[Funland] Mấy ông ở Tổng LĐLĐ tư duy thời 1.0

congchi

Xe điện
Làm như thế thì TĐT không còn là trường công nữa và TĐT trở thành Trường Tư hay thành doanh nghiệp mất rồi?
Vấn đề nó nằm ở đó.
Ưu đãi như trường công, bao tiêu csvc, nhưng làm như trường tư, lợi nhuận thì ko kể chi phí đó vào, rồi nói làm ăn có lãi, chia lương cao. Có công bằng với trường tư khác không?
Không rõ các bác ngoài bắc hiểu thế bào, chứ trong SG thì trường TDT vẫn là trường hạng 2 thôi. Không phải do trường dở, mà sv chú nào ngon nó vô hết Bách Khoa, Kinh tế ... Rồi

Jamebonds

Xe container
Cụ đi xin học bổng thạc sỹ và tiến sỹ nước ngoài xem nó đánh giá tốt nghiệp Ngoại thương và TDT trường nào được điểm cao hơn? Rank quốc tế xếp loại này chỉ có tác dụng với người ngoài chứ với giới học thuật họ biết rõ trường nào tốt , trường nào xấu ạ.
Còn trong nước thì thôi không phải nói, tốt nghiệp BK, Ngoại thương ra trường xin việc dễ hơn TDT nhiều.
E học monash bên Úc thì ĐH KTQD được oánh giá cao hơn NT, e nghĩ TĐT cũng đc NN oánh giá cao hơn NT, bọn nó phải theo chuẩn chứ có phải người VN đâu mà biết

AnhViVu

Xe điện
Kết luận của Uỷ ban Kiểm tra Thành ủy TP.HCM có nêu: “…việc chi trả lương, thu nhập cán bộ, giảng viên, nhân viên của Trường chưa đảm bảo sự công khai, minh bạch theo quy định pháp luật, có sự chênh lệch lớn trong việc phân phối thu nhập giữa một số ít cán bộ lãnh đạo với giảng viên, nhân viên…”.
đúng rồi, cứ phải như lương chủ tịch nước, tổng bí thư, chủ tịch quốc hội, thủ tướng ~20 triệu mới chuẩn :))

congchi

Xe điện
Chắc phải kha khá tiền để họp hành, kiểm tra, đánh giá, có khi mời kiểm toán vào, mời công an điều tra. Liệu mất mấy tháng lương ông Danh ko ???
Mất nữa để làm rõ đúng sai thì cũng làm.
Trước nước Đức có vụ mất 20k để chứng minh lỗi phạt GT 2k, được trên off này khen đáo để

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích chém thì cũng có căn cứ, toàn suy diễn. Ngành giáo dục nói chung thì phân khúc ăn tiền lại ko phải ở bậc ĐH & chuyển giao cái của khỉ gì cả. Nên cái chuyện dễ ăn như lấy tiền trong túi là bão Yoni cấp 100. Dễ ăn thật chắc cụ ko online ở đây mà đang đi mở mấy trường rồi nhỉ?

Thứ 2 quay lại vụ trg TĐT, chuyển mình từ dân lập sang bán công rồi công lập. Trường luôn cho rằng mình đã tự đầu tư hết nhé, ko cần dùng vốn ở đâu cả. Trường viện lý do này & QĐ 158 để dùng tái đầu tư hết, ko nộp % cho cq "chủ quản" nào cả. Việc cq chủ quản đầu tư "được" tiền & tài sản gì cho trường là việc 2 bên còn đang tranh cãi; còn cụ thì đã khẳng định như đinh đóng cột. Thế thì cụ mở dvu tư vấn vụ này là quá ngon.

Thế thôi nhỉ. Có gì chứng minh phản bác của e thì show nhé, ko có thì thôi khỏi quote lại làm gì, cứ tiếp tục giật bão Yoni theo ý nghĩ trong tưởng tượng của cụ nhé.

Đại học công lập theo luật là cung cấp dịch vụ đào tạo đại học và các sản phẩm liên quan chuyển giao công nghệ. Độ rủi ro lớn nhất là nhu cầu người học, có tuyển đc sinh viên hay không. Trường có cơ sở vật chất tốt, đội ngũ giảng viên ngon, có ngành học hot thì sẽ tuyển sinh tốt. Những sinh viên này phần lớn là khách hàng trung thành trong vòng 3-4 năm, đều đặn tạo nguồn thu ổn định cho trường với tỉ lệ rủi ro tài chính rất thấp. Theo cụ có mấy ngành kinh doanh nào dễ thở hơn???
Mà thôi, cụ nghe nói và những số liệu cụ đưa ra cũng không chính xác, em với cụ trao đổi kiểu này k đi đến đâu cả.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đối với trường đại học thì đất và vốn để xây dựng trường là quan trọng nhất đấy. Không có 2 thúe ấy thì ko cod trường hoặc nếu có chỉ lẹt đẹt ở cuối bảng thôi.
Cụ có sl gì chứng minh thì show ra giúp ạ. Toàn sư nói sư phải vãi nói vãi hay, có thấy có con số nào đâu ???

huutrinh6688

Xe điện
Nói đến tự trọng của phần lớn đội quan chức xứ này thì có vẻ như là thứ gì đó xa xỉ.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có sl gì chứng minh thì show ra giúp ạ. Toàn sư nói sư phải vãi nói vãi hay, có thấy có con số nào đâu ???
Nhìn thực tế đi. Nến vẫn cần con số nào nữa thì đọc lịch sử hình thành TĐTU. Đầu đủ các con số. Tiền thành lập từ đâu tiền mua đất tiền giải toả đất tiền xây ký túc xá,m; làm sao có 25ha đất; giá trịtieefn những năm 2000
Không được TLĐ cấp vốn ưu đãi, không được to ưu đãi cho mua khu đất Ngô Tất Tố giá rẻ không qua đấu thầu; làm sao có đất có tiền xây ký túc xá lớn vv

có đất có tiền, chả cần Danh nào cũngthành lập được ĐH tốt
Không đất ko tiền 1000 Danh cũng chả nên cơm cháo gì

nếu nghĩ là tài Danh mới là quan trọng thì sao ko bảo Danh tự thành lập đại học tư của riêng ông ta đi, tha hồ mà tự chủ. Xem có nên cơm cháo gì ko.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Lý luận xuông thì ko cần quote lại bài em đâu cụ. Có con số gì thì show ra giúp nhé.

Tks in adv!

Nhìn thực tế đi. Nến vẫn cần con số nào nữa thì đọc lịch sử hình thành TĐTU.
Không được TLĐ cấp vốn ưu đãi, không được to ưu đãi cho mua khu đất Ngô Tất Tố giá rẻ không qua đấu thầu; làm sao có đất có tiền xây ký túc xá lớn vv

có đất có tiền, chả cần Danh nào cũngthành lập được ĐH tốt
Không đất ko tiền 1000 Danh cũng chả nên cơm cháo gì

nếu nghĩ là tài Danh mới là quan trọng thì sao ko bảo Danh tự thành lập đại học tư của riêng ông ta đi, tha hồ mà tự chủ. Xem có nên cơm cháo gì ko.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Lý luận xuông thì ko cần quote lại bài em đâu cụ. Có con số gì thì show ra giúp nhé.

Tks in adv!
Đã nói rồi thích con số thì đọc lịch sử hình thành nhé!
Gần 7 tỷ năm 1999 giá trị là bao nhiêu so với bây giờ. Rồi hơn 40k tỷ vốn ưu đãi xây cơ sở Ngô Tất Tố. 50 tỷ gpmb năm 2003 vv

Sơ sơ vốn đầu tư đất dù giá ưu đãi để xây hạ tầng 1 trường đh quy mô TĐTU thời còn nhỏ nhỏ ở NT Tố giờ cũng phải cả ngàn tỷ.
ít vốn không đất 1 tr ông Danh cũng chả cơm cháo gì đâu. Có vốn có đất trong vài năm mọc ra Vin Uni làm chủ luôn chả cần đến Danh nào

Chỉnh sửa cuối:

minhvmu

Xe buýt
Cụ thích chém thì cũng có căn cứ, toàn suy diễn. Ngành giáo dục nói chung thì phân khúc ăn tiền lại ko phải ở bậc ĐH & chuyển giao cái của khỉ gì cả. Nên cái chuyện dễ ăn như lấy tiền trong túi là bão Yoni cấp 100. Dễ ăn thật chắc cụ ko online ở đây mà đang đi mở mấy trường rồi nhỉ?

Thứ 2 quay lại vụ trg TĐT, chuyển mình từ dân lập sang bán công rồi công lập. Trường luôn cho rằng mình đã tự đầu tư hết nhé, ko cần dùng vốn ở đâu cả. Trường viện lý do này & QĐ 158 để dùng tái đầu tư hết, ko nộp % cho cq "chủ quản" nào cả. Việc cq chủ quản đầu tư "được" tiền & tài sản gì cho trường là việc 2 bên còn đang tranh cãi; còn cụ thì đã khẳng định như đinh đóng cột. Thế thì cụ mở dvu tư vấn vụ này là quá ngon.

Thế thôi nhỉ. Có gì chứng minh phản bác của e thì show nhé, ko có thì thôi khỏi quote lại làm gì, cứ tiếp tục giật bão Yoni theo ý nghĩ trong tưởng tượng của cụ nhé.
Ngay cái mệnh đề đậm đầu tiên của cụ đã sai(nếu ý cụ là ăn tiền trong đấu ngoặc kép thì thôi k bàn tiếp). Cụ đã xem các bản báo cáo tài chính của các trường đại học bao giờ chưa. Trong các khoản thu ngân sách, thu thường xuyên(học phí, lệ phí), thu khoa học... thì khoản thu học phí chiếm tỉ lệ cao nhất. Ví dụ(làm tròn số): 1 trường đại học có 15k sinh viên, mỗi sinh viên trung bình đóng học phí 10 triệu/1 năm, có nghĩa khoản thu nhập ổn định của trường từ học phí là 150 tỷ/1năm; bây giờ nhà nước đã cắt ngân sách, vậy 1 trường đại học sẽ không có 1 khoản thu nào khác vượt được 150 tỷ đó, như vậy k ăn tiền là gì???
Việc thứ 2, dù TLĐ có ý định thu 30% lợi nhuận, nhưng thực tế TLĐ đã thu đồng nào chưa? Chính phủ giao TLĐ là cơ quan chủ quản cuat TĐT, nhưng khi TLĐ muốn kiểm toán thì TĐT đã chấp hành chưa? Luật giáo dục quy định phải có hội đồng trường, TĐT tự ra quyết định hủy Hđt cũ nhưng không thành lập hđt mới theo luật định là như thế nào? À, mà cụ có hiểu thế nào là hđt, quy định thành lập và vận hành hđt không đã nhỉ???
Qua những điều trên, k tính những vụ việc lùm xùm khác của TĐT thì đã thấy TĐT 1 mình một cõi rồi. Trường công lập không có cái đặc quyền thế đâu cụ nhá.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Ngay cái mệnh đề đậm đầu tiên của cụ đã sai(nếu ý cụ là ăn tiền trong đấu ngoặc kép thì thôi k bàn tiếp). Cụ đã xem các bản báo cáo tài chính của các trường đại học bao giờ chưa. Trong các khoản thu ngân sách, thu thường xuyên(học phí, lệ phí), thu khoa học... thì khoản thu học phí chiếm tỉ lệ cao nhất. Ví dụ(làm tròn số): 1 trường đại học có 15k sinh viên, mỗi sinh viên trung bình đóng học phí 10 triệu/1 năm, có nghĩa khoản thu nhập ổn định của trường từ học phí là 150 tỷ/1năm; bây giờ nhà nước đã cắt ngân sách, vậy 1 trường đại học sẽ không có 1 khoản thu nào khác vượt được 150 tỷ đó, như vậy k ăn tiền là gì???
Việc thứ 2, dù TLĐ có ý định thu 30% lợi nhuận, nhưng thực tế TLĐ đã thu đồng nào chưa? Chính phủ giao TLĐ là cơ quan chủ quản cuat TĐT, nhưng khi TLĐ muốn kiểm toán thì TĐT đã chấp hành chưa? Luật giáo dục quy định phải có hội đồng trường, TĐT tự ra quyết định hủy Hđt cũ nhưng không thành lập hđt mới theo luật định là như thế nào? À, mà cụ có hiểu thế nào là hđt, quy định thành lập và vận hành hđt không đã nhỉ???
Qua những điều trên, k tính những vụ việc lùm xùm khác của TĐT thì đã thấy TĐT 1 mình một cõi rồi. Trường công lập không có cái đặc quyền thế đâu cụ nhá.
Thu học phí TĐT U hàng năm giờ ổn định trên trên dưới 600 tỷ hình như chưa tính các khoản thu khác (từ cho thuê ĐH Phần lan)?

tieuvuong

Xe buýt
Việc trả lương tuỳ hứng như bác chỉ thích hợp cho ngắn hạn, với cty nhỏ.
Với 1 tổ chức lớn, cần phải có quy chế, quy định rõ ràng, vừa thu hút người tài, vừa tạo sự ổn định cho tổ chức. Tài cỡ nào nhưng đồng nghiệp không hợp tác thì cũng đứt. Nên các cty nhỏ trả lương theo ý sếp thường hay bí mật bảng lương
Cụ chém vcc :)) Giờ phần lớn các doanh nghiệp to bé họ đều bí mật bảng lương hết cụ ạ :)))

Spencie

Xe tăng
Cháu sẵn sàng trả lương cho nhân viên 500 củ một tháng nếu người đó đem lại cho cháu một tháng một củ to
Vấn đề ở chính cái ý cụ nói đó.
Nhân viên cụ ( giả sử cụ là Chủ tịch Cty, thằng nhân viên là Giám đốc ĐH cty do cụ thuê nó về làm ) nó kiếm 1 củ to, nhưng nó xơi hết, không nộp "phế" cho cụ ( là Boss của nó ) thì cụ sẽ phải sa thải nó thôi.

Em nghĩ vụ này, không ai thắc mắc lương anh Danh cao hay thấp.....mà là anh Danh đã nộp đủ "phế" cho Chủ ( CQ chủ quản là TLĐ ) chưa ? Anh Danh có làm gì sai không ?

Patriots

Xe lăn
Vấn đề ở chính cái ý cụ nói đó.
Nhân viên cụ ( giả sử cụ là Chủ tịch Cty, thằng nhân viên là Giám đốc ĐH cty do cụ thuê nó về làm ) nó kiếm 1 củ to, nhưng nó xơi hết, không nộp "phế" cho cụ ( là Boss của nó ) thì cụ sẽ phải sa thải nó thôi.

Em nghĩ vụ này, không ai thắc mắc lương anh Danh cao hay thấp.....mà là anh Danh đã nộp đủ "phế" cho Chủ ( CQ chủ quản là TLĐ ) chưa ? Anh Danh có làm gì sai không ?
Còn con ông lọ bà chai mà gửi gắm, lương tháng 5 củ thôi không làm ra đồng nào, tốn tiền thuê chỗ ngồi cháu cũng cho ngược, thực tế tuyển người làm trả lương 7 củ thì dễ, chứ tuyển người lương 70 củ mới khó. Bọn săn đầu người mới tuyển được.

limoux

Xe buýt
E học monash bên Úc thì ĐH KTQD được oánh giá cao hơn NT, e nghĩ TĐT cũng đc NN oánh giá cao hơn NT, bọn nó phải theo chuẩn chứ có phải người VN đâu mà biết
Cụ nói vớ vẩn gì thế, ĐH Ngoại thương đâu có chung chiếu với cái trường ĐH TĐT này ?! :D
Trường ĐH TĐT này mấy hôm nay em mới nghe tên, mới biết có cái trường ĐH này.....Không có vụ lùm xùm này em nghĩ nhiều người không biết có sự tồn tại của trường này. Trường này chắc đào tạo kiểu dịch vụ cho mấy em người mẫu, hoa hậu....muốn có chút bằng cấp thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hanhhdvn

Xe tải
Ai quyết định mức lương cho ông Danh nhỉ? Trong khi thu nhập bình quân của cán bộ giảng viên nhà trường là hơn 20tr, ông Danh gần 300tr, ông trợ lý nào đó lương cũng hàng trăm. Giỏi thì giỏi chứ cỡ hiệu trưởng 1 trường đại học là gì mà tự trả lương mình như vậy. Cơ sở vật chất thì của nhà nước mà ông lại tự trả lương cho mình khủng như vậy tôi cảm thấy có gì không ổn.

hocsinhc

Xe tăng
Đóng thuế thu nhập đầy đủ cho khoản thu nhập 500 triệu là đủ minh bạch rồi.
Còn công khai bảng lương của doanh nghiệp, hoặc đơn vị tự chủ tài chính, sang hỏi VTV, EVN xem nó có đập cái dép vào mặt không nhé

Ngẫn và nẫu chỗ nào cụ? Ông ta nói theo đúng luật, quá chuẩn. Ông Danh không minh bạch về lương, thế là sai phạm rồi. Vì trường mà hoạt động theo cơ chế tự chủ thì phải tuân thủ Quyết định 158/2015 của Thủ tướng, đó là việc chi trả thu nhập tăng thêm phải trên cơ sở công bằng và minh bạch.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đánh tráo khái niệm nhanh như chớp, chắc để mải khoe kiến thức biết chút ít về quản lý giáo dục.

Trg TĐT sau nhiều lần thay đổi hình thức và chủ quản thì nó đã có nhiều đặc thù rồi và các đặc thù đó đều có giấy tờ cả, phủ lên các hiểu biết chung chung trong luật của cụ.

Có nhiều case đặc thù kiểu này rồi cũng đi đến kết luận: không sai nhưng không còn phù hợp, ko được làm nữa.

Thôi dừng ở đây nhé.

Ngay cái mệnh đề đậm đầu tiên của cụ đã sai(nếu ý cụ là ăn tiền trong đấu ngoặc kép thì thôi k bàn tiếp). Cụ đã xem các bản báo cáo tài chính của các trường đại học bao giờ chưa. Trong các khoản thu ngân sách, thu thường xuyên(học phí, lệ phí), thu khoa học... thì khoản thu học phí chiếm tỉ lhệ cao nhất. Ví dụ(làm tròn số): 1 trường đại học có 15k sinh viên, mỗi sinh viên trung bình đóng học phí 10 triệu/1 năm, có nghĩa khoản thu nhập ổn định của trường từ học phí là 150 tỷ/1năm; bây giờ nhà nước đã cắt ngân sách, vậy 1 trường đại học sẽ không có 1 khoản thu nào khác vượt được 150 tỷ đó, như vậy k ăn tiền là gì???

Chỉnh sửa cuối:

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em cũng cho là như vậy. Cũng tìm mọi kẽ hở để diệt ông D, từ việc đấu thầu đến thuế thu nhập các kiểu nhưng đều không thuyết phục giờ chơi cả bài truyền thông xì tin thu nhập cá nhân. TLĐLĐ làm ăn, hành xử lom dom, mất uy tín quá.
Cụ thật chả biết j, người ta chỉ được coi là mất những cái j người ta có thôi nhá, ko có thì đâu mất gì