[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

quasin3000

Xe tăng
Cụ nghiên cứu loại này 220v của cụ trên này.

bntuan

Xe tải
Website
www.dienmaynhatbai.com
Các cụ vệ sinh cái máy như thế nào nhỉ?

Em dùng con nội địa pana, đã bỏ tấm than hoạt tính màu đen với màng hepa ra thổi bụi đi, nhiều lắm, bẩn như là cục lạnh điều hoà vậy. Nhưng không biết cách vệ sinh những chỗ còn lại, đặc biệt là mấy cái cảm biến, sợ là dùng lâu rồi phải vệ sinh cả cảm biến thì nó mới báo chính xác

À cụ nào bán màng lọc tư vấn giúp em thế nào thì mới phải thay màng hepa và mua ở đâu, vì máy của em hơi to ko phổ biến lắm, con pana f-vxk90
Với máy lọc khí, thường có công đoạn vệ sinh gồm: vệ sinh định kỳ (01 tháng/lần) và vệ sinh tổng thể (1-2 năm/lần)
1. Vệ sinh định kỳ: máy lọc không khí có chức năng thu bụi nên rất nhanh bụi bẩn, vì vậy người sử dụng nên vệ sinh máy tối thiểu 1 tháng/lần gồm: dùng máy hút bụi vệ sinh màng lọc bụi HEPA và màng lọc than hoạt tính, rửa sạch két nước tạo ẩm, dùng khăn mềm, ẩm lau sạch máy
2. Vệ sinh tổng thể: sau 1-2 năm sử dụng, đa phần bên trong máy có rất nhiều bụi bẩn két bên trong (bám vào thân vỏ, quạt gió, động cơ, cảm biến...). Vì vậy ta phải thực hiện tháo rời toàn bộ các chi tiết của máy để vệ sinh cho sạch sẽ, đồng thời kiểm tra lại độ chính xác của các cảm biến (Mùi, Bụi, Độ ẩm). Để thực hiện được việc này, người dùng ko nên tự tháo và thực hiện, tránh làm hỏng, gẫy, vỡ các chi tiết, linh kiện bên trong máy. Nên mang máy tới nơi mua hoặc các shop bán hàng chuyên về máy lọc khí để được hỗ trợ.
Để tháo rời và vệ sinh sạch sẽ từng chi tiết bên trong máy, ước tính mất khoảng 2-3h

Một lưu ý cho cccm khi mua máy: NÊN CHỌN CÁC SHOP CÓ ĐỦ LINH PHỤ KIỆN THAY THẾ CHO MÁY LỌC KHÍ SAU NÀY. Vì màng lọc của máy là các đồ tiêu hao theo thời gian, cần phải được thay mới sau 1 thời gian sử dụng

Lão Long

Xe tăng
Lội hết thớt này e dc thông não nhiều quá, trước kia thì mù tịt. Cảm ơn cụ 0904223800 đã có nhiều chia sẻ hay.
E cũng vừa đặt hàng 1 chiếc Sharp KC F50, hi vọng là nó hữu ích trong cuộc sống hàng ngày, nơi thủ đô ngàn năm ô nhiễm.

Theo em thấy thì mua máy lọc không khí + bù ẩm thì sẽ hữu dụng hơn là hút ẩm. Vì những ngày độ ẩm cao, đặc biệt trời nồm thì chỉ cần bật điều hòa lên 1 lúc là phòng khô cong.

Phongnd

Xe tải
Em mới múc con Máy lọc không khí tạo ẩm Sharp KC-F30EV-W
Em dùng điều hoà nhiều. Mùa này thì cứ 8-9h là bật điều hoà đến sáng luôn.
Em đang không hiểu cái cơ chế bù ẩm tự động của nó lắm.
Nếu em bật điều hoà 25-26 độ full gió thì thấy nó báo độ ẩm tầm 60-65% khá là okie
Nếu em bật điều hoà 26-27 độ một nấc gió thì nó cứ loanh quanh 75-80% (mà theo em biết độ ẩm thế này là không tốt)
Cụ nào thông não giúp em phát xem như thế là thế nào nhỉ? (cái máy của em thì nó tự động bù ẩm chứ không set được độ ẩm mặc định mới bực chứ)

Chỉnh sửa cuối:

sirPollux

Xe hơi
Em ở HN, đang cần mua một con cho phòng 10m2 nhiều bụi vải. Ban đêm bật điều hoà hơi khô nên cần cả bù ẩm. Cụ nào bán thì tư vấn inbox hộ em, quan trọng nhất là không hỏng vặt và có đồ thay vì em mua hộ nên hỏng thì rất phiền. Cả các thiết bị đi kèm cần mua mới (đổi điện, màng lọc, v.v...) cũng tư vấn luôn cho em với ạ. Nếu không thì chắc tuần sau em đi ra siêu thị điện máy vác con Panasonic về vậy.

sirPollux

Xe hơi
Lên cho cụ nào bán hàng tư vấn em phát :D

gnoudman

Xe tăng
Hiện tại các shop VN đang bán Sharp E-50 nhưng model mới nhất của Sharp là G-50. giá chênh hơn gần 8k JPY (ở Nhật).
Dùng của Sharp cũng được, nhưng chi phí thay HEPA và mang than đắt.

tuongvt

Xe buýt
E cũng vừa đặt trên lazada máy Sharp KC F30Ev w. Giá có 4tr4, thấy model này mới ra. Với tình hình không khí HN hiện nay thì e nghĩ máy lọc kk này là cần thiết

Trangchuoi

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi nhà em có con nhỏ thì nên dùng máy hút ẩm hay máy lọc không khí ạ? Cu con nhà em hay ốm quá ạ.

Trangchuoi

Đi bộ
em làm điện máy pico 3 năm, thì em thấy coway là số 1 về máy lọc nước và lọc không khi cụ a. nó chuyên về máy lọc không khi mà. Cụ vào vinmec, medeled đều coway hết. Bao hành cho cụ tại nhà mà, đến e mua cái máy lọc nước lõi lọc họ cũng đến tận nhà thay cho
em làm điện máy pico 3 năm, thì em thấy coway là số 1 về máy lọc nước và lọc không khi cụ a. nó chuyên về máy lọc không khi mà. Cụ vào vinmec, medeled đều coway hết. Bao hành cho cụ tại nhà mà, đến e mua cái máy lọc nước lõi lọc họ cũng đến tận nhà thay cho
Cụ cho em hỏi nhà có con nhỏ thì nên dùng máy hút ẩm hay may lọc không khí ah

Dzon

Xe điện
Cụ cho em hỏi nhà có con nhỏ thì nên dùng máy hút ẩm hay may lọc không khí ah
Máy lọc không khí thì dùng hàng ngày, máy hút ẩm thì dùng khi độ ẩm không khí quá cao, mợ mua cái ẩm kế đặt trong phòng để biết lúc nào cần hút ẩm

sharpvietvn

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi nhà em có con nhỏ thì nên dùng máy hút ẩm hay máy lọc không khí ạ? Cu con nhà em hay ốm quá ạ.
Mợ có hay bật điều hoà không ạ!? Nếu có thì mợ nên xài máy lọc không khí có thêm chức năng tạo ẩm cho bé dễ thở, tránh không khí khô quá sẽ gây hại cho mao mạch mũi. Mợ có thể tìm hiểu model này: http://sharpviet.vn/collections/hot-products/products/kc-f30ev-w
Còn không dùng điều hoà mà độ ẩm cao trên 80% thì cụ xài máy hút ẩm thêm lọc khí để giảm độ ẩm về mức tốt cho sứcc khoẻ lại có ion diệtt khuẩn ạ. Mợ tham khảo model này nhé: http://sharpviet.vn/collections/frontpage/products/dw-e16fa-w
Mợ tham khảo ạ!

sharpvietvn

Xe hơi
Em ở HN, đang cần mua một con cho phòng 10m2 nhiều bụi vải. Ban đêm bật điều hoà hơi khô nên cần cả bù ẩm. Cụ nào bán thì tư vấn inbox hộ em, quan trọng nhất là không hỏng vặt và có đồ thay vì em mua hộ nên hỏng thì rất phiền. Cả các thiết bị đi kèm cần mua mới (đổi điện, màng lọc, v.v...) cũng tư vấn luôn cho em với ạ. Nếu không thì chắc tuần sau em đi ra siêu thị điện máy vác con Panasonic về vậy.
E cũng vừa đặt trên lazada máy Sharp KC F30Ev w. Giá có 4tr4, thấy model này mới ra. Với tình hình không khí HN hiện nay thì e nghĩ máy lọc kk này là cần thiết
Mời 2 cụ qua nhà cháu ngó máy lọc không khí và tạo ẩm Sharp KC-F30EV-W hàng chính hãng luôn ạ, linh phụ kiện thì khỏi lo. Hãng Sharp lo hết ạ, cũng chẳng cần đổi điện làm gì cho phức tạp :D

STARIUS

Xe buýt
Mời 2 cụ qua nhà cháu ngó máy lọc không khí và tạo ẩm Sharp KC-F30EV-W hàng chính hãng luôn ạ, linh phụ kiện thì khỏi lo. Hãng Sharp lo hết ạ, cũng chẳng cần đổi điện làm gì cho phức tạp :D
Ship đi tỉnh kg cụ ơi. Giá bn cụ.

sharpvietvn

Xe hơi

cocsku

Xe cút kít
Em thấy bảo máy lọc không khí của Daikin tốt. Không biết mua hàng chính hãng Daikin thì ở đâu?

NongdanYandex

Xe tải