[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

all2hero

Xe buýt
Được cụ ạ, xem có ồn không thôi. Em thấy mấy thằng tàu nó còn chế màng lọc vào quạt để dùng, tuy nhiên không được thẩm mỹ lắm.
Màng lọc cụ có thể ra mua ở mấy cửa hàng máy thông gió (nhưng không biết có loại Hepa 13 không) rồi về làm khung.
Em thấy lọc gió điều hoà ô tô (nước ngoài gọi là lọc cabin) cũng sử dụng màng lọc kiểu này, đường xá bụi bặm nhưng có thấy bụi trong xe đâu.
Trước vào hãng Toyota thay lọc gió điều hoà nó chém 2,5tr, về thấy kết cấu đơn giản mà nó chém ác thế. Sau ra Trần Khát Chân mua y chang chính hãng chỉ có 500k. Thời gian sau mua trên Lazada chỉ có 200k.

Nếu thế này thì giờ thay cái màng lọc của máy hút ẩm bằng 1 màng lọc hepa mới thì sao cụ? Chất lượng lọc bụi có tương đương máy lọc không khí không? Máy hút ẩm nhà em em thấy lưu lượng gió mạnh lắm, mạnh hơn máy lọc không khí xiaomi gen 2 nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Được cụ ạ, xem có ồn không thôi. Em thấy mấy thằng tàu nó còn chế màng lọc vào quạt để dùng, tuy nhiên không được thẩm mỹ lắm.
Màng lọc cụ có thể ra mua ở mấy cửa hàng máy thông gió (nhưng không biết có loại Hepa 13 không) rồi về làm khung.
Em thấy lọc gió điều hoà ô tô (nước ngoài gọi là lọc cabin) cũng sử dụng màng lọc kiểu này, đường xá bụi bặm nhưng có thấy bụi trong xe đâu.
Trước vào hãng Toyota thay lọc gió điều hoà nó chém 2,5tr, về thấy kết cấu đơn giản mà nó chém ác thế. Sau ra Trần Khát Chân mua y chang chính hãng chỉ có 500k. Thời gian sau mua trên Lazada chỉ có 200k.
HEPA thì máy lọc không khí nào cũng cần phải có mới bắt được bụi cụ ạ, tuy nhiên H13 thì không có thằng nào dám công bố với khách hàng ngoài Hitachi ạ. Ngoài ra AOSmith có công bố tiêu chuẩn tương đương là MERV17, do hiệp hội gì gì đó ở Mỹ công nhận.
Còn mấy nhà máy ở VN mà bảo sản xuất được HEPA 13 thì bỏ đi cụ đừng tin :D Đến Sharp vs Daikin còn k dám công bố tiêu chuẩn màng lọc HEPA 13 nữa là mấy ông đó.

all2hero

Xe buýt
Con này đang thấy Adayroi bán 2tr đấy, quất thôi bác.
Cách đây 2 năm tôi mua 3.4tr.

Cụ nào biết tư vấn giúp em con này với Máy lọc không khí Sharp FP-F30E-C, em đang định mua cho em bé sắp sinh, phòng ngủ nhà em chỉ tầm 10m, nhưng cửa sổ mở nên thỉnh thoảng mùi thức ăn và thuốc lá bay vào.

all2hero

Xe buýt
Tôi có nói là họ sản xuất đâu.

Trước đây hình như tôi mua máy Sharp của bác, hình như trên Lazada, màng lọc Hepa 13 có chuẩn không bác?

HEPA thì máy lọc không khí nào cũng cần phải có mới bắt được bụi cụ ạ, tuy nhiên H13 thì không có thằng nào dám công bố với khách hàng ngoài Hitachi ạ. Ngoài ra AOSmith có công bố tiêu chuẩn tương đương là MERV17, do hiệp hội gì gì đó ở Mỹ công nhận.
Còn mấy nhà máy ở VN mà bảo sản xuất được HEPA 13 thì bỏ đi cụ đừng tin :D Đến Sharp vs Daikin còn k dám công bố tiêu chuẩn màng lọc HEPA 13 nữa là mấy ông đó.

khu319

Xe tăng
Được ạ, bác có thể dùng luân phiên và chọn model có công suất lớn hơn phòng rộng nhất trong nhà.
Câu hỏi làm sạch phòng 30m2 trong bao nhiêu phút thì tùy thuộc vào công suất máy, lưu lượng gió mà model đó tạo ra trong 1 giờ ạ.
Cu cho xin một em giá và thông số kt cho chung cư 85m nhé

raninc

Xe tải
Cụ nào dùng rồi cho e hỏi dùng hàng nội địa hay là dùng hàng ở vn luôn vì biết là hàng nội địa tốt hơn nhưng là điện 110 có chút bất tiện vì pải thêm ổn áp? Nếu nó ko khác nhiều e nghĩ mua hàng phân phối made in thái lan cũng ok mà tiện hơn? Cụ nào dùng rồi cho e cái reivew vs

duytrong

Xe lăn
cái hình chữ nhật để góc nhà ấy ạ. em thấy trên này cũng nhiều cụ bán hàng Nhật bãi, không biết thế nào. Điều hòa em nghĩ là mua bãi còn được vì nó có tác dụng làm mát, lọc không khí chỉ là phụ. Còn cái này nhiệm vụ chính là lọc không khí, người ta dùng bao nhiêu năm rồi thải ra liệu có còn ổn?
Theo em nếu là máy lọc khí ,cụ mua máy mới đi,f1 nhà em vừa về tết xách cho em một con.HD70 sahp,vừa lọc khí bù ẩm,khử ẩm dùng hay lắm nhưng đắt quá.mua tại bên Nhật ,tiền mua đã là 11 củ rồi.máy nặng 17,3 kg.

duytrong

Xe lăn
dùng hàng Shap cũng được cụ ạ, méo mó có còn hơn không mà cụ!!!
Máy lọc khí của SHAP là tương đối có thương hiệu rồi còn gì nữa cụ.cái máy bằng cái cốc thuỷ tinh lọc khí trên xe ô tô của shap còn 2,5 triệu kia kìa.

duytrong

Xe lăn
Em thiết nghĩ các cụ các mợ nên tìm hiểu kỹ trước khi xuống liền mấy củ để mua đồ, sau này nếu không ưng ý bỏ thì thương, vương thì tội!
Nguyên tắc máy lọc không khí thì phải có ít nhất 2 điểm chính sau (nhà em nói đến máy xịn):
- lọc bụi,
- điều chỉnh nồng độ ion trong không khí.
Chưa kể tới việc điều chỉnh độ ẩm. Độ ẩm chắc chỉ có điều chỉnh theo hướng tăng lên (phun nước qua vòi tiết diện nhỏ trước quạt theo cơ chế phun sương), chứ theo chiều giảm thì sắm điều hòa nhiệt độ hay máy hút ẩm cho nó lành.

Chuyện lọc bụi thì rõ rồi, không khí trong phòng ở có rất nhiều bụi kích cỡ khác nhau, và việc lọc chỉ hiệu quả nếu định kỳ làm sạch/thay màng lọc. Chuyện đáng nói là yếu tố thứ hai: việc tạo ra các ion âm. Không khí có nhiều ion âm cho chúng ta có cảm giác mát mẻ, tươi mới, dễ chịu như ở vùng biển hay núi cao. Ngược lại, ion dương khiến con người bức bối, mệt mỏi, bẳn gắt và phản ứng chậm. Vì vậy, cho các lái xế người ta hay bán bộ phát ion âm (mà theo em chả có mấy hiệu quả, lởm quá chăng?). Thật buồn là ít loại máy lọc không khí thực sự có chức năng này.

Cái mà các cụ bảo ngửi thấy tanh tanh, có tác dung khử mùi, đó chính là Ozon, không phải ion âm như một số cụ đã viết! Ozon là các ion dương, có tác dụng o xy hóa mạnh. Các cụ các mợ dùng cái bộ rửa rau quả hay rao bán, để trong không gian muốn khử mùi là OK thôi. Nên nhớ, việc tạo ra Ozon ngược chiều với việc tạo ra các ion âm :)

Túm váy lại là nếu ở chỗ có không khí tươi, em chỉ việc mở cửa sổ ra thông gió định kỳ cho nhà, để mấy củ đó uống bia hay mua quà nịnh bà xã :P
Máy nhà em lọc khí ,bù ẩm,hút ẩm đủ hết.

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Tôi có nói là họ sản xuất đâu.

Trước đây hình như tôi mua máy Sharp của bác, hình như trên Lazada, màng lọc Hepa 13 có chuẩn không bác?
Dạ k có kênh thông tin nào công bố HEPA mays lọc kk Sharp là H13 bác nhé.

khu319

Xe tăng
cụ phải cho em diện tích phòng lớn nhất với vấn đề kk trong phòng là gì thì em mới tư véo đc chứ ạ
Phòng lớn nhất là phòng khách 35m2, không khí thì có bụi nhỏ thôi cụ ạ, chung cư tầng 11 mà.

danhviet87

Xe đạp
Các bác cho em hỏi về cái bù ẩm nhé:
Vẫn biết là cái máy lọc kk này có chức năng khử mùi và bù ẩm. Thế nhưng em đang muốn cho vào khay nước của chỗ bù ẩm vài giọt tinh dầu( chàm, xả chanh, ...) để đuổi muỗi và thơm nhà thì đi qua máy sẽ mất hết mùi hay thế nào?

nam73

Xe buýt
[Hà nội]
Nhà cháu có máy hút ẩm Mitsubishi MJ-100DX độ ẩm báo lung tung, cháu nghi là cảm biến độ ẩm hỏng rồi.(nếu ko phải các cụ thông thái bỏ qua giùm nhé)
Nhà cháu cần thay cái cảm biến này. Vậy có cụ nào làm dịch vụ thay cái cảm biến độ ẩm này ko ạ? Nếu có cho cháu địa chỉ, cháu mang đến nhờ cụ
cảm ơn các cụ đã đọc tin.

nam73

Xe buýt
Các bác cho em hỏi về cái bù ẩm nhé:
Vẫn biết là cái máy lọc kk này có chức năng khử mùi và bù ẩm. Thế nhưng em đang muốn cho vào khay nước của chỗ bù ẩm vài giọt tinh dầu( chàm, xả chanh, ...) để đuổi muỗi và thơm nhà thì đi qua máy sẽ mất hết mùi hay thế nào?
ko ổn vì cảm biến mùi phát hiện mùi => Máy sẽ lại hút mùi suốt ngày

Xikar

Xe tăng
Máy lọc ko khí về cơ bản là hệ thống quạt hút qua màng lọc, ko có gì quá phức tạp cả, vì thế theo em nên mua máy mới mà dùng, mấy cái đồ liên quan đến sức khoẻ này ko nên mua hàng cũ