[CCCĐ] Mấy kinh nghiệm đi chơi Lào bằng ô tô

Mr.Tam

Xe buýt
Đầu tháng 11 này em đi Lào, dự định ngủ đêm đầu ở Mường Xén, cụ Quang cho hỏi thị trấn Mường Xén có dễ tìm chỗ ăn ngủ không, em xuất phát Hà Nội khoảng 7h sáng chạy đường HCM thì mấy giờ đến được Mường Xén hả cụ. Rất mong được cụ chỉ giáo. em xin đa tạ
có 1 lần em nghỉ đêm ở đó nhưng cũng lâu rồi, ngay gần cửa khẩu có nhiều nhà nghỉ và quán ăn phục vụ xe khách chạy đến đó nghỉ đêm để chờ sáng sớm làm thủ tục mà

Ducanhpvi

Xe đạp
Em chào cụ Chủ thớt, em đọc hết bài đi Lào của cụ rùi, bọn em cũng ghi lòng những kinh nghiệm của Bác, tuy nhiên lần đầu cho vợ 2 xuất ngoại nên có nhiều bỡ ngỡ em mong cụ tư vấn cho em chương trình dự kiến như sau ạ: Bắt đầu đi ngày 27/10/2016 và về ngày 30/10/2016. Cụ tư vấn giúp bọn em xem nên đi Viên chăn rồi về hoặc đi Luangbrabang? với thời gian như thế có đi được hai địa điểm trên không ạ , Chúng em ngóng và đội ơn Cụ !!!

Ducanhpvi

Xe đạp
Chúng em đội ơn Cụ đã nhiệt tình chỉ dẫn, em chưa có giấy tờ cho vợ 2, mà nếu sang Thái thì có chương trình gì ko ạ? và giấy tờ cho xe sang Thái thì có phải Apply như sang Lào ko cụ ? Chúc Cụ chủ luôn sk để có những thớt rất bổ ích !!!

koziol

Xe tải
Cụ chủ nhiệt tình quá, em định tết này đi lại Lào một chuyến. Cách đây mấy năm em đi nhõn Luang Prabang với thằng bạn.
Định tết về quê (quê em ở Nghệ An) rồi sang Lào luôn, đi từ mùng 5 tết đến mùng 9.

tvdung

Xe điện
Em hỏi nu tí là trẻ em chỉ cần giấy chứng nhận của CA phường bên mình thôi à? Sang Lào nó có cho sang không?
Giấy chứng nhận của CA Phườngdduwouwowcjthur tục để làm hộ chiếu cho trẻ con cụ ạ (em không biết giờ có cần nữa không), phải có hộ chiếu thì trẻ con mới xuất ngoại được

Tỉnh Hai

Xe điện
Cảm ơn các bạn đã động viên! Dự định chuyến đi Nam Lào tháng Mười Hai 2016 được duyệt rồi ạ! Hành trình của chuyến đi

Có cơ hội được tham gia đi Lào với cụ thì tuyệt

Xachxovacxi

Xe tải
Chuyến đi này sẽ có bài viết riêng để các bạn tham khảo cho các chuyến đi của mình. Mời đón xem!
Chào cụ! Đọc bài của cụ hay quá, nhà em cũng dự định đi Lào dịp tết Dương Lịch. Em dự kiến đi 5 ngày 31,1,2,3,4 có thể sẽ đi từ chiều ngày 30/12/2016. Em định đi Cầu Treo về Lóng sập. Cụ có thể tư vấn thêm cho em lịch trình đi và lộ trình để đi về đường Lóng Sập Mộc Châu ko ạ. Cảm ơn cụ rất nhiều. Nhà em đi xe Ranger 4 người lớn, 2 trẻ nhỏ. Cụ tư vấn giúp em với. Cảm ơn cụ!

Xachxovacxi

Xe tải
Thời gian eo hẹp mà tham vọng lại nhiều... Tớ liều tư vấn vậy :)):)):))
Chưa rõ kế hoạch cụ thể của bạn thế nào, nếu đi từ HN qua Ck Cầu Treo và về Ck Lóng Sập thì lộ trình nó thế này - hơn 1900 km chạy trong gần 42 giờ...

Lịch trình tạm sắp xếp thế này để đảm bảo sức khỏe của phi hành đoàn:
Ngày 30 và 31: HN - Ck Cầu Treo - Viêng Chăn: 750 km (chạy xe 14 tiếng liên tục)
Ngày 01/01: Viêng Chăn - Luông Prabăng: 340 km (chạy xe 7 tiếng )
Ngày 02/01: Luông PRabăng - Phôn Sa Vanh: 265 km (chạy xe 6 tiếng )
Ngày 03/01: Phôn Sa Vanh - Sầm Nưa: 245 km (chạy gần 6 tiếng vì đường cực xấu)
Ngày 04/01: Sầm Nưa - Ck Lóng Sập - Mộc Châu - Hà Nội: 340 km (chạy liên tục 9 tiếng, đoạn Sầm Nưa ra Ck Lóng Sập rất xấu)
Có lần tớ đã đi như thế này nhưng chơi cả 8 ngày - thêm 1 ngày ở Viêng Chăn, 1 ngày ở Luông Prabăng. Leo đến cửa khẩu Lóng Sập mừng quá kéo trưởng đồn ra làm kiểu kỷ niệm chuyến đi

Em cảm ơn cụ. Em cân nhắc cái lộ trình vì chưa có kinh nghiệm đi Lào. Trên xe có trẻ con nên em có khả năng phải đổi lộ trình sợ các cháu nhỏ sẽ mệt. Chân thành cảm ơn cụ ạ.

vt_hoa

Xe tăng
Nếu chỉ đi Luongprabang và Vientian thì cụ đi qua Mộc châu làm gì vì đường xấu. Cụ đi theo lộ trình em vừa đi về ngon lắm, em đi : Hà Nội - đường HCM - cửa khẩu Mường Xén - Xiêng khoảng - Luôngprabang - Vientian - Cửa khẩu Cầu treo - Hà Nội. Tổng chiều dài 2000km, đường tốt, chạy khỏe ngưới vì em chạy 2 tài. Thời gian tối thiểu 7 ngày, còn tối đa tùy cụ

vt_hoa

Xe tăng
Nếu lần đầu đi chơi Lào mà thời gian eo hẹp, cần bảo đảm sức khỏe thì chỉ làm vòng "cưỡi ngựa xem hoa" nhẹ nhàng:
Ngày 1 tới Nghệ An, Ngày 2 qua cửa khẩu Cầu Treo tới Viêng Chăn. Ngày 3 chơi ở Viêng Chăn - có thích ghé sang Udon Thani để biết dân Thái thế nào... Ngày 4 chạy đi Xiêng Khoảng, ngắm ít chum vại. Ngày 5 về Nghệ An theo QL 7 qua cửa khẩu Nậm Cắn... Ngày 6 thong thả về nhà.
Cứ suy nghĩ cân nhắc cho kỹ, khi chọn được lịch trình, tớ sẽ tư vấn thêm về chỗ chơi, ăn và nghỉ...
Tuần sau tớ kéo một đoàn đi Nam Lào rồi... Sau khi về sẽ giúp bạn
Cảm ơn bác Trần Quang đã mời rượu, em hóng chuyến bác đi Nam Lào để học kinh nghiệm sang năm làm chuyến cho nó hết nước Lào luôn

Xachxovacxi

Xe tải
Nếu lần đầu đi chơi Lào mà thời gian eo hẹp, cần bảo đảm sức khỏe thì chỉ làm vòng "cưỡi ngựa xem hoa" nhẹ nhàng:
Ngày 1 tới Nghệ An, Ngày 2 qua cửa khẩu Cầu Treo tới Viêng Chăn. Ngày 3 chơi ở Viêng Chăn - có thích ghé sang Udon Thani để biết dân Thái thế nào... Ngày 4 chạy đi Xiêng Khoảng, ngắm ít chum vại. Ngày 5 về Nghệ An theo QL 7 qua cửa khẩu Nậm Cắn... Ngày 6 thong thả về nhà.
Cứ suy nghĩ cân nhắc cho kỹ, khi chọn được lịch trình, tớ sẽ tư vấn thêm về chỗ chơi, ăn và nghỉ...
Tuần sau tớ kéo một đoàn đi Nam Lào rồi... Sau khi về sẽ giúp bạn
Vâng, Em đang tính sẽ thay đổi lịch vì em lại có chuyến đi công tác SG vào cuối tháng nên định chạy xe xuyên việt vào SG họp hành xong thì chạy xuống Cà Mau, rồi chạy Ra Kiên Giang ra Phú Quốc chơi, sau đó từ Kiên Giang đi qua Campuchia rồi chạy sang Lào, về VN ở cửa khẩu Nghệ An. Đợi chuyến đi của cụ rồi về em mạn phép hỏi thêm kinh nghiệm địa điểm ăn chơi :D. Lịch trình em dự kiến cung của em khoảng 10 ngày :D Có vẻ hơi ít nhưng em tính chỉ chơi ở từ SG trở vào vì từ HN vào SG em cũng đã đi bằng ô tô vài lần rồi.

Toyota Cresta

Xe hơi
Cụ tranquang83 và các cụ nào đã từng trải qua vụ xin giấy phép liên vận thì cho em hỏi với ạ:
Xe em là xe đăng ký công ty, vậy bộ giấy tờ phải có gồm những món sau đã đủ chưa ạ:
- Đơn đề nghị cấp GP liên vận Việt - Lào.
- Giấy chứng nhận kiểm định.
- Giấy chứng nhận đăng ký xe.
- Giấy chứng nhận bảo hiểm tự nguyện.
- Giấy giới thiệu của cty.
- Khuyến mại thêm GPLX và CMND cho chắc ăn.
Các cụ có thể đặt câu hỏi: tại sao ko lên Sở GTVT mà hỏi. Bá cáo các cụ là em đã lên rồi, toát mồ hôi mới xin được cái mẫu đơn và mặt cán bộ tiếp dân lạnh và mệt mỏi nên em sợ câu hỏi của mình hơi xa xỉ nên em ôm mẫu đơn về ngâm cứu. Trong phần hướng dẫn của Sở có dòng này đối với xe phi thương mại làm em hơi tâm tư vì ko biết phải làm thế nào: "Cần bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu HĐ hoặc tài liệu chứng minh đơn vị đang thực hiện công trình, dự án hoặc hoạt động kinh doanh trên lãnh thổ Lào".
Kính cảm ơn CCCM!!!!!

Ongtrum1309

Xe tải
Cụ cứ hỏi cò ở sở GT là xong hết và nhanh nhất

vertucare53

Xe máy
E oánh dấu phát để khi nào đi còn chuẩn bị cho chu đáo

Bóng Chày

Xe lừa
Doàn em năm ngoái em đi có xe công ty, bọn em nhờ dịch vụ họ làm hết
Cụ tranquang83 và các cụ nào đã từng trải qua vụ xin giấy phép liên vận thì cho em hỏi với ạ:
Xe em là xe đăng ký công ty, vậy bộ giấy tờ phải có gồm những món sau đã đủ chưa ạ:
- Đơn đề nghị cấp GP liên vận Việt - Lào.
- Giấy chứng nhận kiểm định.
- Giấy chứng nhận đăng ký xe.
- Giấy chứng nhận bảo hiểm tự nguyện.
- Giấy giới thiệu của cty.
- Khuyến mại thêm GPLX và CMND cho chắc ăn.
Các cụ có thể đặt câu hỏi: tại sao ko lên Sở GTVT mà hỏi. Bá cáo các cụ là em đã lên rồi, toát mồ hôi mới xin được cái mẫu đơn và mặt cán bộ tiếp dân lạnh và mệt mỏi nên em sợ câu hỏi của mình hơi xa xỉ nên em ôm mẫu đơn về ngâm cứu. Trong phần hướng dẫn của Sở có dòng này đối với xe phi thương mại làm em hơi tâm tư vì ko biết phải làm thế nào: "Cần bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu HĐ hoặc tài liệu chứng minh đơn vị đang thực hiện công trình, dự án hoặc hoạt động kinh doanh trên lãnh thổ Lào".
Kính cảm ơn CCCM!!!!!

VuongDD

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi là ko cần hộ chiều có đi Lào đc ko ạ? Nếu đc thì đi đc bao ngày ạ?