Mẫu xe 2014: mời đi xem car show mới

korandovinhyen

Xe container
Sau thớt này cụ Thắng làm cho anh em một thớt chợ xe cũ nữa nhé. Vì bên này nhìn xe mới thì chỉ biết nhìn, chứ biết bao giờ được sờ thực tế đâu. Hy vọng cụ Thắng sẽ ko để anh em phải chờ lâu!

ThomasThang

Xe điện
Xe này hình như là Toy Venza phiên bản 2014 phải ko cụ Thang nhỉ? Em đoán vậy thôi ạ, chứ e ko biết chính xác, nhờ cụ chỉ cho e
Chính xác, cụ it_tien. Dòng xe nay ít thấy chạy bên này, mang hình về em phải phóng đại bản quảng cáo mới biết.

ThomasThang

Xe điện
Sau thớt này cụ Thắng làm cho anh em một thớt chợ xe cũ nữa nhé. Vì bên này nhìn xe mới thì chỉ biết nhìn, chứ biết bao giờ được sờ thực tế đâu. Hy vọng cụ Thắng sẽ ko để anh em phải chờ lâu!
Hình người mẫu thì cũng chỉ nhìn vậy cụ vinhyen! :) Em cũng chỉ mơ có giao lưu đc với 1 mẫu chụp hình như các OF để đi chụp cảnh VN mà cũng chỉ là... mơ thôi, nói chi sờ thực tế :)
Về ý xe cũ của cụ thì em đoán là cụ muốn nói hình ảnh đời thường và văn hóa xe cộ trên xứ sở xe cộ này? "Chợ" xe cũ, hay đúng ra tại đây gọi là "used cars dealerships", các bãi thuơng nhiệp bán xe đã dùng, thì gần như đại lộ nào cũng có, lớn có nhỏ có, trong chu vi đường kính 5 dặm chổ em ở ít ra cũng có 50 chổ nếu xem sổ điện thoại, em sẽ nghĩ ra 1 câu chuyện và chụp 1 ít hình các nơi lớn nhỏ góp với diễn đàn xem có ai thích thú không, đồng thời 1 vài chổ bán xe mới, gọi là dealerships, thường là theo từng hãng xe như dealership xe Honda-Acura, Toyota-Lexus, Ford, Mercedes v.v... Lâu dài chắc em trở thành phóng viên đặc biệt tại chổ cho OF quá :) Xin chờ.

bum

Xe buýt
Hình người mẫu thì cũng chỉ nhìn vậy cụ vinhyen! :) Em cũng chỉ mơ có giao lưu đc với 1 mẫu chụp hình như các OF để đi chụp cảnh VN mà cũng chỉ là... mơ thôi, nói chi sờ thực tế :)
Về ý xe cũ của cụ thì em đoán là cụ muốn nói hình ảnh đời thường và văn hóa xe cộ trên xứ sở xe cộ này? "Chợ" xe cũ, hay đúng ra tại đây gọi là "used cars dealerships", các bãi thuơng nhiệp bán xe đã dùng, thì gần như đại lộ nào cũng có, lớn có nhỏ có, trong chu vi đường kính 5 dặm chổ em ở ít ra cũng có 50 chổ nếu xem sổ điện thoại, em sẽ nghĩ ra 1 câu chuyện và chụp 1 ít hình các nơi lớn nhỏ góp với diễn đàn xem có ai thích thú không, đồng thời 1 vài chổ bán xe mới, gọi là dealerships, thường là theo từng hãng xe như dealership xe Honda-Acura, Toyota-Lexus, Ford, Mercedes v.v... Lâu dài chắc em trở thành phóng viên đặc biệt tại chổ cho OF quá :) Xin chờ.
Em cũng rất thích chủ đề xe cũ, chờ bài của Cụ!

ThomasThang

Xe điện
Tiếp tục và chấm dứt xe hãng Toyota. Corolla em có post hình theo yêu cầu của 1 cụ rồi, đây là 2014 Camry, xe tiêu biểu và là hủ gạo của Toyota. Năm nay Toyota cố gắng quản cáo hybrid nhiều

Như em đã nói chiêc này cũng bị du côn nó đánh cắp quả nắm tay sang số

ThomasThang

Xe điện
2014 Camry xăng. Mỗi năm xe xăng cũng giảm uống xăng, tại Mỹ tính nn dặm/ mỗi gallon xăng, gọi là gas mileage. Xe compact 4 xy lanh thường 30 miles/gallon, xa lộ thì ít uống xăng thua.

ThomasThang

Xe điện
2014 Avalon

ThomasThang

Xe điện
Avalon độ (bánh)

hotien70

Xe tải
Cám ơn cụ chủ, bao giờ VN mới có cái show tương tự nhỉ các cụ???

ThomasThang

Xe điện
Cám ơn cụ chủ, bao giờ VN mới có cái show tương tự nhỉ các cụ???
Em thấy Otofun có phóng sự Vietnam Motor Show diễn ra tại Sài Gòn mà cụ.
Có điều em thấy các cụ phóng viên OF nhà mình chụp hình show xe có vẽ chưa có kinh nghiệm nhiều, chú trọng nhiếp ảnh và goc nhìn mỹ thuật trong khi cần truyền đạt thông tin, dùng ống kính đặc biệt và phần lớn góc lớn để có hình "ấn tượng" thay vì vóc dáng chính xác của xe cộ và cơ phận, nội thất, kỹ thuật nói chung

ThomasThang

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Như em nói, shows xe tại đây chủ yếu là chào bán xe thực tế nên ko có mẫu sexy, chỉ là nhân viên chỉ dẫn thuyết minh và giải đáp về kỹ thuật hay giá cả.

ThomasThang

Xe điện
Chiêc này tên LFA, làm concept car (xe biểu diễn khái niệm xe lý tưởng) hơn là bán, nhưng ai mua thì có dòng sản xuất, giá 375,000 mỹ kim

santa-morning

Xe buýt
Santa Fe là tên 1 thành phố bang New Mexico miền cao bồi viễ Tây Hoa kỳ, xe làm để bán cho dân cao bồi lao vào dường sỏi đá sa mạc, hay ai ko phải là cao bồi thì có cảm giác cao bồi :)

Ngay lúc đầu cũng đã bán chạy khá khá, nay khá thịnh hành - ột cái tên Hyundai Elantra chả nói lên gì cả mà lạ hoắc thì truoc tiên người mua phải e dè, Santa Fe nghe quen quen mà như Mỹ chính gốc nữa nên bọn Mỹ nó thích.
Cảm ơn cụ Thomas Thắng giải thích, cháu đi con Santa Fe mấy năm rồi mà không tìm hiểu nó nghĩa là gì. Ở Mỹ Santafe giá bao nhiu vậy cụ?

ThomasThang

Xe điện
Dể thay đổi không khí trưoc khi xem các hãng khác, mời các cụ mợ dạo xem 1 ít triển lãm bên lề car show, có cái quản cáo các công nghệ hụ như độ xe, trùng tu xe cũ (cổ), 1 số giới thiệu chơi (hội, clubs)

Xe go-karts, thực tế là đồ chơi con nít

Trùng tu xe cổ

Em chen vào nói chuyện về xe cũ, vì thấy có các cụ muốn xem xe cũ. Tại đây khi đi mua xe, xe cũ có nghĩa truoc tiên là xe đã qua 1 đời chủ, chính xác là xe ko còn mới, cho dù chỉ củ 1 năm. Còn nghĩa xe cũ là... cũ thật thì chỉ có thấy bán và chạy loại xe từ năm 2000 là cũ nhất, xe thế kỷ truoc ko còn thấy trừ xe cổ hay ko cổ lắm mà gọi là cổ điễn (classic) như chiêc Volkswagen trên. Nói chung đời xe dùng 5 năm thì bán đi mua xe đời mới, ai vì kính tế buộc mới mua lại loại này từ tiệm bán xe cũ hay mua lại tư nhân qua báo chí hay internet. Qua các hình đường xá Mỹ của em và các OF khác thì ngoài đường khoãng cứ 5 xe thì có 1 xe loại quá 5 niên này (từ 5 niên cho đến cỡ 13 niên là quá, ko già hơn). Thành thử nói xe cũ thì khó hình dung, xe quá năm sản xuất ra lò 2 năm là xe cũ nhưng chạy như mới, bào hành vẫn còn v.v... Em se bàn tiếp trong 1 thớt khác nếu có yêu cầu.

ThomasThang

Xe điện
Cảm ơn cụ Thomas Thắng giải thích, cháu đi con Santa Fe mấy năm rồi mà không tìm hiểu nó nghĩa là gì. Ở Mỹ Santafe giá bao nhiu vậy cụ?
Fe là tiếng Tây ban nha là 'Đức Tin', Santa Fe là Đức tin thánh, dùng làm tên thành phố. Giá xe Santa Fe căn bản là 25,000 đầy đủ đồ chơi là 35,000 mỹ kim ạh. Đ1o gọi là MSRP, là manufacturer suggested retail price, dịch là gia bán lẻ do xưởng sản xuât đề nghị, theo giá trị thành phẩm và giá thị trường. Thường giá mua đc đem ra khỏi cửa với đủ thứ linh tinh và thuế độ 9% thì là hơn chừng 3000 cho xe đó. Bình thường ai mua xe thì tìm hiểu trên mạng cái giá mà dịa lý mua của hảng gọi là invoice price, và trả giá từ đó, càng sát giá đó chừng nào thì càng thành công (Ở Mỹ chỉ có 2 thứ phải trả giá là xe và nhà, ngoài ra cái gì cung có giá rồi, ko mà cả, và giá treo luôn luôn là giá chưa có thuế vào, kể cả tô phở)

ThomasThang

Xe điện
Khoảng thập niêm 1930

Cứu hộ xưa và nay (ỡ Mỹ cảnh sát truơc tiên là cưu hộ, hiện nay gọi cứu hỏa hay xe cứu thương là xe cảnh sát đến trược tiên, qua đây đóng thuế cho nó thì cứ hành hạ cảnh sát cho hả dạ :) )

ThomasThang

Xe điện
Xe cổ 1920 nhưng là xe cổ độ máy, có thể gọi là xe "cơ bắp" cổ. 1 số lớn xe độ phải có giấy phép lưu hành sau khi độ trong tiêu chuẩn cho phép, nếu ko thì lưu thông ko đuoc, chỉ để chơi loanh quanh trong đất của mình hay trong trường đua.

ht900

Xe buýt
Đến họ nhà Ford chưa bác Thắng ơi, em hóng con Fusion Titanum.

ThomasThang

Xe điện
Chiêc này ko phải là đồ chơi mà là 1 xe đua

Loại đua xe dữ dằng chứ ko phải đùa. Các cụ thấy cái bọc vải trên lưng chiêc này, là cái dù dùng hãm xe giúp thắng xe.