[Funland] Máy ảnh cũ, các cụ ai còn dùng.

El Jefe 2

Xe tăng
Mãi mới thấy có cụ dùng body sony a700 như e,cụ có dùng len của minlota k ag?
Xưa em dùng cái bo đì Aipha A 100 với 1 mớ lens Minolta ợ.
Giờ ẹm vưỡn còn mớ lens cùng cái bo đì film :D
E chỉ vì có cái len min 35 105 mà tìm đến vs body sony,e vẫn còn body máy film @7700,nhưng ko sử dụng vì ở Hp ko có chỗ in tráng film
Chào các cụ cùng máu sony.

Hồi mới dùng Sony A700 em có con beercan Mil 70-200 f4, và con Mil 85 f1.4, chụp phê lòi dù là lens cũ. Màu ảnh xem rất dịu mắt. Mà sau cũng loanh quanh bán ebay hết, giờ cắm mỗi len CZ 16-80 chụp tất cả từ chân dung đến phong cảnh.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ cùng máu sony.

Hồi mới dùng Sony A700 em có con beercan Mil 70-200 f4, và con Mil 85 f1.4, chụp phê lòi dù là lens cũ. Màu ảnh xem rất dịu mắt. Mà sau cũng loanh quanh bán ebay hết, giờ cắm mỗi len CZ 16-80 chụp tất cả từ chân dung đến phong cảnh.
Em hầu chư chỉ chơi lens prime cụ ah.
Lung tung cả. Otus, Leica, Nikkor. Cả lens Nga cho khổ 135
MF thì Pentax, CZ
LF thì chủ yếu CZ

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Cũ thế nào không biết chứ em có cái chừng 100 tuổi và vẫn dùng.

• Vodka
Reactions: SVC

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có cái máy bằng gỗ, lúc chụp phải trùm chăn :D
Máy đấy chính là máy ảnh LF bằng gỗ. Do một trong những tên tuổi nổi tiếng bằng gỗ. Chụp lens thì không có shutter phải dùng mũ để chụp.

Zircon

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ những năm 2 lẻ mấy các cụ OF nhà mềnh chạy đua vũ trang, tuyền hàng khủng mang đi SNOF đọ dáng, ấy vậy mà giờ không biết số phận những ẻm đó ra sao :-??
Em có thằng ku em sắm cái bánh chưng to vật vác đi chụp lung tung cả, nhưng chỉ biết để full auto mà phang.

NonameNonick

Xe điện
Có cụ nào dùng máy film không ạ? Lập team đi chụp choẹt cho em bám theo với?
Em có 2 con Nikon Fm2, 1 con Minolta film và 1 con Nikon D700 + lens cùi 85mm

• Vodka

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc tranh cãi giữa máy ảnh và điện thoại, về chụp cái nào đẹp hơn, luôn không có hồi kết trên các diễn đàn.
Nhưng sự thực thì cái nào chuyên cũng hơn những cái không chuyên về mục đích. Máy ảnh là để cho chụp ảnh và quay Video. Điện thoại là để nghe, gọi, truy cập Internet. Chức năng chụp ảnh của điện thoại chỉ là tích hợp thêm chứ không phải là chính, nên không so được với máy ảnh cùng thời.
Ảnh chụp trên điện thoại thì xem trên điện thoại là OK. Nhưng ảnh chụp bằng điện thoại mà đưa lên máy tính là nhìn thấy lởm ngay. Nếu đưa nên Tivi màn hình 55-65 inch thì nhìn còn lởm nữa, vì hình bị vỡ nhoè nhoẹt, màu cũng bị dại đi.
Còn nữa là ảnh chụp từ điện thoại khi bắn vào Tivi thì nó sẽ không phủ được tỉ lệ đầy của Tivi là 16:9 được, nó sẽ bị thu hẹp lại hai bên Tivi nhìn chán lắm. Muốn lấp đầy thì sẽ có thủ thuật, nhưng ảnh sẽ bị cắt trên, cắt dưới để kéo rộng ra.
Tất nhiên sẽ có cụ kêu nhìn trên điện thoại thì khó phân biệt, thậm chí ảnh chụp trên điện thoại còn đẹp hơn. Nhưng có rất nhiều cụ cầu toàn hơn, dùng cho nhiều mục đích hơn thì sẽ không chấp nhận ảnh chỉ chụp toàn bằng điện thoại. Cho nên một máy ảnh chuyên chụp là cần phải có với họ.
Còn nữa là góc chụp của máy ảnh nó rộng hơn điện thoại nhiều. Nếu chụp chân dung thì điện thoại có thể OK, nhưng nếu đi dã ngoại, du lịch. Chụp toàn cảnh bãi biển, đứng trên ngọn đồi chụp rộng ra xung quanh hay chụp một lễ hội, thì điện thoại không đủ tuổi.
Và mục đích nữa là phóng to ảnh ra giấy cỡ treo khung, thì ảnh điện thoại chắc chắn không đáp ứng được.
Vì thế với tụi phóng viên, nhà báo chuyên nghiệp, diện thoại sẽ là không đủ. Chẳng ai muốn đèo bòng cồng kềnh, nhưng để theo đuổi chất lượng ảnh thì vẫn phải dùng máy ảnh thôi.
Cụ nào muốn kiểm tra thử ảnh từ máy tốt hơn hay ảnh từ điện thoại tốt hơn, thì chỉ cần zoom ảnh nó to lại gần là nhận ra ngay. Một cảnh được chụp từ hai thiết bị sẽ càng dễ nhận ra.
Tất nhiên là chụp máy chuyên nghiệp thì cũng cần thêm một chút kiến thức sơ đẳng nữa , không thì không bằng điện thoại chụp tự động được. Nhưng với cụ nào không có kiến thức về máy thì cũng khắc phục đ7ợc bằng cách để máy chụp ở chế độ tự động, ở chế độ này thì nó cũng hơn đứt điện thoại về độ rộng, màu sắc....của ảnh.
Điện thoại thì chắc chắn không chụp được ảnh như này đâu ạ:

Sư tử 3 (2).jpg

Trâu 3 (2).jpg
.
Cụ phân tích Hay quá cụ ạ.

NonameNonick

Xe điện
Em cũng Nikonian.
F3, F100,D700
Hàng em đơi :D
Cảm ơn cụ.
Em vẫn thấy thích màu của Nikon hơn, mặc dù nếu chụp chân dung thì nước da mẫu không tươi hồng như kiểu nhiều người thích. Nikon nếu chụp phong cảnh thì em thích màu rất thật.
Con máy đầu tiên của em là D7000, xong mấy anh bạn: Lên FF đi, chụp crop sao mà bằng FF! Thế là chuyển sang D700.
Nhưng cầm con D3 của bác hàng xóm thì chán luôn em D700 của mình ;)

tranmanhha

Xe điện
Cảm ơn cụ.
Em vẫn thấy thích màu của Nikon hơn, mặc dù nếu chụp chân dung thì nước da mẫu không tươi hồng như kiểu nhiều người thích. Nikon nếu chụp phong cảnh thì em thích màu rất thật.
Con máy đầu tiên của em là D7000, xong mấy anh bạn: Lên FF đi, chụp crop sao mà bằng FF! Thế là chuyển sang D700.
Nhưng cầm con D3 của bác hàng xóm thì chán luôn em D700 của mình ;)
Em cũng thích màu của Nikon. Lúc đầu D90, sau đổi sang D7100, Và giờ là D600. Định mua D700, nhưng thích cái màu đậm đà của D600.
Nếu có xiền, em vẫn tiếp tục trải nghiệm lens. Chưa thấy chán.

otzi

Xe tăng
em trước hay dùng DSLR, gần đây nhất là Nikon D750 nhưng giờ lười nên đổi qua mrl cho nó nhẹ nhàng thanh cảnh. Em vẫn thích máy ảnh hơn chụp bằng điện thoại. Đối với em điện thoại chụp cho có thôi chứ đi đâu hay làm gì mà có sự chuẩn bị chắc chắn em dùng máy ảnh ạ

danshari

Xe tải
Em cũng Nikonian.
F3, F100,D700
Hàng em đơi :D
Xưa cái này xem phê lắm, nhất lúc đó đt chưa có xoá phông. H điện thoại nó xoá phông cũng tàm tạm. Nhưng mà ngày xem hàng trăm ảnh các thể loại sống gấp quá nên các loại máy ảnh pro ko phù hợp số đông. E giải tán sạch cho đỡ nhức đầu vợ nó càu nhàu.

• Vodka

NonameNonick

Xe điện
Em cũng thích màu của Nikon. Lúc đầu D90, sau đổi sang D7100, Và giờ là D600. Định mua D700, nhưng thích cái màu đậm đà của D600.
Nếu có xiền, em vẫn tiếp tục trải nghiệm lens. Chưa thấy chán.
Vâng cụ. Thế là có thêm 1 Nikonian!
Em thấy cơ bản với người chụp không phải chuyên nghiệp như mấy bác phóng viên thể thao, chuyên sáng tác ảnh thì mấy máy dòng D600, D700 và D800 thì để khai thác hết chức năng máy thì đã là thoải mái rồi.
Em trước theo học lớp nhiếp ảnh xong lười học photoshop để xử lý hậu kỳ và bận việc nên máy vứt tủ thôi. Lúc trước có thời gian định đầu tư vào lens để đi chụp lang thang, sau bận nên chả đầu tư nữa.

Yeuxe82

Xe hơi
Cùng với sự ra đời và phát triển của điện thoại thông minh đã báo cái chết cho một số loại như: máy ảnh, bản đồ, máy nhắn tin...
- Em còn mấy con compact giờ chụp kém cả đt ip5.
- một con dslr d700 trc dùng kha khá, giờ chán cả năm dùng mỗi tết cầm cho vui.
Các cụ ai còn dùng máy ảnh? Các cụ dùng làm gì chứ e h chỉ muốn cho tặng đỡ chật nhà
E cũng có con mang bên nhật về vứt xó mấy năm nay chắc cũng hỏng rồi

vu tuan ky nam

Xe tải
Cụ chụp film xả láng rồi gửi lên lab Hà nội tráng, scan rồi trả lại cụ Cả file lần film đã tráng.
Ship Nam / Bắc còn được huống chi 100km :D
Thanks cụ,e cũng từng làm vậy rồi,nhưng lý do chính là ảnh xấu quá,nên k có động lực cụ ag

duytrong

Xe lăn
Em giải tán hết rồi, giờ dùng cái Sony RX 10

Chỉnh sửa cuối: