[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

qmha

Xe tải
CÁi lọ dầu xịt của bác dùng hay đấy ạ, hôm nao đưa em vài hộp đi làm thị trường cho lão chăng??
ủn lên hộ cụ kiếm ly rượu.
Cụ cho em hỏi giờ mua máy giặt lồng ngang loại nào rẻ nhất mà dùng không bị nát quần áo hả cụ? Nhà em dùng cái fiber đứng giặt hỏng hết cả quần áo rồi. Đang định kiếm con khác thay vào

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
ủn lên hộ cụ kiếm ly rượu.
Cụ cho em hỏi giờ mua máy giặt lồng ngang loại nào rẻ nhất mà dùng không bị nát quần áo hả cụ? Nhà em dùng cái fiber đứng giặt hỏng hết cả quần áo rồi. Đang định kiếm con khác thay vào
Lồng ngang loại cũ là rẻ nhất cụ ạ :o)
Cụ chon 1 em lg khoảng 9 củ là ok , mới tinh 8kg nhé

qmha

Xe tải
Lồng ngang loại cũ là rẻ nhất cụ ạ :o)
Cụ chon 1 em lg khoảng 9 củ là ok , mới tinh 8kg nhé
Loại cũ tính năng giặt và chế độ nước nó có kém nhiều so với đời mới ko cụ?
Chất lượng đạt đc thế nào ạ? cụ cho em cái giá và loại nhé
Còn loại LG mới 8kg thì là mã nào hả cụ?

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Loại cũ tính năng giặt và chế độ nước nó có kém nhiều so với đời mới ko cụ?
Chất lượng đạt đc thế nào ạ? cụ cho em cái giá và loại nhé
Còn loại LG mới 8kg thì là mã nào hả cụ?
Cái gì cụ biết thì hãy chơi! Hoặc chí ít cũng phải hiểu cụ ạ,
K biết đánh. Bạc mà cứ chơi thì tèo sớm 8-x
Làm con 9 củ khoai c ho chắc ạ

qmha

Xe tải
Cái gì cụ biết thì hãy chơi! Hoặc chí ít cũng phải hiểu cụ ạ,
K biết đánh. Bạc mà cứ chơi thì tèo sớm 8-x
Làm con 9 củ khoai c ho chắc ạ
Thanks cụ. ko hiểu sao qua ngày rồi mà vẫn chưa có rượu mời cụ.
Cụ cho em xin cái mã con LG 9 củ khoai nhé. để em ngâm cúu

edc

Xe lăn
Con này hỏng cũng bình thường thôi, chả có gì ghê gớm cả; Máy lồng ngang chuyện hỏng phớt, hỏng bi xảy ra như cơm bữa; Đa số các hãng họ thiết kế máy ở dạng dễ thay thế và sửa chữa ( nghĩa là chỉ cần tháo lắp máy phía sau, tháo dây cua roa, tháo ốc tâm giữ rulo, tháo rulo, tháo lắp vỏ nhựa lồng giặt ); Ra chợ hoặc ra các cửa hàng bán vòng bi, mua 1 đôi vòng bi, mua 1 phớt đúng chủng loại về tra mỡ, thay thế và lắp vào là xong, chạy phe phé;
Vòng bi Nhật cho máy giặt có giá khoảng 120K/đôi; phớt thì khoảng 20-50K chiếc.
Nếu máy nào gioăng ở lồng giặt bị kém thì xử lý bằng keo con chóa hoặc sơn trước khi lắp là được.
Cái tệ nhất mà em thấy là: Đa số các thợ khi đến làm toàn tháo tung tóe ra, làm như khó khăn vãi rồi chém với cái giá 750K chở lên cho việc thay bi, mà bi thì thay toàn bi đểu, dùng chưa tới 1 năm đã tèo.
Đúng là khi tháo tung tóe thì cũng mệt thật, nào là mở lắp đỉnh, tháo cục bê tông, dút giắc, vật ngược, rồi thì phải có 2 người mới làm được vì khá vất vả,.. Trong khi để thay bi thì đại đa số các hãng máy họ không cần phải làm như thế :)).
Các cụ lưu ý: Giờ đa phần khi sửa máy lồng ngang thợ hay thay bi đểu, nếu kiểm tra không phải bi nhật thì cụ đừng thay. Tự cầm vòng bi mẫu ra hàng vòng bi mà mua bi Nhật nhé, về thay vào sẽ được vài năm.
Em mua máy giặt nội địa Panasonic NA 2600 được 3 tháng. Chủ nhật vừa rồi em tháo tung hết ra vệ sinh toàn bộ ( mất đúng 1 buổi sáng ), lồng giặt, hệ thống đường ống thông gió, máy nén sấy. BẨN KINH KHỦNG. lắp vào nó chạy lại ngọt ngào. Lấy máy đo tiếng ồn về đo 46 db, cao hơn NSX công bố 1 tí. =))

Chỉnh sửa cuối:

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thanks cụ. ko hiểu sao qua ngày rồi mà vẫn chưa có rượu mời cụ.
Cụ cho em xin cái mã con LG 9 củ khoai nhé. để em ngâm cúu
Mua lẻ thì lão phi vào ép sai Media mart ấy, habgf chuản giá cũng phủ lý ạ ,

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em mua máy giặt nội địa Panasonic NA 2600 được 3 năm. Chủ nhật vừa rồi em tháo tung hết ra vệ sinh toàn bộ ( mất đúng 1 buổi sáng ), lồng giặt, hệ thống đường ống thông gió, máy nén sấy. BẨN KINH KHỦNG. lắp vào nó chạy lại ngọt ngào. Lấy máy đo tiếng ồn về đo 46 db, cao hơn NSX công bố 1 tí. =))
Cụ chia sẻ chỗ tháo bi phớt đi ạ, cái đấy em là thợ mà thấy tháo còn khoai lắm, hu hu

edc

Xe lăn
Cụ chia sẻ chỗ tháo bi phớt đi ạ, cái đấy em là thợ mà thấy tháo còn khoai lắm, hu hu
Hic. em mất 1 lúc mua cái " VAM" hàn móc lại ( biết gọi có đúng thuật ngữ không ) mới tháo được nó ra đó. Vì hãm động cơ nó dùng rãnh răng cưa tháo khoai VL =)). em bảo dưỡng vụ này từ 8 - 13h chiều mới xong ah. Mà em đã phá máy thì chưa vụ nào thất bại, trừ mảng điện em chịu, phần cơ em không ngại máy nào trong gia đình.
Cụ định bắn tỉa em ah :))

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hic. em mất 1 lúc mua cái " VAM" hàn móc lại ( biết gọi có đúng thuật ngữ không ) mới tháo được nó ra đó. Vì hãm động cơ nó dùng rãnh răng cưa tháo khoai VL =)).
Cụ định bắn tỉa em ah :))
Thế thì cụ siêu hơn caquj thợ nhà em rồi ấy

edc

Xe lăn
Em thấy nhiều cụ khá mù mờ về món máy giặt; Em đã tháo và thấy như này: Việc máy giặt nhanh hỏng phần cơ hay không là do bi của máy giặt đó có tốt hay không; Cái phớt của máy giặt nó không dễ hỏng vì vấn đề nghiệt độ; Nhiệt độ giặt nóng của máy giặt tối đa cũng chỉ 60-70 độ là cùng; Việc giặt bằng chế độ nước nóng không ảnh hưởng gì tới hỏng phớt các cụ nhé.
Cái chức năng nước nóng nó sinh ra là để giúp quần áo nhanh sạch trong mùa đông, gia nhiệt để nước nóng lên trong quá trình đập giặt cho sạch hơn.
Cái phớt nó hỏng do vòng bi kém chất lượng và do giặt sai quy cách ( giặt quá tải, giặt nhiều khăn mặt hoặc quần áo hút nước nhiều ) khi vắt lồng giặt bị lệch tâm dẫn tới nhanh làm hỏng vòng bi. Trục bị lệch do bi bị rơ dẫn tới ngoáy và phá phớt. Khi phớt bị phá rồi thì nước sẽ vào vòng bị dẫn tới han, kẹt và vỡ bi - ---> hỏng.
Việc cần rút kinh nghiệm ở đây là: Nên hạn chế việc giặt quá nhiều khăn mặt/lần giặt, cho đồ vừa phải để tránh quá tải; Còn vắt tốc độ cao thì nhanh hỏng là tất nhiên roài.
Và điều quan trọng là phải kiểm tra thường xuyên cái lồng giặt, lắc như kiểm tra bánh ô tô ý, rơ phát biết ngay thôi ợ; Khi rơ quá thì thay bi thay phớt là xong.
Có một số quan điểm chưa đồng ý kiến với cụ.
- Khi tăng nhiệt độ thì tốc độ hòa tan, khuếch tan sẽ tăng lên ( tăng quá trình chuyển hóa chất ) vì vậy những vật liệu như cao su, nhựa sẽ nhanh bị lão hóa, không bền chuyển hóa vật chất sang trạng thái khác ( đặc biệt khi có mặt chất tẩy rửa ) sẽ phá hủy rất nhanh cao su và nhựa. roăng cao su sẽ bị cứng rất nhanh. đặc biệt roăng cao su kém chất lượng ( công nghệ lưu hóa cao su kém ).
- Không nên sử dụng nhiệt độ 60-70 độ giặt quần áo như cụ HENNIKEN nói là chuẩn. Vì khi tăng nhiệt độ sẽ làm giãn nỏ thể tích vật liệu, mà trong máy giặt có nhiều vật liệu có hệ số giãn nở k đồng nhất như nhưa, cao su, thép....gây nhanh hỏng máy giặt. ( Cao su luôn có xu hướng nở ra, nhựa có xu hướng co và cứng lại ) gây dò nước thế là đi vòng bi.
- Túm lại là giặt nước thường là OK rồi cho tiết kiệm, trời hôm nào nhiệt độ dưới 17 độ thì các cụ giặt 30 -40 độ cho sạch quần áo.
- Không nên cho quần áo vào túi giặt, như vậy nó làm lệch tâm trục máy giặt, chả mấy mà đi vòng bị ( đồ linh tinh thì đề nghị máy giặt chạy bằng cơm + nước mắm ) giải quyết.

Chỉnh sửa cuối:

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Có một số quan điểm chưa đồng ý kiến với cụ.
- Khi tăng nhiệt độ thì tốc độ hòa tan, khuếch tan sẽ tăng lên ( tăng quá trình chuyển hóa chất ) vì vậy những vật liệu như cao su, nhựa sẽ nhanh bị lão hóa, không bền chuyển hóa vật chất sang trạng thái khác ( đặc biệt khi có mặt chất tẩy rửa ) sẽ phá hủy rất nhanh cao su và nhựa. roăng cao su sẽ bị cứng rất nhanh. đặc biệt roăng cao su kém chất lượng ( công nghệ lưu hóa cao su kém ).
- Không nên sử dụng nhiệt độ 60-70 độ giặt quần áo như cụ HENNIKEN nói là chuẩn. Vì khi tăng nhiệt độ sẽ làm giãn nỏ thể tích vật liệu, mà trong máy giặt có nhiều vật liệu có hệ số giãn nở k đồng nhất như nhưa, cao su, thép....gây nhanh hỏng máy giặt. ( Cao su luôn có xu hướng nở ra, nhựa có xu hướng co và cứng lại ) gây dò nước thế là đi vòng bi.
- Túm lại là giặt nước thường là OK rồi cho tiết kiệm, trời hôm nào nhiệt độ dưới 17 độ thì các cụ giặt 30 -40 độ cho sạch quần áo.
- Không nên cho quần áo vào túi giặt, như vậy nó làm lệch tâm trục máy giặt, chả mấy mà đi vòng bị ( đồ linh tinh thì đề nghị máy giặt chạy bằng cơm + nước mắm ) giải quyết.
Cháu chẳng biết níi gì hơn ngoài câu tính chất vật lý và hóa học,cụ nói rất khoa học và đúng ạ, đã mời cụ ly rượu ạ

lá vàng rơi

Xe tải
Cụ Nghĩa cho em hỏi bây giờ mua lồng ngang, chi phí dưới 30 củ thì nên chọn model nào ạ?
Cám ơn cụ.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ Nghĩa cho em hỏi bây giờ mua lồng ngang, chi phí dưới 30 củ thì nên chọn model nào ạ?
Cám ơn cụ.
Ôi, với chi phí dấy thì sao cụ phải đắn đo ạ ,
Cứ hàng tên tuổi mà múc thôi.

lá vàng rơi

Xe tải
Khổ là em không biết model nào cụ thể. Cụ tư véo cho em phát để em còn triển.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Khổ là em không biết model nào cụ thể. Cụ tư véo cho em phát để em còn triển.
Cụ cứ vào ép sai, con máy elec nào 1 chức năng mà cửa tiền như thế thì múc thôi, toíi cháu về cháu xem cho

khoicimas

Xe hơi
Cụ nghĩa ơi em hỏi cách đo độ cân bằng của con elux như nào nhỉ cụ chỉ giúp em con nhà em khi vắt nó cứ bị dịch

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ nghĩa ơi em hỏi cách đo độ cân bằng của con elux như nào nhỉ cụ chỉ giúp em con nhà em khi vắt nó cứ bị dịch
Cụ có thể lấy hai tay để hai gốc của mặt trên máy ( nóc máy) ấn ấn là biết chân có cân hay không, nếu chỗ nào thấp hơn thì cụ lót thêm vào chân nó là ok,.
Còn nếu cân rồi ( chân chắc chắn k bị kênh ) mà máy vvẫn bị xê dịch thì có thể bộ thụt nhà cụ nó hỏng rồi nhé