[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

tranngoclong

Xe buýt
cụ nghĩa ơi, nhà em mua cí LG 8600 thôi ạ, nhưng cí bơm nó kêu to ý , thế có phải bình thường ko cụ , ?

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
cụ nghĩa ơi, nhà em mua cí LG 8600 thôi ạ, nhưng cí bơm nó kêu to ý , thế có phải bình thường ko cụ , ?
Kei to là chuyện bt mà cụ, nó kêu hơn khi có hộp bảo vệ lắp bên ngoài bơm xả , nên khi bơm hoạt động nó sẽ cô gj hưởng âm thanh lên, mà để trong phòng nghe càng rõ ạ

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
CHúa đủn lên cho các lão châm cứu ạ, chứ dạo này bạc đạn cháu làm nhiều quá

hungtro013

Xe hơi
em nói thực là em chưa nhìn ra cái gì

trongtuan

Xe tăng

Cụ nghia heniken ơi cho em hỏi mua cái bảng điều khiển của máy như ảnh trên bao nhiêu tiền và mua ở đâu ạ.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com

Thành Dương

Xe hơi
Em hóng vụ này

gameover1107

Xe tăng
Các cụ mua mg mà muốn mua elec thi bh la thời điểm rất tốt để mua đó ạ
Tháng 10,11 elec bắt các nhà bán lẻ ôm cực nhiu hàng và hỗ trợ bán ra nhiều nên các nha bán lẻ đang bán 1 số model bang giá nhập
Các nha thi nhau fa giá :)).
Nhg hiện tại e thấy elec đang đi xuống về chata lượng. Lg ổn hơn nhiu ạ

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Các cụ mua mg mà muốn mua elec thi bh la thời điểm rất tốt để mua đó ạ
Tháng 10,11 elec bắt các nhà bán lẻ ôm cực nhiu hàng và hỗ trợ bán ra nhiều nên các nha bán lẻ đang bán 1 số model bang giá nhập
Các nha thi nhau fa giá :)).
Nhg hiện tại e thấy elec đang đi xuống về chata lượng. Lg ổn hơn nhiu ạ
Em thấy elec mà dìn giữ ththì rất tốt,
Còn chất lượng giặt giũ elec hiện tại vẫn đứng vị trí ká tốt ạ

thangco

Xe hơi
Máy nhà em đang kêu như máy cày. Em gọi cho cụ ngay đây:)

Le80

Xe buýt
Ôi, em đến ong cả thủ.
C

Model 2013 mà ổn áp thì cũng được cụ ạ, còn hơn cái 85743 (model 2014 đấy nhưng mà thấy cửa lồng giặt còn không có chỗ lẫy mở cửa, mỗi lần mở cửa phải giật khá mạnh mới được).
Nhà em cũng mới lấy Elec về ban đầu loay hoay một lúc mới biết mở vì quen máy Elec cũ có lẫy mở, hóa ra cứ thế giật thẳng ra :D

ribina

Xe tải
Nhà cháu dùng cái máy nội địa nhật, lông nghiêng.
Thời gian gần đây nó có dấu hiệu không khoá được cửa để bắt đầu chu trình giặt.
Nhờ cụ chủ bắt bệnh xem là tại sao và giúp cháu hướng khắc phục với....

Germanyauto

Xe tải
Cháu Xin phép mạo muội viết lên đây mấy dòng chia sẻ cùng Các Cụ, Các Mợ sau thời gian cháu được cọ sát về bộ môn này ạ, ,.;;)\m/:-bd
Trong bài cũng chỉ là chút ít kinh nghiệm từ bản thân cháu, nếu cháu viết có gì sai, thiếu sót mong các Cụ, Mợ bổ sung thêm cho Diễn Đàn OF ngày càng nhiều ý kiến hay và hữu ích ạ.
Cháu xin kể trước :
Ngày 15.12 cháu có đi nhận 1 máy giặt của một cụ ( cháu xin không nhắc tên ) nhà mình, trên điện thoại cụ có trình bày là máy kêu to hơn thường lệ , thậm trí là rất to ạ.
Tới nhà Cụ, là 1 máy giặt lồng ngang hiệu SAMSUNG hình thức mới tinh ( cháu loại bỏ ngay hỏng bi và thụt) mua năm 2011, cháu bật máy lên để xem hiện tượng và tìm cách xử lý thì ở chế độ vắt thì máy kêu rất to ( nhưng mà nghe thì như là tiếng hỏng thụt ạ ) cháu bỏ máy nằm ra và kiểm tra đôi thụt , thụt tháo ra vẫn ngon choét ạ :D
Loại bỏ phần hỏng thụt, cháu lại cho máy chạy và tháo mặt trên máy ra, có thấy tiếng kêu từ sau máy, và nhìn miệng lồng giặt thì thấy có hiện tượng dơ lồng giặt.
Đã chắc được nguyên nhân > vỡ bi.
Cháu với hì hục tháo Bung máy ra để thay bi .. mất khoảng gần 1h để mở tung máy ra, nhưng trao ôi, khi mở lồng bung ra thì máy móc bên trong tệ hại quá :(
- Vỡ Bi đón bạc đạn,
- Hư doăng,
- Gãy trục giữ lồng giặt,
- Thùng ngoài lồng giặt ( phần tĩnh ) bị lồng quay lệch tâm nên mài và bục gần hết .
Sau một hồi hỏi chủ nhân sử dụng thì :
Nhà cụ thường để chế độ mặc định ( nhiệt độ nước là 40*, Vòng Vắt Là 1200v/p)
và ảnh đây cho các cụ chiêm ngưỡng , rất tai hại .
máy mới tinh, chưa 1 tì vết
[/URL][/IMG]
cháu mở tung tóe trong tg gần 1 tiếng
[/URL][/IMG]
phần ở vỏ nhựa bị tì vào có hình khía vòng đen đã bị bục vỏ nhựa

Và con trường hợp này là nặng ạ
[/URL][/IMG]

Kinh nghiệm của cháu :
1-Các Cụ, Mợ sử dụng máy giặt lồng ngang là không nên giặt quần áo ở chế độ vòng vắt cao, nhiều cụ cứ nghĩ là giặt ở tốc độ tối đa ( 1400 or 1200 V/p thì quần áo sẽ sạch sẽ hơn :)) ) đây là hoàn toàn sai lầm ạ , bởi khi chọn chế độ mặc định, nhiều máy sẽ có chu trình cao nhất ở vòng vắt là 1200v/p > quần áo chỉ khô hơn thôi ạ bởi đây là vòng vắt cơ ạ . Nên chọn vòng vắt là 400 tới 800 cho tất cả để Vòng Bi, thụt có tuổi thọ kéo dài hơn. ( VD: xe máy hay oto các xe đều cho tốc độ tối đa, thử hỏi các cụ nhà mình đã ai chạy = ấy chưa , xe máy Dream cho cao là 160km/h, Các Cụ Chạy tới 80km/h thì máy móc đã gầm rú lên rồi ạ . )

2- Nhiệt độ nước cũng thế , không nên thường xuyên để ở nhiệt độ cao, bởi khi đung cho nước nóng lên thì cái doăng ngăn cho nước tiếp xúc với vòng bi sẽ nỏ dần, nỏ dần thì tới một lúc doăng nỏ đủ để cho nước chảy tới vòng bi... > vòng bi lại có mỡ bôi trơn + nước thì đương nhiên là thối mỡ và hỏng vỏng vòng bi. NÊN : Giặt nước lạnh là tốt nhất .

3- Trọng lượng quần áo cũng cho vừa đủ, chứ nhiều gia đình cứ ấn chặt quần áo ( nhà cháu thi thoảng với ấn chặt ạ :)) bởi máy lồng ngang là Lồng , Động cơ ... thùng giặt + quần áo hoàn toàn bị treo lên bởi 2 sợi lò so + 2 thụt giữ và tự điều chỉnh thăng bằng khi giặt và vắt, quần áo quá tải thì thứ nhất là không sạch, thứ 2 là Vòng Bi, Dây coroa, Động cơ, ... THụt + lò so đều nhanh hư hại. Nên Giặt vừa đủ .

4- Nước cấp , thi thoảng cũng nên tự vệ sinh lưới lọc đầu nguần nước vào máy để tránh hư hỏng không đáng có+ lưu lượng nước vào nhanh và tốt hơn cho máy .

4-1 Sử dụng đúng loại bột giặt: Đối với các loại máy giặt cửa trước, người dùng cần sử dụng loại bột giặt chuyên dụng .Loại bột giặt cho máy cửa trước có ít bọt, ít nhớt hơn, chống tình trạng trào bọt, bám chất nhớt vào trục quay có thể xảy ra khi dùng nhầm bột giặt dành cho giặt tay.

5-Và cũng còn nhiều cái khác hữu ích nhưng nay chaú chưa thể nghĩ ra luôn và ngay ạ, mong các cụ lướt qua rồi bổ sung ạ .

6.Thỉnh thoảng ( 6 tháng ) lôi cái nắp ở dới cùng bên phải máy , để tháo cái chặn bơm ra, trong này nhiều cấn bẩn ạ .
8->8->8->
Đôi lời viết hơi dài nhưng hy vọng sẽ có ích cho những ai đang sử dụng máy giặt ạ.

P/S: cháu không hề có ý định PR cho bản thân ạ :D
Và đây là một số cụ đưa ra những klinh nghiệm mà nhất thời cháu không nghĩ ra Ngay Và Luôn được :

Nhưng cứ sử dụng khoảng 3 năm thì nên gọi cháu để bảo dưỡng ạ , Bi, Thụt, Mâm ...

=D>=D>=D>=D>=D>

*** Trước khi bảo dưỡng (máy sd 3 niên, Cái này thì bột Vệ Sinh chịu hàng ạ )

Đã dùng máy chuyên dụng làm 1 phần máy

Và đã xong xuôi ạ

Note:

=(( Những dấu Hiệu để phát hiện ra máy giặt nhà các Cụ, các Mợ đang bị hỏng Bi :
- Máy có hiện tượng kêu to ( kèm theo tiếng két két lạ thường ) ở chế độ vắt không tải, và cho quần áo vào vắt lại càng kêu to.--> Kiểm tra sơ bộ, mở cánh cửa Máy Giặt ra, lấy tay chống vào lồng INOX bên trong, đấy lên xuống, thấy bị rơ là bi đã hòng.
=(( Những dấu Hiệu để phát hiện ra máy giặt nhà các Cụ, các Mợ đang bị hỏng bộ Đối Trọng:
- máy có hiện tượng kêu khi ở chế độ vắt có tải + với có thể bị xê dịch, bị văng ( nhảy tăng gô :D ), mặc dù kiểm tra độ thăng bằng của máy vẫn tốt ( kt độ thăng bằng cháu đã đề cập ở trên :)) )

Các Cụ dạy rất chuẩn ạ , cháu nhất thời nên quên , các cụ nhớ nhé
Các cụ VOD cho những cụ này rượu đê :D ( cháu vod rồi )
Cụ ở khu vực nào vậy a.?

Vũ Dũng

Xe hơi
Cu nghĩa xem cho em cái máy giặt eluc mất nguồn. 0903217 sau sau tám.