[Funland] Máy sưởi hay điều hòa nóng?

Số Hưởng

Xe tải
Em dùng Daikin thấy cũng không mạnh lắm. Đúng là điều hòa nóng thì hàng Nhật ổn
Hàng Nhật nội địa chứ cụ,em dùng con Toshiba nội địa công suất lớn (đầu 63),bật 1 lúc là nóng cả nhà luôn.

Kokolo

Xe buýt

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nay lạnh quá đang dùng điều hòa mà thấy nóng cũng k nhanh lắm. Em để 22 độ. Mong các bác chỉ xem nên chạy điều hòa hay kiếm cái máy sưởi gốm phả hơi nóng cho thích. Em muốn kết hợp thêm làm khô quần áo lúc trời ẩm. điện tiêu thụ chắc ngang nhau nhỉ?
22 độ thì thà ko dùng còn hơn, dùng luôn 25 và sau đó hạ xuống 23 :)
Em dùng cả 2 và em thấy đh nóng nhanh ấm phòng hơn, nhưng nó cứ thổi phà phà rõ vô duyên, còn máy sưởi dầu trông duyên dáng xinh đẹp hơn, mỗi tội nó chả ấm xa và rộng như đh nóng kia :)
Nên phòng khách em dùng đh nóng, phòng ngủ em dùng máy sưởi dầu :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em tham khảo thấy không nên để chênh lệch với nhiệt độ bên ngoài quá 10 độ để tránh sốc nhiệt ạ. Dễ đi lắm. Hà Nội đang 8 độ C để vậy là cao rồi
Lý thuyết thì màu xám :)

Dzon

Xe điện
Em dùng Daikin thấy cũng không mạnh lắm. Đúng là điều hòa nóng thì hàng Nhật ổn
Chỗ kinh doanh của em lắp con Mitsubishi Nhật nội địa làm ấm cực nhanh, bật lên 1 lúc là ấm cả phòng. Chiều nóng thì hàng nội địa Nhật mạnh thật, ăn đứt con daikin của em lắp ở nhà

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Nhà em bật đh để 25 độ thì xem ơ nút roomtemp báo 21 độ, bật cả ngày mới được thế. Đh LG có vê làm nóng kém.

Matnautq

Xe tải
Hôm nay em cũng để 22 độ không thấy ấm, sau phải cho lên 25 độ là ok. Với cả cụ chú ý cho quạt hướng xuống dưới sẽ ấm nhanh hơn.

KhoiNT

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi dh 2 chiều sao mùa hè chạy thì im phắc mà mùa đông bật chế độ nóng nó chạy ồn vậy nhỉ? Khoản này e k hiểu lắm. Mong dc các cụ giải đáp cho ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm nay em cũng để 22 độ không thấy ấm, sau phải cho lên 25 độ là ok. Với cả cụ chú ý cho quạt hướng xuống dưới sẽ ấm nhanh hơn.
Vị trí lắp điều hòa cũng rất quan trọng, không chỉ để sưởi nóng mà cả làm mát để không khí trong phòng luôn được trộn đều một cách nhẹ nhàng và luồng hơi từ điều hòa thổi ra không xoáy thẳng vào mặt người, nhất là khi ngủ.
Nếu có 1 cái quạt thổi nhẹ hỗ trợ nữa thì nhiệt độ trong phòng sẽ đều hơn nữa (tất nhiên vị trí cái quạt cũng cần được xem xét để có tác dụng tốt).
Các bác viết khi đặt mà điều hòa không thể nâng được lên đến nhiệt độ mong muốn là do công suất điều hòa chưa đủ để cân bằng với nhiệt bị thoát ra khỏi phòng -> cách nhiệt của phòng với bên ngoài kém hay cửa thường xuyên phải mở ra đóng vào làm mất nhiệt.
Cái máy sưởi nhà em đang có nó có thể tự xoay các hướng như mấy cái quạt cây. Cái công dụng này chỉ hỗ trợ cho không gian rất kín, chẳng có tác dụng gì để đảo không khí trong phòng. Luồng hơi nóng nó thổi ra ngắn, sau đó như nhiều người đã viết ở đây, không khí nóng sẽ bay lên trần nhà và sưởi dần căn phòng tử trần xuống. Vậy nó chỉ sưởi được vị trí rất gần, còn với căn phòng thì khi cân bằng nhiệt được dương (tức là nhiệt nó phát ra cao hơn nhiệt căn phòng mất đi ra bên ngoài) thì nhiệt độ mới tăng dần. Khi nhiệt độ trong phòng tăng lên, đồng nghĩa với chênh lệch với bên ngoài tăng thì nhiệt mất ra ngoài cũng tăng theo!

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Nay lạnh quá đang dùng điều hòa mà thấy nóng cũng k nhanh lắm. Em để 22 độ. Mong các bác chỉ xem nên chạy điều hòa hay kiếm cái máy sưởi gốm phả hơi nóng cho thích. Em muốn kết hợp thêm làm khô quần áo lúc trời ẩm. điện tiêu thụ chắc ngang nhau nhỉ?
Cụ để 24 độ bảo đảm đủ ẤM, không khô không khó chịu đâu.

Grandtouring

Xe điện
Làm quả máy sưởi đi, nóng nhanh mà ấm cực luôn.
Nhà em để nó chạy liên tục, đến nay là 3 tuần rồi.

ubisapro

Xe trâu
Mọi năm tháng 2 là tháng tiền điện nhà em cao nhất, nhưng cũng chỉ hơn 4 triệu.
Năm nay đứa đầu nó tha cái máy sưởi hàn về (loại cây tròn nhỏ), trả trong tháng 1 cho tháng 12 đã hơn 4 triệu, hôm vừa rồi hơn 6 triệu rồi, còn tháng 2 nữa...!
Thường thôi ợ. Món đấy tốn điện ko lạ :))

ubisapro

Xe trâu
Trước e cũng làm con sưởi dầu hồi bọn nhóc còn nhỏ, cũng chỉ bật cho tan giá phòng mấy hôm lạnh như hnay. Và e ko bao giờ bật để cho ấm phòng hẳn. Giờ thì mang đi cho rồi vì chẳng dùng đến. Trong nhà e thấy cũng bình thường, dùng sưởi chênh nhiệt độ, đi ra đi vào chưa chắc đã tốt. Chịu được (thích nghi) là tốt nhất.

Grandtouring

Xe điện
Trước e cũng làm con sưởi dầu hồi bọn nhóc còn nhỏ, cũng chỉ bật cho tan giá phòng mấy hôm lạnh như hnay. Và e ko bao giờ bật để cho ấm phòng hẳn. Giờ thì mang đi cho rồi vì chẳng dùng đến. Trong nhà e thấy cũng bình thường, dùng sưởi chênh nhiệt độ, đi ra đi vào chưa chắc đã tốt. Chịu được (thích nghi) là tốt nhất.
Em thấy mấy tuần nay có con sưởi dầu trong phòng là tuyệt vời mà, nhất là đối với phụ nữ và trẻ em. Nhà em bật liên tục 24/24 mấy tuần nay trong phòng ngủ (chung cư), ấm cực luôn.

ubisapro

Xe trâu
Em thấy mấy tuần nay có con sưởi dầu trong phòng là tuyệt vời mà, nhất là đối với phụ nữ và trẻ em. Nhà em bật liên tục 24/24 mấy tuần nay trong phòng ngủ (chung cư), ấm cực luôn.
E thì thiên về tự thích nghi để thích ứng hơn. Trước bọn nhóc còn nhỏ e cũng chỉ bật vài ngày lạnh nhất cho tan giá, ko bật để ấm phòng. Và giờ con út nhà e 5 tuổi rồi, sưởi dầu e đã cho. Với nhà e thì hiện tại ko cần thiết.

Còn trong các loại sưởi, sưởi dầu dùng thích nhất nhưng chắc tốn điện cũng nhiều nhất. Nhà cũ e điều hoà 2 chiều mà e vẫn mua sưởi dầu đây. Sang nhà mới lắp điều hoà 1 chiều hết :D

kt3x

Xe buýt
Mấy ngày rét là em cứ bật ĐH ấm cả ngày, nhiệt độ trong phòng luôn giữ ở mức 20 độ (ban ngày) và khoảng 22 độ (ban đêm).

Matizcoi

Xe cút kít
Mỗi khi rét dư lày mới thấy bọ Tây nó ăn chơi sành điệu, lò sưởi đốt củi thực sự lên tầm cao mới ;))

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em mua nhà, chủ cũ lắp con sanyo nội địa thấy làm nóng nhanh lắm. Gió rất to nên hơi ấm tỏa nhanh. Trước em dùng pana cả nội địa lẫn sx trong nước thấy làm ấm không bằng. Nhất là con pana Việt.
ĐH nội địa JAV chiều sưởi họ làm ngon hơn chiều mát.

duongphong

Xe container
Mỗi khi rét dư lày mới thấy bọ Tây nó ăn chơi sành điệu, lò sưởi đốt củi thực sự lên tầm cao mới ;))
Không phải tầm cao đâu cụ. Nhiệt độ xuống 0 độ. cục trao đổi nhiệt lắp bên ngoài hoạt động không hiệu quả. Nên nó phải dùng lò sưởi thôi. Chả ai muốn dùng lò sưởi đâu :D