Máy kêu cạch cạnh - Cầu xin sự giúp đỡ

Anna Bui

Xe máy
Em có con Albea 1.3. Em cũng mới mua thôi. Em thì chưa có kinh nghiệm gì nhiều nên lên tham khảo các cụ vì hội fiat nhà mình nhiệt tình vô đối.
Chả là con xe của em khi mới lấy về thì không sao nhưng hôm trước đem đi bảo dưỡng về thì có hiện tượng lạ. Khi máy nguội em đề thì không có vấn đề gì máy khá êm. Thế nhưng em đi quanh xóm 1 vòng khoảng 1,5km thì xe bắt đầu xuất hiện tiếng kêu cạch cạch trong khoang máy. Tiếng kêu khá to ngồi trong xe cũng nghe thấy. Hôm đi bỏa dưỡng thì ông thợ bảo đã cân lại cam.
Vậy với hiện tượng như trên các bác chuẩn đoán giúp em xem đó là bệnh gì? Có nghiêm trọng không ạ!
Cám ơn các bác!

ku-ti

Xe tải
Em có con Albea 1.3. Em cũng mới mua thôi. Em thì chưa có kinh nghiệm gì nhiều nên lên tham khảo các cụ vì hội fiat nhà mình nhiệt tình vô đối.
Chả là con xe của em khi mới lấy về thì không sao nhưng hôm trước đem đi bảo dưỡng về thì có hiện tượng lạ. Khi máy nguội em đề thì không có vấn đề gì máy khá êm. Thế nhưng em đi quanh xóm 1 vòng khoảng 1,5km thì xe bắt đầu xuất hiện tiếng kêu cạch cạch trong khoang máy. Tiếng kêu khá to ngồi trong xe cũng nghe thấy. Hôm đi bỏa dưỡng thì ông thợ bảo đã cân lại cam.
Vậy với hiện tượng như trên các bác chuẩn đoán giúp em xem đó là bệnh gì? Có nghiêm trọng không ạ!
Cám ơn các bác!
Nó kêu nhiều ở vòng tua khoảng bao nhiu hả ku? hay vòng tua càng lớn càng kêu? Vòng tua thấp có kêu không?

Anna Bui

Xe máy
Vòng nào cũng kêu cụ ạ. Lúc đầu không kêu. Đi tầm 1 km trở đi mới kêu. Mà hình như khi chạy nó không kêu. KHi em chạy 1 vòng về nhà đỗ lại mới bắt đầu kêu!

haanhbinan

Xe điện
Phải nghe trực tiếp mới phán được cụ ạ.

Qua cụ kể, em dự như sau:
- Máy nguội thì không kêu (chưa kêu :D).
- Máy nóng thì kêu (chạy khoảng 1km).

Khả năng:
1. Kêu dàn cò: do đặt cam bị lệch, khi nóng lên sẽ có sự sai lệch một chút nên kêu (có thể kiểm tra lại đai cam, nếu sai thì đặt lại, vì nhiều gara sử dụng đánh dấu cam của nhà sản xuất để đặt cam nhưng do có sự sai lệch cơ học nên sẽ không chuẩn, trên thực tế muốn chuẩn thì phải đặt đai cam theo cách lấy điểm chết trên và điểm chết dưới của máy số 1 và số 4).
2. Kêu mấy loại vòng bi (máy phát, lốc điều hòa, bơm nước): khi mới nổ máy, mỡ còn đặc nên chưa kêu, chạy một lúc mỡ nó nóng nên loãng hơn, do đó sẽ có tiếng kêu của vòng bi. Cần xác định kêu ở vòng bi của loại thiết bị nào, thay sẽ hết.

Chúc cụ chủ chăm sóc vợ 2 tốt để được phục vụ sướng cái thằng người! :D
Nghiêng về phần 1/ nhiều hơn. Phần 2/ nổ máy cái kêu ngay

Anna Bui

Xe máy
Giả sử nếu đúng như cụ dự đoán thì liệu có nghiêm trọng không ạ? Và khắc phục có khó khăn không ạ?

hungteng

Xe tải
Cụ nổ tại chỗ, mở capo ra theo giõi xem nó kêu lúc nào, lúc nó kêu thì có cái gì bắt đầu chạy ko, cái quạt chẳng hạn, vì nếu cam cò em nghĩ nó phải kêu từ đầu và kêu to hơn lúc nóng máy nữa là khác, vì khi nóng máy thì dầu cũng lên rồi, khi máy nguội trời lạnh dầu chưa lên đủ nó mới kêu cam cò, xe bình thường là thế, còn xe bệnh thì nó kêu từ đầu và nóng máy vẫn kêu.

Hi vọng xe cụ chỉ bị ở cái quạt thôi, trời lạnh như này lúc máy nguội quạt chưa chạy, máy nóng nó mới chạy, thì em nghĩ tiếng kêu ở cái quạt nhiều hơn. Cụ thử làm như em bảo xem có phát hiện được gì không

Anna Bui

Xe máy
Quả nhiên các bác rất nhiệt tình. Em chỉ cần nghe chi phí thấp là yên tâm rồi!

quangpham71

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đây cũng là một khả năng cao cụ ạ.
Vì ta chỉ đoán bệnh qua nghe kể thôi, muốn chuẩn thì phải nghe và xem trực tiếp.
Tốt nhất, cụ chủ nên đưa vợ 2 đến mấy cụ chuyên Fiat ở HN: Hậu - Dương Nội, Tân - Sóc Sơn, Tuấn - Cầu Đôi.
Cụ nì ở sì gòn, các cụ 4 vấn hết gồi e ngồi hóng thôi

hungteng

Xe tải
Bơm dầu cơ cụ ui.
Cụ chủ phải check kỹ đã nếu loại được các nguyên nhân như quạt các kiểu mà kêu ở dàn cò thì nó có 1 líst dài cần kiểm tra đấy ạ, bơm dầu không ngoại lệ, trước xe cháu kêu cũng thay cốc zin các kiểu rồi cuối cùng tháo cácte đáy ra moi ruột cái bơm dầu ra vệ sinh đầy cặn với xác gioăng, vệ sinh thông thoáng nó mới hết kêu đấy ạ

fiatcoi

Xe tăng
Cám ơn các bác!
KHông biết cụ chủ đã sử lý hết tiêng kêu chưa

vip tien sinh

Xe ngựa
Cụ chủ phải check kỹ đã nếu loại được các nguyên nhân như quạt các kiểu mà kêu ở dàn cò thì nó có 1 líst dài cần kiểm tra đấy ạ, bơm dầu không ngoại lệ, trước xe cháu kêu cũng thay cốc zin các kiểu rồi cuối cùng tháo cácte đáy ra moi ruột cái bơm dầu ra vệ sinh đầy cặn với xác gioăng, vệ sinh thông thoáng nó mới hết kêu đấy ạ
Hơi đầu lâu mí thấy cụ. Bữa nay em hay ở HD, cụ rảnh chúng mình làm tí ngân nga nhá?

hungteng

Xe tải
Hơi đầu lâu mí thấy cụ. Bữa nay em hay ở HD, cụ rảnh chúng mình làm tí ngân nga nhá?
Đội ơn cụ có lời mời, nhà cháu có bệnh liên quan đến tim mạch nên từ giờ cháu chừa bia rượu rồi cụ ạ, thi thoảng cháu vẫn nổi mà cụ, chắc cụ mải tụng kinh gõ "chén" nên không thấy thôi :D

vip tien sinh

Xe ngựa
Đội ơn cụ có lời mời, nhà cháu có bệnh liên quan đến tim mạch nên từ giờ cháu chừa bia rượu rồi cụ ạ, thi thoảng cháu vẫn nổi mà cụ, chắc cụ mải tụng kinh gõ "chén" nên không thấy thôi :D
Em tưởng cụ đã dâng sao giải hạn rùi?