C: D: ... thì tháo ổ cứng ra cắm vào máy tính khác để copy dữ liệu trước khi cài đặt lại máy. Cái này nên nhờ KTV tin học làm cho chứ ko nên tự làm.
2. Cài đặt bản Windows mới từ đĩa CD (chứ ko phải từ ổ cứng của Mợ đâu nhá). Trước khi cài thì xóa hẳn Partition trên máy đi và format lại. Khi cài lại thì lưu ý: đặt riêng 2 vùng đĩa cứng thành 2 ổ logic: ổ C chỉ để cài đặt Windows, ổ D chỉ dùng lưu dữ liệu và làm việc. Như vậy lần sau cài lại máy không phải sao lưu quá nhiều. Nếu windows có tèo cũng đỡ thiệt hại.
3. Nếu có đĩa chứa Driver của các thiết bị đi kèm theo máy thì cài từ cái đĩa này (chứ ko phải từ ổ cứng của Mợ đâu nhá). Nếu không có đĩa CD thì làm bước 4 trước, sau đó xử lý hết virus của driver rồi mới cài lại vào máy.
4. Cài đặt phần mềm diệt virus trươc khi cài và sử dụng những cái khác. Tốt nhất nên mua các phần mềm có bản quyền: Norton, Kaspersky... thường giá khoảng 3-400k cho 1 năm sử dụng. Nếu không thì download các phần mềm miễn phí như: AVG, Avira... cũng tốt chán. Ko nên tin quảng cáo về mấy ông BKAV, CMC... có ngày chết không kịp ân hận.
5. Cài đặt các phần mềm thường dùng: Office, Unikey... và chạy thử xem có bị lỗi gì không? Nhớ kiểm tra cả các file tài liệu đã lưu xem có dính virus không nhé.

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt đừng có dại dùng cái BKAV của anh Quảng Nổ nhé. Mất hết dữ liệu đấy =))

Furious

Xe điện
Trước đây cũng vì tiếc dữ liệu làm việc nên em vẫn còn xoắn mãi mà để Vi rút nó hoành hành thao túng. Chỉ đến khi cái thằng ku sửa máy nó cho bay sạch dữ liệu quý báu của em thì em mới hạ quyết tâm "Một lần hoặc không bao giờ". Giờ thì máy em dùng sướng lắm các cụ ợ.
Em thì em dùng Kaspersky chứ đọc cái vụ BKAV xếp thứ 7 trong bẳng xếp hạng của Virus Bulletin trên Baomoi.com mà chết cười với bác Quảng Ôm Bom :))

depzachc14

Xe máy
Website
kienthucviet.vn
Các bác giúp e với:

Máy tính nhà e không hiểu Gấu bố mang usb đi cơ quan cắm và giờ về cắm lại thấy hiện ra check vi rut 3 ngày nay liên tục. Quét bằng chương trình vi rút trong máy không ăn thua.

Hiện tại hình như do vi rut mà nhà em không mở được PDF, word... Cứ mở là hiện ra bắt cài đặt lại các chương trình đó.

Bác nào biết giúp em vụ này với. Chỉ cho em chương trình diệt vi rút nữa ạ. E không biết dùng gì nên thử dùng BKAV và thấy hiện ra hơn 700 chú vi rút rồi :-<

Cảm ơn các bác. :x
Cụ cài lại win, xong dùng Kaspersky quét hết các ổ là okie ngay ý mà.
Em dùng cái này cả năm nay thấy ổn lắm mà mua key cũng rẻ 50k/1 năm bác ạ ...

vietlife

Xe đạp
Máy của bác rơi vào tình trạng nhiễm virut nặng quá rồi,dùng Bkav không diệt hết được đâu,tốt nhất format lại ổ rồi cài đặt lại win thôi,để tránh mất những dữ liệu cần thiết có trong máy bác copy vào USB sau khi cài đặt xong win trước khi copy dữ liệu từ usb sang máy thì bác nên diệt virut ổ usb tránh virut lại lây sang máy,ngoài bkav bác vào mạng tìm các chương trình diệt virut mạnh có rất nhiều trên mạng,chúc bác thành công:-bd

killernhn9000

Đi bộ
Pác len mạng tìm phần mềm Avira đi xài ok lắm, nhớ tìm thêm phần sữa lỗi win khi bị virut tấn công nha

killernhn9000

Đi bộ
máy bác chay nỗi chương trinh KAS không đấy, lấy Kas diệt cũng ok lắm

Jumong

Xe tải
Website
www.facebook.com
...các bác không nên dùng Avira làm chi ạ! Miễn phí và số 1 hiện nay là Microsoft Sercurity Essentials, còn được xếp trên cả Kaspersky về độ bảo mật và an toàn.
Các bác Download ở đây ạ (http://www.microsoft.com/security_essentials/default.aspx?mkt=vi-vn).
Lưu ý: Windows của các bác phải là Windows có bản quyền thì mới sử dụng được. Vấn đề này không quá khó khăn khi trên Google có nhiều Crack Windows lắm ạ!
Các bác cứ tin dùng nó. Em dùng chỉ duy nhất nó đấy! Mấy hồi cũng tin Kaspersky là số 1 nhưng nay thi sao đổi ngôi rồi ạ!

Các bác không tin em thì vào đây mà đọc ah!
http://vnexpress.net/GL/Vi-tinh/Hacker-Virus/2010/11/3BA2253D/

Chỉnh sửa cuối:

thegioiauto

Xe đạp
ngâm máy tính vào hồ nước 7x7 49 ngày là virus chết sạch bác ạ

boKhoai2008

Xe buýt
...các bác không nên dùng Avira làm chi ạ! Miễn phí và số 1 hiện nay là Microsoft Sercurity Essentials, còn được xếp trên cả Kaspersky về độ bảo mật và an toàn.
Các bác Download ở đây ạ (http://www.microsoft.com/security_essentials/default.aspx?mkt=vi-vn).
Lưu ý: Windows của các bác phải là Windows có bản quyền thì mới sử dụng được. Vấn đề này không quá khó khăn khi trên Google có nhiều Crack Windows lắm ạ!
Các bác cứ tin dùng nó. Em dùng chỉ duy nhất nó đấy! Mấy hồi cũng tin Kaspersky là số 1 nhưng nay thi sao đổi ngôi rồi ạ!

Các bác không tin em thì vào đây mà đọc ah!
http://vnexpress.net/GL/Vi-tinh/Hacker-Virus/2010/11/3BA2253D/
Nhà cháu tôn trọng ý kiến của cụ dưng mà nhà cháu cạch MSE đến già, nhà cháu phải cài lại máy 1 lần rồi đấy, cạch cạch cạch. Nhà cháu đang dùng Avira Antivir Free Edition, có chức năng chặn autorun (cái này mấy con sâu với virus hay dùng này). Nhà cháu có cái tật hay download lung tung về rồi cài cài gỡ gỡ, đến h chưa phải cài lại máy lần nào :D Cá nhân cháu thấy Avira Antivir chạy ổn định, nhẹ nhàng.

New_Carens

Xe điện
Mua Kapersky cho lành. Free không ăn thua đâu!
Mà muốn mua rẻ thì gặp em. 0913.593305

thichchoi

Xe buýt
virus ở usb thì bác cứ làm như sau: Cứ copy dữ liệu từ trong usb ra máy, đang copy dở bác rút phựt cái usb ra, thế là virus trượt chân ngã ra ngoài...
chuẩn thế, lần sau bác cho cái laptop chạy rồi ném bụp cái xuống đất, vurus và 1 số thứ sẽ rơi luôn =))
@ chủ thớt: cứ cho gấu bố cắm kiếc lung tung thế có ngày còn dính virus nặng hơn đấy, thế ăn ăn thua gì.

dùng avira vừa free vừa chặn khá tốt, cũng có 1 vài loại bị bỏ qua nhưng không vấn đề gì, chứ nghe cái quảng cáo BKAV em cũng chả dám dùng

tungwalkalone

Xe tăng
Nhà cháu tôn trọng ý kiến của cụ dưng mà nhà cháu cạch MSE đến già, nhà cháu phải cài lại máy 1 lần rồi đấy, cạch cạch cạch. Nhà cháu đang dùng Avira Antivir Free Edition, có chức năng chặn autorun (cái này mấy con sâu với virus hay dùng này). Nhà cháu có cái tật hay download lung tung về rồi cài cài gỡ gỡ, đến h chưa phải cài lại máy lần nào :D Cá nhân cháu thấy Avira Antivir chạy ổn định, nhẹ nhàng.
Em cài Avira thấy nó làm chậm đường truyền internet. Lên hỏi a google thì cũng thấy a ấy bảo thế. Bác có cách nào khắc phục đc ko.
Em đang xài AVG Free thấy cũng ổn!